ขันกะโหลกเข้าไม่หมดครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
chaihao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

ขันกะโหลกเข้าไม่หมดครับ

โพสต์ โดย chaihao »

ตามรูปครับ..จะประกอบเองครับ..ทยอยหามือสองมาครับ.แต่ส่วนกะโหลกผมขันจนข้อมือจะหักแล้วครับ..ไม่ทราบว่าผมทำผิดพลาดประการใด..ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ไฟล์แนบ
โดยเฉพาะด้านนี้ครับ
โดยเฉพาะด้านนี้ครับ
IMG_20161217_232807.jpg (71.35 KiB) เข้าดูแล้ว 693 ครั้ง
ด้านนี้้เกือบสุดครับ
ด้านนี้้เกือบสุดครับ
IMG_20161217_232807_1.jpg (71.02 KiB) เข้าดูแล้ว 693 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ขันกะโหลกเข้าไม่หมดครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

กระโหลกเหลี่ยม ปรกติเราจะขันกระโหลกด้านฝั่งขาจานก่อนครับ พอฝั่งขาจานแน่นดีแล้วจึงขันอีกฝั่งตามเข้าไป กระโหลกฝั่งขาจานจะมีปีกออกมารับกับเรือนกระโหลกที่ตัวถังถ้าขันแน่นพอดีแล้วจะขันต่อไม่ได้ ส่วนฝั่งตรงข้ามขันเข้าได้เรื่อยๆ เท่าที่มีแรงครับ

เทคนิคการขันกระโหลกก่อนการประกอบควรทำความสะอาดเกลียวด้วยการเช็ดหรือล้างด้วยสารทำละลายเช่นน้ำมันก๊าดหรือเบนซินให้สะอาด ทิ้งไว้ให้แห้งก่อนการประกอบ จากนั้นป้ายจารบีบางๆ ที่เกลียวทั้งที่ตัวถังและฝากระโหลก

ขันฝากระโหลกฝั่งตรงข้ามขาจาน (Non DriveSide) เข้าไปในตัวถังสักระดับหนึ่ง(ประมาณ 2 - 5 เกลียว)เพื่อเป็นตัวประคองให้แกนกระโหลกอยู่ในแนวที่ถูกต้อง ถ้าขันเกลียวเข้ามากไปจะสอดกระโหลกเข้าตัวถังไม่ได้ จากนั้นสอดกระโหลกเข้าทางฝั่งขาจาน (Drive Side) ค่อยๆ หมุนเกลียวเข้าจนแน่น เข้าที่ดี หากการขันมีอาการสะดุดให้หยุดขันแล้วคลายออกมาประกอบใหม่ (ควรขันด้วยแรงมือเปล่า จนกว่าจะเข้าที่แล้วจึงขันต่อให้แน่นด้วยเครื่องมือ)

เมื่อขันกระโหลกฝั่งขาจานเข้าที่เรียบร้อยแล้วจึงค่อยดำเนินการขันอีกฝั่งต่อจนเสร็จ

กระโหลกฝั่งตรงข้ามขาจานขันเข้าจนกว่าจะตึงมือ ถ้าขันแน่นเกินไปกระโหลกจะฝืดแม้ว่าจะเป็นกระโหลกแบริ่งก็ตามครับ ถ้ากลัวกระโหลกคลายก็หาน้ำยากันคลายเกรดอ่อนๆ หยอดที่เกลียวก็ได้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
chaihao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chaihao »

ถามพี่เสือ spectrun ต่อครับ...ดูตามรูปแล้ว..ผมคงใส่สลับด้านกัน.ใช่มั้ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

chaihao เขียน:ถามพี่เสือ spectrun ต่อครับ...ดูตามรูปแล้ว..ผมคงใส่สลับด้านกัน.ใช่มั้ยครับ
:D ใช่ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
hakame
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: m500 / twitter rocket /giant atx/giant anthem sl

โพสต์ โดย hakame »

เสือ Spectrum เขียน:กระโหลกเหลี่ยม ปรกติเราจะขันกระโหลกด้านฝั่งขาจานก่อนครับ พอฝั่งขาจานแน่นดีแล้วจึงขันอีกฝั่งตามเข้าไป กระโหลกฝั่งขาจานจะมีปีกออกมารับกับเรือนกระโหลกที่ตัวถังถ้าขันแน่นพอดีแล้วจะขันต่อไม่ได้ ส่วนฝั่งตรงข้ามขันเข้าได้เรื่อยๆ เท่าที่มีแรงครับ

เทคนิคการขันกระโหลกก่อนการประกอบควรทำความสะอาดเกลียวด้วยการเช็ดหรือล้างด้วยสารทำละลายเช่นน้ำมันก๊าดหรือเบนซินให้สะอาด ทิ้งไว้ให้แห้งก่อนการประกอบ จากนั้นป้ายจารบีบางๆ ที่เกลียวทั้งที่ตัวถังและฝากระโหลก

ขันฝากระโหลกฝั่งตรงข้ามขาจาน (Non DriveSide) เข้าไปในตัวถังสักระดับหนึ่ง(ประมาณ 2 - 5 เกลียว)เพื่อเป็นตัวประคองให้แกนกระโหลกอยู่ในแนวที่ถูกต้อง ถ้าขันเกลียวเข้ามากไปจะสอดกระโหลกเข้าตัวถังไม่ได้ จากนั้นสอดกระโหลกเข้าทางฝั่งขาจาน (Drive Side) ค่อยๆ หมุนเกลียวเข้าจนแน่น เข้าที่ดี หากการขันมีอาการสะดุดให้หยุดขันแล้วคลายออกมาประกอบใหม่ (ควรขันด้วยแรงมือเปล่า จนกว่าจะเข้าที่แล้วจึงขันต่อให้แน่นด้วยเครื่องมือ)

เมื่อขันกระโหลกฝั่งขาจานเข้าที่เรียบร้อยแล้วจึงค่อยดำเนินการขันอีกฝั่งต่อจนเสร็จ

กระโหลกฝั่งตรงข้ามขาจานขันเข้าจนกว่าจะตึงมือ ถ้าขันแน่นเกินไปกระโหลกจะฝืดแม้ว่าจะเป็นกระโหลกแบริ่งก็ตามครับ ถ้ากลัวกระโหลกคลายก็หาน้ำยากันคลายเกรดอ่อนๆ หยอดที่เกลียวก็ได้ครับ

สุดยอดครับ ขอปักๆเอาไว้ใช้ครับ ขอบคุณด้วยคนครับ..
sak1810
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Caad10 / Panasonic Order / Dahon Boardwalk / Bruno Mini / Java Decaf / Champee-i / Retro MTB

โพสต์ โดย sak1810 »

ตามพี่ข้างบนว่าไว้เลยครับ
ส่วยตัว ผมเคยขันไม่เข้าเพราะติดน้อตยึดตัวพลาสติดนำสายใต้กะโหลก ต้องขันออกก่อน ติดกะโหลกเสร็จจึงยึดตัวนำสายเข้าไป เผื่อเป็นเหมือนกันครับ แต่ของผมตอนนั้นก้อเป็นกะโหลกเหลี่ยมแบบนี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”