รบกวนขอความรู้เรื่องชุดขับเคลื่อน MTB ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bird_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

รบกวนขอความรู้เรื่องชุดขับเคลื่อน MTB ครับ

โพสต์ โดย bird_ »

สวัสดีครับ :D
...ผมอยากทราบเรื่องชุดขับ MTB คือตอนนี้ผมใช้รถคันเก่ามานานสมัยยังใช้ชุดขับ 9sp ของสแรมครับ(3 x9)...ตอนนี้ได้ข่าวว่ามีเฟือง 11 ออกมา ทีแรกผมอยากจะเปลี่ยนเป็น 3 x 10 พอมี 11 ผมเลยคิดจะโดดข้ามไปเล่น 3 x 11 เลย แบบนี้มันต้องมิกซ์ละครับ ผมใช้ล้อ 26 ปั่นทางเรียบ ขึ้นเขาบาง ตามหมอบบ้าง ถ้าใช้จานหน้า 2 ใบผมตามเค้าไปทั้นแน่ จำเป็นต้องใช้ 3 ใบครับ...
...อยากขอความรู้พี่ๆว่าจะเป็นไปได้ไหมถ้าผมจะใช้จานหน้า 10 sp ของชิมาโน๊ะ XT (44-32-22) ผสมกับชุดขับทั้งหมดของ 11 spขอคำแนะนำด้วยครับ...ขอบคุณครับ :)
เยี่ยมเยียนกลุ่มหอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม
เมืองหอยหลอด ยอดลิ้นจี่ มีอุทยาน ร.๒ แม่กลองไหลผ่าน นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม
ตรวจสอบพัสดุ
366 Green Canals For The King
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

Re: รบกวนขอความรู้เรื่องชุดขับเคลื่อน MTB ครับ

โพสต์ โดย dinsodum »

11 ก็มี 3 ใบน่ะ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
bird_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ◕‿◕
team: สมาชิกทีมหอยทางเรซซิ่ง จังหวัดสมุทรสงคราม - BikeJoy Samut Songkhram ◕‿◕
Bike: รถถีบฮ่าง @ จักรยาน(ไม่)พอเพียง โคตรรักเอ็งเลยว่ะ ◕‿◕

Re: รบกวนขอความรู้เรื่องชุดขับเคลื่อน MTB ครับ

โพสต์ โดย bird_ »

dinsodum เขียน:11 ก็มี 3 ใบน่ะ
มีจาน 44 มั้ยอะคับ :?
เยี่ยมเยียนกลุ่มหอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม
เมืองหอยหลอด ยอดลิ้นจี่ มีอุทยาน ร.๒ แม่กลองไหลผ่าน นมัสการหลวงพ่อบ้านแหลม
ตรวจสอบพัสดุ
366 Green Canals For The King
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

...คนกันเองทั้งนั้น ทั้งเบิร์ด ทั้งพี่โอ๋ โทรคุยกันก็ได้นะ :lol:

เรื่องชุดเกียร์ลองถามพี่ปุ้มสิ เห็นแกลองถอดลองใส่มาแทบทุกแบบแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”