ซื้อยางในมาผิด เอา prestta valve ใส่ล้อแบบ american valve ได้รึเปล่าครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
moo101
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida speeder 100

ซื้อยางในมาผิด เอา prestta valve ใส่ล้อแบบ american valve ได้รึเปล่าครับ

โพสต์ โดย moo101 »

รีบจัดครับลืมดู ไม่ทราบว่าใช้แทนกันได้รึเปล่ามีสูบทั้งสองแบบ ยางในเป็น presta valve ล้อเป็น american valve :o ล้อ 26 ภูเขาครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ซื้อยางในมาผิด เอา prestta valve ใส่ล้อแบบ american valve ได้รึเปล่าครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าจะใช้หาแหวนรองกันยางปลิ้นตรงช่องว่างสักหน่อยก็ใช้ได้แล้วครับ ตัดยางในเก่ามาเจาะรูแทนแหวนรองก็ได้ครับถ้าใช้แรงดันลมยางปรกติของเสือภูเขาแต่ถ้าสูบแบบ High Pressure ควรใช้แหวนโลหะครับ

แหวนล๊อคด้านนอกหมุนแค่พอดี ไม่ต้องแน่นมาก ถ้าหมุนแหวนล๊อคแน่นไปพอมีแรงกระชากจะเกิดปัญหาจุกรั่ว/ขาดครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
moo101
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ซื้อยางในมาผิด เอา prestta valve ใส่ล้อแบบ american valve ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวหาแหวนรองยางครับ ถ้าสูบซัก 80 เรียกว่า high pressure รึเปล่าครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

แรงดันปรกติที่ใช้กับยางเสือภูเขาจะอยูแถวๆ 60 - 65 PSI ครับ แรงดัน 80 PSI มักใช้กับยาง Touring ทางเรียบถือว่าเป็น High Pressure ระดับต้น ถ้ากลัวว่าจะเกิดปัญหาระหว่างทางหาแหวนรองที่เป็นโลหะดีกว่าครับ เอาแหวนล๊อคของจุ๊บลมไปเทียบตามร้านขายน๊อตก็ได้ครับราคาน่าจะอยู่แถวๆ กำมือ (4-5 วง)ละ 10 - 20 บาทเองครับ

หาแหวนที่วงไม่ใหญ่มากจะได้รองด้านในได้โดยไม่มีปัญหากับร่องขอบล้อครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
moo101
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แชร์มากๆครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

มี adaptor ขายครับที่ร้าน จักรยานบางนา แปลงจาก french valve เป็น american valve ครับ
hmoo_hmoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hmoo_hmoo »

ผมโดนมาแล้วครับ แค่ 45psi ระเบิดหูอื้อไปหลายวัน
ยางในโดนขอบล้อตรงจุ๊บบาดครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”