เฟรม Full Susฯ เก่าๆ ใช้โช้ครุ่นใหม่ๆได้มั้ยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

เฟรม Full Susฯ เก่าๆ ใช้โช้ครุ่นใหม่ๆได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย Tungmanx »

ตามหัวข้อเลยครับ พอดีไปได้เฟรม Giant Warp จากญาติคนนึงมาครับ ตัวเฟรมมีรอยบ้างตามอายุ แต่สภาพใช้งานได้ปกติ ก็เลยเกิดโปรเจ็คขำๆ เอาอะไหล่ที่ไม่ได้ใช้+ซื้อใหม่นิดหน่อยเน้นถูกๆมาประกอบจนเสร็จ

แต่มันมีปัญหาตรงโช้คหลังที่โดนสนิมรับประทานแล้ว แข็งโป๊กกดไงก็ไม่ยุบ(กลายเป็นรถ hardtail ไปแล้ว 55+) เลยคิดจะลองหาโช้คมือสองที่มันทันสมัยหน่อยมาเปลี่ยน อยากทราบว่ามันจะใส่กันได้หรือเปล่าครับ? ถ้าได้ต้องดูระยะอะไรตรงไหนบ้างเวลาเลือกซื้อ?

[align=center]รูปภาพ

รูปภาพ[/align]
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เฟรม Full Susฯ เก่าๆ ใช้โช้ครุ่นใหม่ๆได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ใส่โช้คอะไรก็ได้ครับ ดูให้ความยาว E-E (Eye to Eye) เท่าเดิม (จำได้ว่าร้อยเก้าสิบมิลิเมตร)
อาจต้องกลับหัวหางนิดหน่อย หากใช้โช้คที่มีซับแท็งค์ ปุ่มปรับ หรือช่องเติมลมตำแหน่งแปลกๆ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เฟรม Full Susฯ เก่าๆ ใช้โช้ครุ่นใหม่ๆได้มั้ยครับ

น้องหนึ่ง เขียน:ใส่โช้คอะไรก็ได้ครับ ดูให้ความยาว E-E (Eye to Eye) เท่าเดิม (จำได้ว่าร้อยเก้าสิบมิลิเมตร)
อาจต้องกลับหัวหางนิดหน่อย หากใช้โช้คที่มีซับแท็งค์ ปุ่มปรับ หรือช่องเติมลมตำแหน่งแปลกๆ
หมายถึงระยะนี้ป่าวครับ?

รูปภาพ
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

โพสต์ โดย uten »

แนะนำให้อนุรักษ์ไว้ครับ ลองถอดมาทำความสะอาดดูแกนโช็คไม่หน้าจะเป็นสนิมทดลองคลายเกลียวปรับtension spring ดูก่อนจากรูปตั้งไว้แข็งน้ำหนักคนปั่นไม่เยอะสปริงไม่ยุบได้
ไฟล์แนบ
อนุรักษ์ไว้คันหนึ่งเฟรมกับโช็คหนักมาก
อนุรักษ์ไว้คันหนึ่งเฟรมกับโช็คหนักมาก
P_20160705_215400_MT.jpg (35.57 KiB) เข้าดูแล้ว 442 ครั้ง
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

ผมเห็นโช็คหลังสปริง คล้ายๆแบบนี้ มีหลายความยาว ที่ร้าน Bike outlet ชั้น 2
ตรงเลียบทางด่วนรามอินทรา ราคา 3-4 ร้อย หรือ 5-6 ร้อย ไม่แน่ใจครับ

ยังจะเอามาใส่กับรถ Full sus Klein Mantra อายุ 10 กว่าปีของผมเลย
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนนี้ลองคลายสปริงดูแล้วครับ ของเดิมมันหมุนเข้าไปลึกมากไม่รู้เจ้าของเดิมเค้าหมุนเข้าไปได้ไง ต้องใช้คีมหนีบเอาเลยทีเดียว ตอนนี้ใช้งานได้แล้วครับ ปรับแข็งอ่อนได้ด้วย ลองใช้ของเดิมไปก่อนถ้าคันเมื่อไหร่ค่อยอัพ ^o^

[align=center]รูปภาพ[/align]
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”