ใช้จุ๊ปเลสวันแรกก็ลองของซะแล้ว

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
alizii
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Madone 5.9

ใช้จุ๊ปเลสวันแรกก็ลองของซะแล้ว

โพสต์ โดย alizii »

พอดีว่า ยางรั่วบ่อยมาก เลยเปลี่ยนมาใช้ จุ๊ปเลสครับ
แล้วพอออกปั่นตอนเช้า ขาดลับ มีเสียงลม ออกมา
ผมก็จอดรถ ดูแผล แล้วไม่รู้ทำไง ก็ กลิ้งแผลไว้ด้านล่าง
เอาละซิ น้ำยาไหลออกมาเยอะมาก ผมก็เลยหมุนไปหมุนมา
พอลมเริ่มหมด น้ำ ยา ถึงเริ่ม อุดแผลได้

อยากถามพี่น้องครับ
1.เมื่อเกิดยางรั่ว เราควรทำอย่างไร
2.ผมเติมลมที่ 55psi เยอะไปมั้ย ผมปั่นทางเรียบน่ะครับ
3.สาเหตุที่ น้ำยาไม่สามารถอุดรอยได้ เพราะมันสู้ pressure ใช้หรือไม่
รูปประจำตัวสมาชิก
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

Re: ใช้จุ๊ปเลสวันแรกก็ลองของซะแล้ว

โพสต์ โดย bia »

ทีท่านทำและที่เข้าใจมานั้นถุกต้องแล้วครับ
แต่ข้อดีจุดเด่นของทิ้วเลสมันจะสำหรับการที่จะใช้ลมอ่อนๆ. หากอยากเติมลมมากๆต้องยางในอย่างเดียว. ว่าแต่เส้นทางปั่นพี่นี้โหดมาก ใส่ยางในรั่วบ่อย พอทิวเลสก็รั่วอีก ดงหนามดงเศษแก้วชัดๆเลย 5555
alizii
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใช้จุ๊ปเลสวันแรกก็ลองของซะแล้ว

พอดี พายุเข้าน่ะครับ สอง สามวันที่ผ่านมา (หนักมาก) เลยมีเศษไม้ เศษหิน เยอะครับ หรือว่าผมซวยก็ไม่รู้ ปั่นห้าครั้งกลัง รั่งไป สี่ 55555
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

โพสต์ โดย uten »

แชร์ประสพการณ์ยางทูปเลส
ข้อควรระวังต้องสำรวจยางหลังปั่นบ่อยๆดูว่ามีหนามทิ่มอยู่ทำให้ลมค่อยๆชึ่มออกมาโดยที่น้ำยาอุดไม่อยู่และอย่าปล่อยให้ลมออกจนหมดทิ้งไว้จนยางแฟ็บเพราะจะทำให้น้ำยาข้างในแห้งเกาะติดกับยางต้องเสียเวลามาขัดออก
t2jzgte
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย t2jzgte »

ยาง Tubeless จะอุดรอยรั่วอยู่เมื่อแรงดันลมยางเริ่มจะอ่อนแล้ว บางทีอาจจะเหลือ 10-15 psi แต่ยังไงยังก็ปั่นได้ นอกจากจะโดนแผลบาดใหญ่ๆจริงๆ อันนั้นจำเป็นต้องใส่ยางในแทนไป แล้วค่อยถอดมาปะด้านใน ก่อนพอน้ำยาอุดสนิทแล้ว ถ้าจะให้ดีทิ้งสัก 30 นาทีแล้วค่อยเติมลมยางเพิ่มสัก 25-30 psi ดูว่ายังมีน้ำยารั่วอีกป่าว แต่ส่วนใหญ่จะไม่รั่ว ทิ้งไว้หลาย ๆชม.ให้น้ำยาอุดรอยรั่วแห้งสนิทแล้วค่อยเติมลมยางตามแรงดันที่ใช้ประจำ แต่ถ้าแผลใหญ่ๆพอเติมลมสัก 40 psi+ อาจจะมีคราบรอยซึมๆบ้าง ถ้าต้องการใส่ลมเยอะๆ 45 psi+ อาจจะต้องถอดมาปะด้านใน วิธีการปะเหมือนๆกับปะยางใน ใช้ยางที่ปะยางใน ถอดยางออกมาทำล้างความสะอาด ผึ่งตากให้แห้งสนิท ใช้กระดาษทรายขัดบางๆที่รอยแผล ทากาวปล่อยกาวแห้งหมาดๆแล้วค่อยติดแผ่นปะ ทิ้งไว้ให้แห้งสนิท ค่อยใส่ยางกลับไปเติมน้ำยาเป็นอันเรียบร้อย บางคนก็ใช้วิธีแผ่นปะแบบไม่ใช้กาว (น้ำหนักเบากว่ายางปะใช้กาว) ปะเสร็จก็ใส่ยางในใช้ก่อนสักวันให้ยางในเป็นตัวช่วยกดอัดยางปะให้แน่นสนิท แล้วค่อยถอดยางในออกมาเติมน้ำยาใช้ปกติ ของผมเองยาง Fasttrak ชุดนี้ใช้มาปีกว่า ยางหน้า 2-3 แผล ยางหลัง 7-8 แผล ไม่ต้องถอดออกมาปะในเลย
alizii
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณข้อเสนอแนะครับผม
P.PAISON
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-383-9291
team: Noname
Bike: STEVEN
ตำแหน่ง: 34/6 ถนนจรดวิถี่ถ่อง หมู๋12 ตำบลบ้านกล้วย อำเภอเมือง จังหวัดสุโขทัย รหัสไปรษณีย์64000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย P.PAISON »

ผมขอสอบถามด้วยคนครับ ยางจุ๊บเลส ปะยังไง ครับ
ธนากรครับ
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: 155 ม.8 ต.หงษ์เจริญ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร 86140
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ธนากรครับ »

ได้ความรู้ครับ
K-999
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย K-999 »

ยางปะแบบนี้ครับ .... ปกติ ความดันสูงๆๆ 55 มันจะรั่วออกจนหรือประมาณ 25-30 มันจะอยู่ครับ คือยางหดตัวด้วยกับน้ำยาที่ลงไปในรูจะทำงานได้ดี ... ที่ทดสอบดูความดันสูง ถ้ามีรั่วเล็กมากๆๆ จะออกไปเรื่อยๆๆ แล้วจะมานิ่งที่ 25-30 ครับ

ยางปะแบบนี้ครับ ....
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&start=90
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”