หาคู่หูขี่ Bikepacking Colorado Trail 2018

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

หาคู่หูขี่ Bikepacking Colorado Trail 2018

โพสต์ โดย Sun Lao »

***disclaimer*** ผมใช้เว็บบอร์ดนี้เป็นครั้งแรก ถ้าหากผมโพสผิดกฎอะไรไป ก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ

สวัดดีครับผมชื่อซัน ผมเป็นนักศึกษาเรียนอยู่ที่มหาลัยในรัฐ Colorado เมือง Denver
เดือนมิถุนายนปี 2018 ผมจะขี่เสือภูเขาจาก Denver ถึง Durango ผ่านทาง Colorado Trail เป็นระยะทางทั้งหมด 867km. ครับ เนื่องจากทางค่อนข้างอันตรายและมีความเสี่ยงสูง ผมกําลังหานักปั่นที่จะไปด้วนกันได้ครับ

General Stat:
- ระยะทาง 867km (ไม่นับ wilderness detour / resupply เข้าเมือง)
- ขึ้นเขา 22,098 เมตร
- จุดสูงสุด 4,045 เมตรกว่าระดับนํ้าทะเล
- Singletrack 70%
- Unpaved 30%
- Paved = 0% (ไม่นับ wilderness detour)
- ความชันเฉลี่ยตลอดระยะทาง 6% หรือ 4 degree
- ความชันสูงสุด 43% หรือ 23 degree
- ระยะเวลาประมาณ 4 อาทิตย์ เริ่มต้นวันที่ 4 เดือนมิถุนายน 2018

ถ้าทําสําเร็จ ผมและท่านที่ไปด้วยจะเป็นกลุ่มคนไทยกลุ่มแรกที่ทําสําเร็จครับ (Colorado Trail registeration)

Rules:
1) ปั่นจักรยานหรือเดินเท่านั้น ห้ามขึ้นรถหรือมีอุปกรณ์ช่วยเหลือ (ex: goldola, shuttle)ใดๆช่วยครับ
2) "Modus Operendi" ห้ามมีผู้ช่วยระหว่างทางครับ นํ้าดื่มและอาหารการกินต้องจัดเตรียมเอง อุปกรณ์มีปัญหาต้องซ่อมเองได้ หรือรอเข้า shop ครับ

Requirement:

1) ร่างกายต้องฟิตและอุปกรณ์ต้องพร้อม - ระยะทางโดนรวมอาจจะไม่ไกลมากแต่ทางได้เรต double black นะครับ ทางเป็น singletrack เกือบตลอด ทางชันและอันตรายครับ บางจุดอยู่ที่ความสูง 4000เมตร ระดับออกซิเจนจะค่อนข้างตํ่าจนทําให้หายใจลําบาก เฉลี่ยระยาทางต่อวันต้องได้ 40km+ อุณภูมิอาจอยู่ตั่งแต่ 35c ถึง 0c บนยอดเขาจะเจอหิมะบ้างเป็นบางจุด ทางเจอฝนแน่นอนครับ

2) ต้องมีความรู้และประสบการณ์ด้าน survival skill - Colorado Trail เป็นทางวิ่งตัดข้ามภูเขา Rocky Mountain หลายลูกครับ เราจะปั่นเข้าป่าตรอดเวลา ถ้าเกิดปัญหาใดๆต้องแก่เองได้ครับ ถ้าล้มและบาดเจ็บรุณแรง เรียก ฮ. อย่างเดียวเลย รถเข้าไปไม่ถึงครับ

3) ต้องมีความรู้ด้าน mechanic - โซ่ขาด ยางแตก derailleur hangerหัก หรือเปลี่ยน brake pad ต้องทําเองได้ บางจุดถ้าจักรยานเสียและซ่อมเองไม่ได้ เข็นไปกลับไกลเลยนะครับ

4) ต้อมมีความรู้ด้าน outdoor / bikepacking / camping - ทริปนี้นอนเต็นท์ระหว่างทางในป่าครับ ทุกๆ 3-4 วันจะเข้าเมืองไป resupply อาหารและพักผ่อนบ้าง นํ้าดื่มบางจุดต้อง filter จากบ่อนํ้าหรือแม่นํ้าเอา
electronic gadget ใช้ solar charger ครับ

5)รับผิดชอบตัวเองได้ - หากเกิดเหตุฉุกเฉิน ผมจะช่วยพาไปยังที่ปลอดภัยให้ เช่นกันถ้าหากรู้สึกท้อ เหนื่อย ป่วย หรือจักรยานเสียจนต้องยกเลิกทริป ผมจะพาไปหาทางออกให้แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะยกเลิกทริปด้วย (หรือ vise versa) หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม pm มาได้เลยครับ

Expectation:
1) Colorado Trail ขึ้นชื่อเป็นหนึ่งใน biking / hiking trail ที่สวยที่สุดในโลกครับ ลองเปิด google image ดูครับ
2) เจอสัตว์ป่าระหว่างทางระยะประชิดแน่นอน เช่น elk, marmot, lynx, deer, moose, wild game และอื่นๆ
3) สนุกสุดๆ มาแล้วไม่ผิดหวังแน่ครับ

อุปกรณ์จําเป็น:
1) จักรยาน: แนะนําเป็น steel หรือ titanium frame ครับ, hardtail, fat bike หรือ full suspension XC (ไซส์ L หรือ XL เท่านั้นเพราะเล็กกว่านี้จะไม่มีพื่นที่เก็บของที่ frame)
- ล้อ: แนะนํา 27.5+, 29.5+ , steel spokes, aluminium rim, 32 hole, ไม่แนะนํา 26" ครับ
- drivetrain แนะนํา 1x11 (10x42, chainring 30T)
- แนะนําให้มี dropper post (cable)
- เบรค ควรเป็น 2 piston หรือ 4 piston

2) Bike touring bags: frame bang, top tube bag, feed bad ,down bag, saddle bag etc.
*ต้องสามารถขนนํ้าดื่มติดตัวได้อย่างตํ่า 4ลิตร และอาหารสําหรับ 3-4 วัน*

3) sleeping gear: tent, sleeping pad, etc.
*ใช้ tarp หรือ bivy sack แทนได้แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวของผม ไม่แนะนําครับ*

4) Spot device

5) GPS system แนะนํา Garmin etrex20

6) Cooking kit

7) first aid kit

8) repair kit ***จําเป็นต้องมีอุปกรณ์สํารองดังต่อไปนี้ = tube, derailleur hanger, puncture repair kit, tube patch kit, sleeping bag patch kit, chain link, multi tool,mini pump หรือ CO2 cartridge

etc...

หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมหรือสนใจ pm มาได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Sun Lao เมื่อ 03 พ.ย. 2016, 23:33, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
kaemart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845107205
team: pumeng mtb khonkaen
Bike: ตราแข้

Re: หาคู่หูขี่ Bikepacking Colorado Trail 2018

โพสต์ โดย kaemart »

น่าสนใจมากครับ ผมชอบแบบนี้แหละแต่คงไม่มีวาสนา ขอให้สนุกกับการเดินทางครับ
Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: หาคู่หูขี่ Bikepacking Colorado Trail 2018

kaemart เขียน:น่าสนใจมากครับ ผมชอบแบบนี้แหละแต่คงไม่มีวาสนา ขอให้สนุกกับการเดินทางครับ
ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

มาเชียร์ครับ
Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

NOKNICE เขียน:มาเชียร์ครับ
ขอบคุณครับ :)
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

ไม่มีโอกาสได้ไปแต่จะรอชมภาพนะครับ
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

จะทำอะไรที่อันตรายขนาดนี้

นึกถึงพ่อแม่ด้วยนะครับ

เมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้วผมขับรถข้ามรัฐเป็นระยะทางไม่ต่ำกว่า 3,500 miles (ไม่ใช่ KM นะครับ) คนเดียวใช้เวลา 3 วันเต็มๆ ด้วยรถเก่าๆ เนื่องจากต้องย้ายที่อยู่ พอถึงจุดหมาย คิดเลยว่าชีวิตนี้จะไม่ทำแบบนี้อีกแล้วครับ
Crazy
Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

silverscat เขียน:จะทำอะไรที่อันตรายขนาดนี้

นึกถึงพ่อแม่ด้วยนะครับ

เมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้วผมขับรถข้ามรัฐเป็นระยะทางไม่ต่ำกว่า 3,500 miles (ไม่ใช่ KM นะครับ) คนเดียวใช้เวลา 3 วันเต็มๆ ด้วยรถเก่าๆ เนื่องจากต้องย้ายที่อยู่ พอถึงจุดหมาย คิดเลยว่าชีวิตนี้จะไม่ทำแบบนี้อีกแล้วครับ
ขอบคุณสําหรับคําเตือนครับ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าทริปนี้จทําสําเร็จแน่ จะช้าหรือเร็วแค่นั้นแหละ
ผมใช้เวลาช่วงหน้าร้อนของปีนี้ลองปั่นมาหลาย segment แล้วไม่มีปัญหาครับ ตอนนี้อยากได้อย่างน้อยอีกหนึ่งคนไปด้วยเพราะ 4 อาทิตย์ในป่าคนเดียวมันเหงาครับ 55+
advance24
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0886005557
team: เสือจะนะ
Bike: Fourteen, Giant XTC, Trinx, JAVA, MOSSO,Cruis

โพสต์ โดย advance24 »

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ ชอบอะไรแบบนี้มากแต่คงทำไม่ได้ครับ รอดูรูปความสำเร็จครับ ^^
Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สําหรับท่านที่สนใจว่าจักรยานแบบไหนเหมาะกับทริปแบบนี้ ผมจะโพส setup ของผมให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

เฟรม: Advocate Cycle Hayduke Titanium

Group Set (1x11)
Rear Derailleur: XT M8000
Chain: XT M8000
Cassette: XT 10-42 M8000
Crank: SLX 170mm M7000
Chaining: Absolute black oval 30T (or lower)
BB: Shimano XT or SLX pressfit

เบรค (2 piston): SLX M7000
Rotor: Shimano Ice tech freeza, 180mm front, 160mm rear

Cockpit
Headset: Cane Creek 40
Stem / Bar: Easton Havoc Aluminum 31.8
Grip 1: Ergon GS3 small
Grip 2: Togs thumb grip

Fork: Fox 32 performance 120mm BOOST, grip damper

Dropper post (cable actuated): Giant contact SL
Remote: wolf tooth southpaw, (Shimano integrate)
Saddle: Ergon SMC4

ล้อ / ยาง
Maxxis High Roller II+ 27.5 x 3.0 หน้า, Recon+ 27.5 x 2.80 หลัง (3C, EXO, TR)
Rim: WTB Asym
Hub: Industry Nine Boosts (Steel spokes, 32h)

Build เสร็จเมื่อไรแล้วเดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูครับ ขอบคุณครับ
Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

advance24 เขียน:สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับ ชอบอะไรแบบนี้มากแต่คงทำไม่ได้ครับ รอดูรูปความสำเร็จครับ ^^
ขอบคุณมากเลยครับ ว่าแต่จะโพสรูปโพสยังไงหรอครับ ผมไม่เคยใช้บอร์ด format นี้มาก่อน
thusiri
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA slick rock,C'Dale Rush 400

โพสต์ โดย thusiri »

น่าสนใจมากครับ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ค่า สมัคร ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าประกัน จิปาถะ เป็นต้น(ไม่รวมรถจักรยานและสัมภาระ)
Sun Lao
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

thusiri เขียน:น่าสนใจมากครับ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ ค่า สมัคร ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าประกัน จิปาถะ เป็นต้น(ไม่รวมรถจักรยานและสัมภาระ)
ทริปนี้เป็น self support ครับ ไม่มีกฏบังคับ ค่าสมัคร หรือข้อบังคับใดทั้งสิ้นๆ เว้นซะแต่ว่านักขี่ต้องมีอุปรกณ์พร้อมตลอดทาง ค่าให้จ่ายส่วนใหญ่จะขึ้นอยู่กับตัวคุณเองเลยว่าอยากใช้งบเท่าไร อยากกินดีขนาดไหน หรืออยากอยู่สบายขนาดไหนตอน resupply เข้าเมืองครับ

ส่วนตัว ผมว่าเตรียมเงินประมาณ $ 1500-2000 หน้าจะครอบคลุมค่าใช้จ่ายส่วนใหญ่และค่าให้จ่ายฉุกเฉินครับ เช่นค่าอาหาร ค่าเดินทาง (Durango กลับไป Denver),ค่า service จักรยาน, ค่าที่พัก และอื่นๆ
***เมการับบัตรเครดิตเกือบทุกที่ครับ เงินสดเตรียมมานิดหน่อยก็พอ***

อย่างไรก็ตาม สมมุติว่าตอนเข้าเมืองคุณเลือกที่จะนอน Hilton($200-300dกว่าๆต่อคืน) แทนที่จะเป็น youth hostel ($60-90ต่อคืน) หรืออุปกรณ์เสียเลยต้องซื้อใหม่ ค่าใช้จ่ายก็จะสูงขึ้นตามไปครับ

ประกันผมไม่แน่ใจว่าเท่าไรครับขออภัยด้วย แต่แนะนําให้ทําที่ไทยและเบิกเอาทีหลังจะถูกกว่ามาทําที่นี่มากครับ

ขอบคุณที่สนใจครับ ถ้าอยากได้รายระเอียดเพิ่มเติมใดๆมาโพสถามหรือ skype มาคุยกับพผมเลยก็ได้นะครับ

facebook: https://www.facebook.com/rapeelao
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ทุกอย่างพร้อมหมด ยกเว้นวีซ่า และเงิน
:cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”