ชุดลูกปืนคอมีปัญหา

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
watt26
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ชุดลูกปืนคอมีปัญหา

โพสต์ โดย watt26 »

bianchi kuma 27.2 ชุดคอมีสะดุดครับ สงสัยว่าลูกปืนจะไปแล้ว อยากเปลี่ยน ขอความช่วยเหลือครับ
1.ชุดลูกปืนหรือชุดถ้วยคอ (เรียกถูกหรือปล่าวไม่รู้) มีขนาดหรือไซด์หรือไม่ครับ ถ้ามีจะรู้ได้งัยว่าไซด์ใหน
2.แหล่งซื้อหาครับ
3.ได้อะไหล่มาแล้วก็ต้องถอดครับ ช่วยแนะนำการถอดของเดิมออก และใส่ของใหม่ครับ
อยากทำเองครับ เพราะมีรถสามคัน
ลุงออด
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816479877
team: old army
Bike: gaint
ติดต่อ:

Re: ชุดลูกปืนคอมีปัญหา

โพสต์ โดย ลุงออด »

ของผมmossoก็เพิ่งเปลี่ยนไปครับ ทำได้ด้วยตัวเอง กลัวสับสนตอนใส่ ก็ถ่ายรูปก่อนถอดไว้ เอาลูกปืนเก่าไปเป็นตัวอย่างตอนซื้อ หากเป็นแบบแบริ่ง ก็จะมีเบอร์ลูกปืนตอกอยู่ที่ขอบ
ตามร้านจักรยานใหญ่ๆน่าจะมีขาย ผมอยู่แถวนิมิตใหม่ ไปซื้อที่ร้านก.ม.8 รามอินทรา แต่เขาขายเป็นชุดได้มาทั้ง2ลูก ล่าง-บน
วิธีการถอดก็ไม่ยาก ใช้ปะแจ6เหลี่ยม ถอดฝาปิดstemด้านบน และคลายน้อตยึดstemกับแกนโช้คหรือแกนตะเกียบ ดึงstemให้หลุดจากแกน พอหลุดออกกันแล้ว ก็ดึงลูกปืนตัวล่างที่ติดอยู่ในแกนออกมา ส่วนตัวบนจะติดอยู่ที่คอแฟรมด้านบน เอาไปเป็นตัวอย่างในการซื้อ หากขนาดไม่เท่ากัน กรณีคอล่างใหญ่ แต่ปลายเล็กต้องนำไปทั้ง2ลูก ของผมบน-ล่างเท่ากัน การประกอบตัวไหนถอดหลังใส่ก่อน ถอดก่อนใส่ทีหลัง
watt26
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ชุดลูกปืนคอมีปัญหา

โพสต์ โดย watt26 »

ผมถอดออกมาดูแล้วครับลูกปืนร่วงกลางเลยชุดล่างชุดบนปกติดี จะเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนเป็นแบบตลับได้มั๊ยครับหรือต้องเปลี่ยนทั้งชุด ดูจากเสปคชุดถ้วยคอเป็นแบบ FSA#10
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”