มือใหม่ ขอสอบถามเกี่ยวกับโช้คลมหน่อยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
NumKitisak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trinx X6
ติดต่อ:

มือใหม่ ขอสอบถามเกี่ยวกับโช้คลมหน่อยครับ

โพสต์ โดย NumKitisak »

สวัสดีครับ เพิ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ครับ และเพิ่งใช้จักรยานคันแรกครับ เพิ่งได้ TrinX X6 มา ซึ่งสเปก บอกว่า เป็นโช้คลม Suntour XCM Hydraulic Lock-Out Travel:100mm เวลาปั่นแล้วขึ้นลูกระนาดหรือตกหลุม จะมีเสียงดัง ฟื๊ดฟื๊ด เหมือนเสียงลม เลยสงสัยว่า เป็นอาการปกติ หรือว่า โช้คมีปัญหาครับ รบกวนท่านชี่แนะเพื่อความสบายใจครับ ถ้ามีปัญหาจะได้รีบเคลมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: มือใหม่ ขอสอบถามเกี่ยวกับโช้คลมหน่อยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตอบแบบไม่ได้ยินเสียงเอง เดาว่าน่าจะเป็นเสียงปกติของน้ำมันไฮดรอลิก ในส่วนรีบาวนด์ คอมเพรสชั่น และล็อคเอาท์ครับ
ซึ่งโช้คตัวนี้มีครบทั้งสามระบบ แต่ปรับเองได้แค่ล็อคเอาท์ ที่เหลือตั้งค่าสำเร็จจากโรงงาน
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

Re: มือใหม่ ขอสอบถามเกี่ยวกับโช้คลมหน่อยครับ

โพสต์ โดย bia »

น่าจะรีบาวน์ ปกติครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ปกติครับ ถ้าน้ำมันไม่ซึมก็โอเคแล้วครับ
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

Suntour XCM เป็นโช้คสปริงมั้ง ไม่น่าใช่ลม มีที่เติมลมหรือเปล่า
NumKitisak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trinx X6
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NumKitisak »

ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ ดูแล้วเป็นรุ่น SR SUNTOUR XCR ครับ ตอนนี้ ถึงจะมีเสียง ก็สบายใจแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”