ลมยาง Tubeless

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
jiabhooligan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Crazy Bike Phuket
ติดต่อ:

ลมยาง Tubeless

โพสต์ โดย jiabhooligan »

ปกติ ปั่นทางเรียบใส่ยางแบบมียางใน เติมลมยาง 58-60 ปอนด์ประจำ ถ้า ผมเปลี่ยนมาใช้ล้อที่รองรับแรงดันแค่ 30-35 ปอนด์ ต้องใช้ยางเป็นแบบ Tubeless
ลมยาง 30-35 ปอนด์ จะแข็ง พอ ๆ กันกับแบบมียางใน ที่เติม ประมาณ 60 ปอนด์ไหมครับ
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: ลมยาง Tubeless

โพสต์ โดย peep_bmw »

ทำไมเติมเยอะจังครับ ยางขนาดเท่าไหร่ครับเนี่ย ผมเติม 26*2.0 แค่ 40 นิดๆ ก็ว่ามันแข็งแล้วนะ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เติมน้อยยางก็นิ่มตามลมน้อยนั่นล่ะครับ ข้อดีมากๆ ของยางทิวบ์เลสคือการเติมลมได้น้อยนี่ล่ะ เนื่องจากยางทิวบ์เลสขอบล้อแข็งกว่า เติมลมนิดหน่อยก็เพียงพอที่จะไม่หลุดขอบแล้ว เมื่อลมน้อยยางก็จะนิ่ม ยึดเกาะภูมิประเทศได้ดี โดยเฉพาะหินลอย ที่ยางแข็งกว่ามักเฉลบเสียการทรงตัว แต่ทิวบ์เลสไต่ผ่านไปได้สบาย แม้แต่เมื่อลุยโคลนเลน ยางนิ่มๆ ก็ไม่จมโคลนง่าย แต่ถ้าเอามาขี่ทางเรียบสนิท ลมยางแข็งย่อมดีกว่าแน่นอนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

หากอยากได้แข็งตอนขี่ทางเรียบให้ใส่ยางในเลยครับ ยางนอกก็ใส่ยางทิวเลสไป จะให้อัดลมได้เยอะ
ส่วนจะเข้าแทรคก็ถอดยางในออกใส่น้ำยา ยางนอกทิวเลส ลมอ่อนๆ 25-30 ลุยกระจาย
แรงดันตอนมียางในกับไม่มียางในมันเท่ากันแหล่ะครับ เช่นเติมในรถยนต์ 30 จักรยาน 30 ก็แรงดันเท่ากันต่างกันแค่ปริมาตร
ยางทิวเลสผมเคยอัดว่ามันจะทนได้แค่ไหนเมื่อเติมลมเชื่อไหมว่าผมอัดเกินที่ขอบยางเขาระบุไว้แมกซิมั่มไม่หลุดขอบใดๆ มะจะหลุดราวๆที่ความดัน 70 ฉนั้นเติมไปโล้ด
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

ถ้าใส่ทูปเลสแล้วเติม35ขึ้นมันไม่มีประโยชน์นอกจากได้เบานิดเดียวครับ เขาเติมกันแถวๆ20กว่าๆเอง ผมเองยางในใส่แค่32เท่านั้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”