ThaiMTB.com

วันเวลาปัจจุบัน 02 ก.ย. 2014, 01:57

* เข้าสู่ระบบ    * สมัครสมาชิก * FAQ

กลับไปยังกระทู้  [ 15 โพสต์ ]  หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » เทคนิคการซ้อม/อุปกรณ์ » อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)
เจ้าของ ข้อความ
  19 ก.พ. 2010, 11:33 
      ข้อมูลส่วนตัว  
ภาพประจำตัวสมาชิก

Tel: 089-8312660
team: ไม่มี-ขี่ไปทำงาน
Bike: Dahon P18,JAVA mini หมอบ,Oyama dolphin

สถิติออนไลน์: 15d 3h 24m 17s
ตอนนี้เห็นมีขายเยอะราคาค่อนข้างแพง ตกลงมันดียังไง ใครรู้ช่วยบอกที

19 ก.พ. 2010, 12:36 

Tel: 0846660830
team: ปั่นตามคนอื่นไม่ทันครับ
Bike: old_Shwinn

สถิติออนไลน์: 4d 4h 30m 45s
ผมก็ไม่ค่อยรู้ เลยขอเข้ามาชมด้วยคน
แต่ที่รู้ๆ ตอนนี้ยังไม่เหมะกับผมเพราะยังกระเป๋าแบนอยู่

19 ก.พ. 2010, 12:43 

Tel: 08-1682-7121 Dtac
team: ปั่นอิสระครับ
Bike: Merida TFS , แม่บ้านมิยาตะ

สถิติออนไลน์: 27d 2h 50m 34s
ถ้าของราคาแพง ผมว่าคงเน้นที่ความ "คลาสสิก" ให้นึกถึงวันเก่าๆ ครับ Back to the nature ประมาณนั้น ในวันเริ่มต้นที่เรามีเพียง fix gear

ผมไม่ขอพูดถึงของราคาแพงนะครับ :D ขอพูดถึงจักรยาน Fixed gear หรือ single speed
เหมาะกับคนแบบไหน

1. เหมาะกับคนที่เห็นว่า เกียร์มาก ยุ่งยากในการใช้งาน แถมจะมีข้อปลีกย่อยทางเทคนิคมากด้วย
2. จักรยานเกียร์เดียว ค่าบำรุงรักษาไม่สูง ถ้าจักรยานหลายเกียร์ ต้องการการบำรุงรักษามากกว่า --
3. เหมาะสำหรับคนที่ไม่ชอบอะไรยุ่งยาก เกียร์เดียว สบายๆ ชิวๆ (ถ้ามองว่า หลายเกียร์ ต้องศึกษาการใช้งานอีก)
4. เหมาะสำหรับการปั่นชมเมือง ปั่นชายหาด ไม่เหมาะสำหรับการปั่นในเส้นทางขึ้นเนิน ลงเนิน ยกเว้น ขาแรงจริงๆ เพราะหลายเกียร์ ประโยชน์คือการผ่อนแรง แต่ถ้าใครจะไปปั่นขึ้นเนิน ลงเขา ก็ไม่ผิด แต่ว่าต้องมีแรงขาหน่อยครับ-- และเสี่ยงต่อการปวดเข่า

[b] ปั่นจักรยาน ถือว่ามีความเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ ตั้งแต่เล็กน้อยไปถึงขั้นร้ายแรง ผมแนะนำให้พิจารณาเลือก แผนประกันอุบัติเหตุไว้ ราคาไม่แพงไปกว่าชุดจักรยานดีๆ หนึ่งชุดหรอกครับ แต่คุ้มครองมากกว่าใส่ชุดจักรยานแน่ๆ อ่านเพิ่มเติม http://www.oknation.net/blog/yamkrub/2011/02/13/entry-1

19 ก.พ. 2010, 12:46 

Tel: 0850367141
team: งาช้างดำ น่าน
Bike: Asama ทอมอองรี & Scott วิสกี้ @

สถิติออนไลน์: 48d 23h 19m 52s
:lol: :lol: :lol: :lol: อ่านเจอในเน็ตครับ พี่น้อง

หลายๆคนสนใจและอยากทำความรู้จักกับจักรยานชนิดนี้ ลองอ่านดูครับ

Fixed Gear คืออะไร??

"Fixed Gear หรือ Fixie" เป็นคำแสลงของจักรยานที่มีเกียร์เดียว และล้อหลังไม่สามารถฟรีได้ คือ เท้าจะต้องปั่นตามไปด้วยทุกครั้งที่รถวิ่งอยู่ และรถประเภทนี้เป็นรถที่ไม่ต้องการใบจานหลายใบ หรือแม้กระทั่งอุปกรณ์ช่วยเหลือในการเปลี่ยนเกียร์ และบางคนก็ไม่ใช้เบรคด้วยซ้ำ
รูปภาพ
ตัวอย่าง เช่น นักปั่นจักรยานบางคนที่มีความชำนาญในการหยุดรถ โดยการรั้ง หรือ ยื้ดบันไดไม่ให้หมุนด้วยขาทั้งสองข้างในขณะที่จักรยา นกำลังวิ่งอยู่

ทำไม Fixed Gear ถึงสนุก!!!????

เพราะ ว่านักปั่นส่วนใหญ่ ชอบที่จะตกแต่งจักรยาน ให้สวย และ ปั่นดีอยู่สม่ำเสมอ โดยการซื้ออุปกรณ์เสริมมาใส่ และตกแต่ง และอีกอย่าง รถจักรยาน Fixed Gear เป็นรถจักรยานที่ ไม่ต้องการการดูแลอย่างมาก เหมือนรถทั่วไป เพราะ ไม่มีเกียร์มาให้วุ่นวายใจด้วย

คุณคง อาจจะได้เห็นคนที่ปั่น fixed gear ไปตามท้องถนน ด้วยทักษะที่ต่างจากนั่งปั่นเสือหมอบ และ เสือภูเขา และบางทีคุณอาจจะสงสัยเกี่ยวกับเรื่องระบบเกียร์ว่าท ำไม รถของพวกเราถึงมีแค่เกียร์เดียว แถมไม่สามารถฟรี หรือ พักปั่น ได้อีกต่างหาก นี่แหละ คือเหตุผลที่ทำให้เราหลงไหลในการปั่นจักรยานประเภทนี ้
รูปภาพ
รถลู่ VS รถ fixed gear

บาง คนคิดว่า รถลู่ (Track Bike) และ Fixed Gear Bike คือ รถชนิดเดียวกัน จริงๆแล้วไม่ใช่ เพราะ รถลู่จะถูกออกแบบมาให้ใช้สำหรับวิ่งใน Velodromes (โดมในร่ม หรือนอก ที่ออกแบบมาเป็นสนามแข่งรูป วงรี) และถูกออกแบบมาไม่ให้มีเบรค เพราะว่าในการแข่งขัน จะไม่จำเป็นที่จะต้องใช้เบรค แถมวิ่งเป็นวงกลม ไม่มีมุมที่ต้องหักองศาเยอะด้วย และ พื้นของสนามแข่งยังเรียบมากๆ อีกด้วย และรถลู่จะถูกออกแบบมาให้มีน้ำหนักเบากว่าด้วย

แต่ ก็จะมีนักปั่นหลายๆคนที่นำรถ ลู่มาปั่นบนถนน ซึ่งไม่มีปัญหา แต่ว่ารถที่เหมาะกับถนนจะได้แก่ รถที่ออกแบบมาให้ปั่นในท้องถนนจริงๆ เช่นรถ Single Speed ที่มีเบรคติดมาให้ด้วยนั่นเอง

อยากได้ต้องทำยังไง?

ถ้า หากอยากได้รถ fixed gear ซักคันต้องมาดูก่อนว่ามีงบประมาณเท่าไร ? เพราะจริงๆแล้วรถ fixed gear ที่สมบูรณ์แบบคือจะใช้อะไหล่ที่ผลิตมาสำหรับรถลู่ หรือ fixed gear โดยตรงเลย ไม่ว่าจะเป็นเฟรม ดุม ขาจาน และอื่นๆ ซึ่งจะมีความทนทานและถูกต้องกับการใช้งานที่สุด แต่หากเมื่องบประมาณไม่ถึง ตอนนี้แหละที่เราจะต้องมาหาอะไหล่ที่ใกล้เคียงมาดัดแ ปลงทำเป็นรถ fixed gear กัน

เริ่มจากเฟรม - หากงบประมาณของเฟรมรถลู่ หรือ fixed gear ที่จะอยู่ตั้งแต่ ราคา 15,000 บาทขึ้นไป จนถึงหลายๆหมื่นไม่พอ มีอีกทางเลือกจะแนะนำให้ก็คือ เฟรมรถเสือหมอบปีเก่าๆ ในช่วงยุค 1980 ลงไป ที่จะได้หางปลาเป็นแบบที่จะ slide เพื่อตั้งโซ่ให้ตึงได้ (ดูรูปประกอบ)
รูปภาพ

ดูจากในรูป จะเห็นว่า หางปลา (drop out) ของรูปขวาล่าง เป็นหางปลาของรถลู่ ซึ่งจะตรงเป๊ะ สามารถตั้งโซ่ได้อย่างง่ายดาย แต่รูปอื่นๆ จะเป็นหางปลาของรถเสือหมอบที่แตกต่างกันไป สังเกตุจากรูปหน้ายิ้ม คือ หางปลาที่สามารถนำมาแปลงเพื่อทำเป็นเฟรมรถ fixed gear ได้ครับ

ข้อมูลเรียบเรียงโดยพี่บอล bkkfixed

อิอิอิอิอิ สนใจเหมือนกันครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ " งาช้างดำ น่าน"

19 ก.พ. 2010, 12:54 

Bike: Tyrell FSX Helios

สถิติออนไลน์: 106d 15h 45m 51s
คันสีขาวที่เอามาลงงามมากๆ

กลุ่มเพื่อนก็ปั่นเหมือนกันครับบอกปั่นกัน 35-40 เสือภูเขาตามลิ้นห้อยเลยครับ โดนทิ้งเป็นกิโล

19 ก.พ. 2010, 12:55 

Tel: 08-1682-7121 Dtac
team: ปั่นอิสระครับ
Bike: Merida TFS , แม่บ้านมิยาตะ

สถิติออนไลน์: 27d 2h 50m 34s
อ้างคำพูด:
อ่านเจอในเน็ตครับ พี่น้อง

ขอบคุณมากครับ ที่เอามาแบ่งปัน ผมไม่เคยศึกษาเรื่องนี้มาก่อนเลย นับว่าได้เปิดหูเปิดตา

[b] ปั่นจักรยาน ถือว่ามีความเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ ตั้งแต่เล็กน้อยไปถึงขั้นร้ายแรง ผมแนะนำให้พิจารณาเลือก แผนประกันอุบัติเหตุไว้ ราคาไม่แพงไปกว่าชุดจักรยานดีๆ หนึ่งชุดหรอกครับ แต่คุ้มครองมากกว่าใส่ชุดจักรยานแน่ๆ อ่านเพิ่มเติม http://www.oknation.net/blog/yamkrub/2011/02/13/entry-1

19 ก.พ. 2010, 13:02 

Tel: 08163444XX
team: GaDamYen
Bike: Bridgestone

สถิติออนไลน์: 131d 14h 9m 21s
barts เขียน:
คันสีขาวที่เอามาลงงามมากๆ

กลุ่มเพื่อนก็ปั่นเหมือนกันครับบอกปั่นกัน 35-40 เสือภูเขาตามลิ้นห้อยเลยครับ โดนทิ้งเป็นกิโล

โห 35-40

ปั่นกันที่ไหนครับ ถ้าเจอสถานะการณ์กะทันหันนี่เบรคกันยังไงครับนี่

SaksiriPhotography.com

19 ก.พ. 2010, 13:09 

Tel: 0846660830
team: ปั่นตามคนอื่นไม่ทันครับ
Bike: old_Shwinn

สถิติออนไลน์: 4d 4h 30m 45s
ขอบคุณหลายๆเด้อครับ

19 ก.พ. 2010, 13:13 

Bike: Asama ทอมอองรี & Scott วิสกี้ @

ผิวไผ่ เขียน:
อ้างคำพูด:

ขอบคุณมากครับ ที่เอามาแบ่งปัน ผมไม่เคยศึกษาเรื่องนี้มาก่อนเลย นับว่าได้เปิดหูเปิดตา

:mrgreen: :mrgreen: ครับผม ที่ต่างประเทศเขาฮิตกันมากครับ เอารูปมาฝากอีกครับ :?: :?: :?: ล้อกิเลส

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ " งาช้างดำ น่าน"

19 ก.พ. 2010, 13:30 

Tel: 089-8312660
team: ไม่มี-ขี่ไปทำงาน
Bike: Dahon P18,JAVA mini หมอบ,Oyama dolphin

สถิติออนไลน์: 15d 3h 24m 17s
ขอบคุณ คุณ cheewin มากที่ช่วยหาข้อมูลมาให้ ฟังแล้วอยากจะลองยืมใครขี่ดูซักที ตังไม่มีทำไงได้

19 ก.พ. 2010, 13:38 

PraponU เขียน:
ขอบคุณ คุณ cheewin มากที่ช่วยหาข้อมูลมาให้ ฟังแล้วอยากจะลองยืมใครขี่ดูซักที ตังไม่มีทำไงได้

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ผมว่า..ก็จะหาสักคันเหมือนกัน จะเอารถเสือหมอบเก่าๆๆ (รถสเตอร์ลิง อิอิอิ)มาลองทำดู :lol: :lol: :lol: :?: :?: :?: :?: :?:

น่าจะทำได้...ผมว่านะ ถ้าจะซื้อเป็นคันคงแพงอยู่ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: เอาของเก่ามาทำใหม่ดีกว่าครับ :lol: :lol:

19 ก.พ. 2010, 13:54 

Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC

สถิติออนไลน์: 56d 20h 54m 49s
cheewin เขียน:
ผิวไผ่ เขียน:
อ้างคำพูด:

:mrgreen: :mrgreen: ครับผม ที่ต่างประเทศเขาฮิตกันมากครับ เอารูปมาฝากอีกครับ :?: :?: :?: ล้อกิเลส

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

คันล่างสุดซ้ายมือ สวยโคตร :o

20 ก.พ. 2010, 22:29 

team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0

สถิติออนไลน์: 13d 6h 27m 16s
รถฟิกเกียร์ในสายตาผม ผมชอบรถแบบ ตราจระเข้ น่ะฮะ ลายแบบคลาสสิค สวยๆงามๆ
ปั่นสบายขา ราบเรียบ ล้อราว 700C ได้มั้ง แต่ฟรีน่ะฟรีแน่นเพราะ ยังไม่เคยเห็นรถ fix gear แบบไม่ฟรี
เมื่อก่อนอยากได้เพราะรถตราจระเข้ ทรงหายาก ณ ปัจจุบัน มือหนึ่งนะ
ถ้ามือสองมีเกลื่อนเมืองเลยครับต้องมาลงจารบี และอีกหลายอย่าง ยอมรับครับว่าสวยชอบมากๆ

21 ก.พ. 2010, 10:18 

Tel: 0-8-6-2-9-8-7646
team: จัตุรัสจามจุรี,TCC,ปั่นไปทำงาน
Bike: trek4400,Panasonic spring bok rv

สถิติออนไลน์: 23d 7h 48m 27s
สวยจริงๆ ไว้มีตังค่อนคิดอีกที อิอิ :lol:

21 ก.พ. 2010, 10:28 

Images: 0
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

สถิติออนไลน์: 71d 15h 20m 52s
คันนี้ผมก็ชอบบบ :lol:

รูปภาพ

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!

แสดงโพสต์จาก:  เรียงตาม  
กลับไปยังกระทู้  [ 15 โพสต์ ]  หน้าเว็บบอร์ด » กระดานหลัก » เทคนิคการซ้อม/อุปกรณ์ » อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)