ล้อคดแบบนี้แก้ยังไงครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
FH16 750 K
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900 2001
ตำแหน่ง: เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือ หนองแขม กทม 10160

ล้อคดแบบนี้แก้ยังไงครับ

โพสต์ โดย FH16 750 K »

https://youtu.be/8EulMZZk8ko

สวัสดีครับ ขอบล้อผม Alexrims dc19 26" มันคดแบบไม่กลมอะครับ ไม่ใช่บิดซ้ายขวา มีวิธีแก้ไหมครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ล้อคดแบบนี้แก้ยังไงครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ตามตำราอนุโลมให้ความผิดเพี้ยนแบบนี้ที่ (อาจจะ) เกิดจากการขึ้นซี่ลวด + - ได้ไม่เกิน 2 มม. ครับ มากกว่านี้จะทำให้มีปัญหากับผ้าเบรคชนิดจับขอบล้อ

ล้อที่เป็นวงรีหากเป็นทั้ง 2 ล้อจะทำให้อารมณ์การปั่นฯ ไม่เป็นปรกติสุขเท่าไรนักเพราะจักรยานจะกระเด้งขึ้น-ลง เหมือนปั่นฯ อยู่บนทางชรุชระทั้งๆ ที่ปั่นฯ อยู่บนทางเรียบ แต่กรณีแบบนี้พบได้น้อย

พอจะแก้ได้ด้วยการนำวงล้อไปให้ร้านขึ้นซี่ใหม่ทั้งวง แต่ควรจะเลือกร้านใหญ่ๆ ที่มีข่างเก่งๆ คุณภาพไว้ใจได้สักหน่อย อาจจะหายจากอาการน่ารำคาญนี้ได้ครับ

แต่ถ้าอาการค่่อนข้างหนักก็ต้องทำใจหรือหาวงล้อชุดใหม่จะดีกว่าครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
FH16 750 K
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งเหนือ หนองแขม กทม 10160

เสือ Spectrum เขียน:ตามตำราอนุโลมให้ความผิดเพี้ยนแบบนี้ที่ (อาจจะ) เกิดจากการขึ้นซี่ลวด + - ได้ไม่เกิน 2 มม. ครับ มากกว่านี้จะทำให้มีปัญหากับผ้าเบรคชนิดจับขอบล้อ

ล้อที่เป็นวงรีหากเป็นทั้ง 2 ล้อจะทำให้อารมณ์การปั่นฯ ไม่เป็นปรกติสุขเท่าไรนักเพราะจักรยานจะกระเด้งขึ้น-ลง เหมือนปั่นฯ อยู่บนทางชรุชระทั้งๆ ที่ปั่นฯ อยู่บนทางเรียบ แต่กรณีแบบนี้พบได้น้อย

พอจะแก้ได้ด้วยการนำวงล้อไปให้ร้านขึ้นซี่ใหม่ทั้งวง แต่ควรจะเลือกร้านใหญ่ๆ ที่มีข่างเก่งๆ คุณภาพไว้ใจได้สักหน่อย อาจจะหายจากอาการน่ารำคาญนี้ได้ครับ

แต่ถ้าอาการค่่อนข้างหนักก็ต้องทำใจหรือหาวงล้อชุดใหม่จะดีกว่าครับ
ครับผมๆ ผมลองขึ้นลวดใหม่สองรอบแล้วมันก็ยังคดจุดเดิมเลยครับ เศร้าใจ TT
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองเองหรือให้ร้านทำครับ ถ้าลองเองค่อนข้างยากหน่อย หรือถึงให้ร้านทำ แต่หากเครื่องมือทางร้านไม่พร้อมก็ยังยากอีกเช่นกันครับ

ใน กทม. ร้านที่สามารถแก้ปัญหาลักษณะนี้ได้ยังมีไม่กี่ร้านเองครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
FH16 750 K
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:ลองเองหรือให้ร้านทำครับ ถ้าลองเองค่อนข้างยากหน่อย หรือถึงให้ร้านทำ แต่หากเครื่องมือทางร้านไม่พร้อมก็ยังยากอีกเช่นกันครับ

ใน กทม. ร้านที่สามารถแก้ปัญหาลักษณะนี้ได้ยังมีไม่กี่ร้านเองครับ
เคยร้านรอบนึงไม่หายครับ ผมเลยลองขึ้นล้อเองใหม่หมด คดจุดเดิมเลยครับ คงต้องทำใจครับ TT
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

เสือ Spectrum เขียน:ลองเองหรือให้ร้านทำครับ ถ้าลองเองค่อนข้างยากหน่อย หรือถึงให้ร้านทำ แต่หากเครื่องมือทางร้านไม่พร้อมก็ยังยากอีกเช่นกันครับ

พอจะหลังไมค์ได้ไหมครับว่าร้านอะไรบ้าง ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”