เทคนิคการล้างและลงน้ำมันโซ่ทำยังไงกันบ้าง?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
haha0909
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0853264833

เทคนิคการล้างและลงน้ำมันโซ่ทำยังไงกันบ้าง?

โพสต์ โดย haha0909 »

เพื่อนๆนักปั่นมีวิธีล้างโซ่จักรยานและหล่อลื่นโซ่ตัวเองกันแบบไหนบ้างครับ อยากรู้

จักรยานผมใช้วิ่งทำงานชีวิตประจำวันเจอทั่งดิน ฝุ่น ทราย สารพัด ผมใช้วิธีล้างด้วยเบนซิน ตากแดดให้แห้ง โยนลงกระทะตั่งไฟ โยนจารบีคุณภาพดีตามลงไป พอจารบีละลายมันจะซึมเข้าไปถึงข้อต่อโซ่ด้านใน ยกขึ้นตากให้แห้ง เช็ดนิดหน่อย พร้อมใช้งานถูกและดี

คุณภรรยาไม่ให้ซื้อน้ำมันโซ่ดีๆมาใช้ เลยใช้วิธีนี้แทนเพราะน้ำมันจักรธรรมดามันซึมไปไม่ถึงข้อต่อโซ่ด้านใน แถมแห้งเร็วอีกตังหาก
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เทคนิคการล้างและลงน้ำมันโซ่ทำยังไงกันบ้าง?

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

การผ่านไฟแรงจะยิ่งทำให้โลหะเสียคุณภาพ โซ่เป็นสนิมง่าย และสึกหรอเร็วขึ้นนะครับ

ที่จริงน้ำมันอะไรมันก็ซึมเข้าไปในข้อโซ่ได้อยู่แล้ว น้ำมันจักรใสๆ นี่ยิ่งซึมดี แต่ที่ไม่ดีคือมันใสเกินไป ฟิล์มน้ำมันบางเกินไป เหมาะใช้กับงานเบารับน้ำหนักน้อย เช่นหล่อลื่นการหมุนเป็นวงกลมของเฟืองจักรเป็นต้น

ส่วนข้อโซ่ที่ต้องรับแรงกดกระชากมากมาย ควรใช้น้ำมันที่มีฟิล์มหนากว่านั้น และควรมีความหนืดพอที่จะไม่สบัดหลุดออกไปได้ง่าย ที่พอนึกออกว่าหาง่ายใช้ง่ายในราคาไม่แพง ก็คือน้ำมันเกียร์ และน้ำมันเครื่องเบอร์หนืดหน่อย

ที่จริงหยดเป็นก็ไม่เปลืองนะครับ ของผมใช้วิธีหยดทีละข้อ หยดเล็กนิดเดียวพอ หยดแล้วก็ตั้งเบรคตั้งเกียร์ไปเรื่อย เสร็จแล้วยังต้องมาเช็ดน้ำมันส่วนเกินออกด้วยซ้ำ

น้ำมันโซ่ยี่ห้อดังซีซีละบาท ซื้อมาขวดละสามร้อยซีซี ใช้หยอดในร้านทุกวัน ตกวันละคันเป็นอย่างน้อย ใช้ได้ขวดละสองปีกว่า หารแล้วค่าน้ำมันตกคันละสองสลึงเท่านั้นเอง ที่บรรจงหยดไม่ได้กลัวเปลือง แต่กลัวโซ่ลูกค้าดำ เพราะเราต้องการหล่อลื่นในข้อโซ๋ ส่วนเกินกลายเป็นที่เก็บฝุ่นซะเปล่าๆ ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

Re: เทคนิคการล้างและลงน้ำมันโซ่ทำยังไงกันบ้าง?

โพสต์ โดย harukung »

นั่นสิครับเอาโซ่ไปคั่วในกระทะคงไม่เหมาะครับเสียของปล่าวๆ
ผมล้างด้วยยาล้างจาน ล้างน้ำจนสะอาดแล้วเช็ดให้แห้ง แขวนไว้ให้แห้งสนิท
แล้วค่อยมาหยดน้ำมันทำทีละข้อขยับข้อไปมาให้ซึมเข้าไปในข้อโซ่ จนครบแล้วเอาผ้ารูดเช็ดส่วนเกินออกแขวนไว้ราวตากผ้าตามเดิมรอให้น้ำมันโซ่เริ่มหมาดค่อยเอามาประกอบ
น้ำมันโซ่ดีๆ ขวดนึงสามร้อยใช้กันเป็นปีๆ ถ้าไม่ลุยน้ำลุยโคลนแค่ฝุ่นทรายแห้ง ใช้น้ำมันโซ่ที่เป็น Dry lube ครับ ไม่ดูดฝุ่นแถมเวลาล้างออกก็ง่าย นานๆจะหยดเพิ่มฟังเสียงโซ่เอา ที่สำคัญราคาโซ่แพงกว่าราคาน้ำมันโซ่นะครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมใช้ผงซักฟอก ล้างคราบฝุ่น ทราย ต่างๆ จากนั้นแช่ในน่้ำมันสน แล้วก็มาล้างด้วยแฟ็บอีกรอบก่อนจะไปใส่ในจักรยานแล้วหยอดน้ำมัน ใสวิ๊งเลย แต่หลังๆขี้เกียจครับ ใช้ Sonax หรือ WD-40 ฉีดไปเลย แล้วก็ขัดๆๆๆ จากนั้นก็หยอดน้ำมัน ไม่สะอาดเท่าวิธีแรก แต่ได้ความสะดวกรวดเร็วมาแทนครับ (อ่านดีๆนะครับ ไม่ได้ใช้ Sonax หรือ WD-40 เพื่อหล่อลื่นนะครับ :) )
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

เอาโซ่ใส่ขวดน้ำพลาสติก ใส่น้ำมันชักแห้งหรือดีเซลลงไปหน่อย ปิดฝาขวดเขย่าแรงๆแป๊บเดียวก็ขาว เอามีดตัดขวดเอาโซ่ออกมาถ้ามีปั๊มลมก็เป่าไล่น้ำมันออกให้หมด ถ้าไม่มีปั๊มลมก็เอาสลัดกับหนังสือพิมพ์จนแห้ง ใส่แล้วหยอดน้ำมันโซ่ได้เลย

พวกจารบีหรืออะไรที่มันเป็นก้อนๆไม่ควรใช้เลย ในข้อโซ่ต้องชุ่มฉ่ำด้วยน้ำมันตลอดถึงจะดี น้ำมันโซ่ขวด2ร้อยบาทใช้ได้เป็นปีๆ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ngoa เขียน:เอาโซ่ใส่ขวดน้ำพลาสติก ใส่น้ำมันชักแห้งหรือดีเซลลงไปหน่อย ปิดฝาขวดเขย่าแรงๆแป๊บเดียวก็ขาว เอามีดตัดขวดเอาโซ่ออกมาถ้ามีปั๊มลมก็เป่าไล่น้ำมันออกให้หมด ถ้าไม่มีปั๊มลมก็เอาสลัดกับหนังสือพิมพ์จนแห้ง ใส่แล้วหยอดน้ำมันโซ่ได้เลย

พวกจารบีหรืออะไรที่มันเป็นก้อนๆไม่ควรใช้เลย ในข้อโซ่ต้องชุ่มฉ่ำด้วยน้ำมันตลอดถึงจะดี น้ำมันโซ่ขวด2ร้อยบาทใช้ได้เป็นปีๆ
ผมก็ทำแบบนี้ ครั้งแรกดันใช้ขวดแก้ว ใส่แล้วติดเอาออกไม่ได้ 555+
Naton
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827090658
team: บินหลาดง
Bike: Giant XTC
ตำแหน่ง: 888/181 ม3. ต.บ่อวิน อ.ศรีราชา ชลบุรี 20230
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Naton »

เข้ามาเก็บความรู้ครับผม....
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ;)
yut1572
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865771772
Bike: Bianchi Impulso-Belkin Partner
ตำแหน่ง: เสาธงหิน บางใหญ่ จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย yut1572 »

ของผมเอาใส่น้ำมันชักแห้ง พอโซ่ขาวสะอาดแล้ว เอาใส่น้ำยาซักผ้าเด็กเบบี้มายด์ (ผสมน้ำพอท่วมโซ่) เพื่อล้างเอาน้ำมันชักแห้ง และคราบสกปรกออกอีกชั้นนึง (คราบน้ำมันสีดำลอยออกมาทุกครั้ง)

เสร็จแล้ว แขวนตากแดด ตากลม พอแห้งก็ใส่เข้ากับเฟือง แล้วหยอดน้ำมันหยอดโซ่ (โซ่ลื่นขึ้นอีกเยอะ)

ปล. ของผมเมื่อล้างโซ่ แล้ว จะล้าง (โดยถอด) เฟืองท้าย ลูกกลิ้งตีนฝี และจานหน้า (Acera-ใช้ตัวดูดขาจาน-ส่วนขาจานคันอื่น ๆ ที่ต้องถอดกันเป็นเรื่องเป็นราว แค่เอาน้ำมันชักแห้งเช็ด ๆ เอา) ออกมาล้างด้วยครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ส่วนผมสำหรับโซ่กับเฟืองสวม เน้นนะครับเฟืองสวม ไม่ใช่เฟืองเกลียว ล้างทำความสะอาดด้วยน้ำยาล้างเครื่องเชียงกงครับ ส่วนหล่อลื่นก็เป็นวาสลีนใส่ถาดขนมหม้อแกง ไม่ต้องต้องตั้งไฟครับ กลางแดดอุณหภูมิทะลุสี่สิบกว่าๆนี่แหละครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
norick_utt
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ทีม คลส. อุตรดิถต์
Bike: Scott Scale Nino Version 2015

โพสต์ โดย norick_utt »

ผมใช้น้ำยาล้างคราบน้ำมันของ parktool (CB-2)กลิ่นส้ม ไม่เป็นอันตรายต่อสิ่งแวดล้อม (ข้างขวดเขียนไว้)
เคยใช้น้ำมันซักแห้ง รู้สึกว่ามือมันด้าน ๆ ระวังเรื่องสุขภาพจากน้ำมันหรือสารทำความสะอาดด้วยนะครับ

น้ำมันหยอดโซ่ใช้ muc-off ceramic dry
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

ใช้น้ำยาล้างโซ่โดยเฉพาะครับ ผมใช้ยี้ห้อ 4Tive ล้างดีครับ ล้างแล้วน้ำยาทีใช้แล้วรอให้ตกตะกอน กรองเอาที่ใสๆมาใช้ใหม่ได้ด้วยครับ

นี่ก่อนล้าง

รูปภาพ

ส่วนนี่ล้างแล้ว

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”