ขอถามหน่อยคับผมมื่อใหม่คับอยากทราบว่าพวกพี่ๆใช้ยาทาเเก้ปวดเมือยยี้ห้ออะไรกันป้างคับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Denzo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0843202733
Bike: เสือภูเขา

ขอถามหน่อยคับผมมื่อใหม่คับอยากทราบว่าพวกพี่ๆใช้ยาทาเเก้ปวดเมือยยี้ห้ออะไรกันป้างคับ

โพสต์ โดย Denzo »

ขอถามพวกพี่ๆใช้ยาทาเเก้ปวดเมื้อยยี้ห้ออะไรกันป้างคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: ขอถามหน่อยคับผมมื่อใหม่คับอยากทราบว่าพวกพี่ๆใช้ยาทาเเก้ปวดเมือยยี้ห้ออะไรกันป้างคับ

โพสต์ โดย DayWalker »

ยี่ห้อ "อดทน" กับ "พักผ่อนเยอะๆ" ครับ

ผมปั่นแรกๆ 4 โลจอดทีหนึ่ง ปั่นได้อย่างมาก 12 โล กลับบ้านระบมไปหมดทั้งตัว แล้วก้ใช้ยา อดทน กับยาพักผ่อน ช่วยรักษา

อดทนซ้อมเรื่อยๆ จากนั้นทานอาหารให้เต็มที่พักผ่อนให้สดชื่น แล้วก็ออกปั่นใหม่ครับ

ตอนนี้ได้ระยะทำการไกลสุดคือ 222 โลใน 1 วัน กลับบ้านมาก็หลับสบายเลยครับ

ป.ล. ระยะซ้อมผมประจำๆตอนนี้คือ 50 กิโลหรือ 1:30 ชั่วโมงขาไม่แตะพื้นครับ
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

Re: ขอถามหน่อยคับผมมื่อใหม่คับอยากทราบว่าพวกพี่ๆใช้ยาทาเเก้ปวดเมือยยี้ห้ออะไรกันป้างคับ

โพสต์ โดย jabmon »

ยาทาส่วนใหญ่ในตลาดเป็น 1% Diclogenac gel เหมือนกันหมดครับ ต่างกันแต่ยี่ห้อและราคา
แต่ก่อนผมใช้ Voltaren emagel ดีมากลดอาการปวดได้จริง
แต่ปั่นไปเรื่อย ๆ ขาแข็งแรงขึ้นก็จะเลิกทาไปเองอย่างที่ท่านบนว่าครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

ไม่เคยใช้เลยครับ
แต่ก่อนปั่นจะทาและนวดด้วยน้ำมันยี่ห้อโรเบิร์ต(คล้าย ๆ น้ำมันมวย)ให้ทั่ว ๆ กล้ามเนื้อขา
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

ไม่ใช้ครับ ผมให้เมียเหยียบขาให้ครับ (ไปนวดแผนโบราณเขาก็เหยียบนะ เรื่องไรจะไปเสียเงิน)

พักหลังชักไม่ค่อยยอมเหยียบแล้ว ต้องอัพเกรดรถซะหน่อย จะได้หายเมื่อย
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ไม่ใช้ครับ ให้ร่างกายรักษาของมันเอง
ton.rayong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897507543
team: ton.rayong
Bike: ฺBMC GF02,TREK Superfly
ตำแหน่ง: Rayong
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton.rayong »

น้ำใบบัวบก ปลูกปั่นดืมเอง ช่วยบรรเทาอาการปวดเมื่อย กล้ามเนื้ออักเสบ
ปั่นเพื่อตัวเองและคนรอบข้าง
Bicycle Rayong
สมาชิกกลุ่ม จักรยานระยอง ไว้ชวนกันปั่น แนะนำเส้นทาง หาความรู้ สอบถามราคา
ออกทริป ขายของไม่ได้ใช้
https://www.facebook.com/groups/464315120341576/
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ซ้ำไงครับ ต้องออกไปปั่นทุกวัน เดี๋ยวมันก็จะชิน และหายไปเอง
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK EMONDA S
ตำแหน่ง: ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NAA »

แรก ๆ ต้องใช้ ยาหม่องน้ำ ผสมเอง ไปตามร้านขายยาสมุนไพร บอกซื้อยาหม่องนำ้ชุดกลาง เขาจะจัด เมนทอล/พิมเสน/การบูน/ซื้อเพิ่ม น้ำมันยูคาลิป 1 ชวด นำมาผสมกันในขวดปากกว้างหน่อย เขย่าให้เข้ากัน หอมและระเหยเร็ว ไม่เหนียวเหนอะหนะ
supee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816287360
team: ปั่นตามหลัง ขาแรง
Bike: FAT BIKE XDS/TREK/JAVA/LAND ROVER

โพสต์ โดย supee »

ใช้โลชั่น บำรุงผิว ของภรรยา ทานวด ท่อง ทั้งต้นขาด้านบน ล่าง ครับ
เช้ามาก็ไม่ปวดน่ะ โปรเขาแนะมาอีกที ลองดู ครับ :P
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ROBERT ครับ ใช้มาตั้งแต่อายุ 14 เพราะเล่นกล้ามด้วย

http://www.siam-kontor.com/images/produ ... oil-02.jpg
oak22winyu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894750090
Bike: Bianchi kuma 27.1 2015

โพสต์ โดย oak22winyu »

ยังไงลองยืดกล้ามเนื้อก่อนและหลังปั่นจักรยานด้วยนะครับ แพทย์แผนไทยอาจช่วยบำบัดบรรเทาอาการของท่านได้ด้วยนะครับ ภูมิปัญญาคนไทยแต่อดีต
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”