หน้าฝนแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ Trainer ที่เคยใช้มากันครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
DumJang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอ่วม่วน กิ๋นลำ - เจียงใหม่เจ้า
Bike: gary fisher wahoo 2006/trek madone 3.1 2012
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: หน้าฝนแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ Trainer ที่เคยใช้มากันครับ

โพสต์ โดย DumJang »

ผมใช้ 3 ลูกกลิ้งและจับดุม
ชอบ 3 ลูกกลิ้งที่สุดแต่แปลกใจอยู่เหมือนกันทำไมคนอื่นๆบอกว่าเบากว่าถนน
ผมใช้เสือภูเขายาง 1.5 ทางเรียบทำความเร็วบน 3 ลูกกลิ้งใน hr zone 2 ได้แค่ 14km/h เท่านั้น
ซึ่งผมปั่นบนถนนจริง zone 2 ก็ไม่ต่ำกว่า 20km/h
ความเร็วนี้ถ้าบนเทรนเนอร์ 3 ลูกกลิ้ง หัวใจไป zone 4 เลย
แต่ข้อเสียสำคัญของ 3 ลูกกลิ้งเรื่องการทรงตัวก็เป็นปัญหากับผมตลอด
แต่ก็เพราะเรื่องการทรงทำให้ชอบมากกว่าจับดุม ปล่อยมือสักข้างก็ทำให้ตื่นเต้นแล้ว
ตอนนี้เลยสนใจ rock and roll แต่ก็ยังไม่ได้ไปตามหาจริงๆสักที
คงเพราะมีของให้ใช้อยู่แล้ว และราคาที่สูงเหลือเกินเมื่อเทียบกับของที่ใช้อยู่
(แต่ใจก็ยังอยากได้อยู่นะ ใครรู้ว่าเชียงใหม่ร้านไหนขายรบกวนบอกหน่อย)
ส่วนตัวไม่สนใจเรื่องฟรีขาเลย ผมว่าการปั่นบนเทรนเนอร์น่าจะใช้ในการสร้างสภาวะที่เราต้องการซ้อมมากกว่า
แต่เทรนเนอร์ที่ให้ความรู้สึกตอนกดบันใดที่ดีและสมจริงก็จะฟรีขาแล้วล้อหมุนได้นาน

ขอยืมรูปหน่อยนะครับจาก เสือภูเขาเชียงใหม่ สภาพเหมือนกันของผมเลย
ไฟล์แนบ
_n.jpg (113.59 KiB) เข้าดูแล้ว 7656 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย DumJang เมื่อ 21 ม.ค. 2016, 17:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Inwtop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 4000 Team

Re: หน้าฝนแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ Trainer ที่เคยใช้มากันครับ

โพสต์ โดย Inwtop »

ปัก
เวนเก้อ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย เวนเก้อ »

รุ่นนี้ผมสั่งมาจากในเน็ตช่วงฝนตกบ่อยๆโอเคเลยนะครับราคาไม่แพง เพจนี้ครับ http://www.biketrainerthailand.com/ ปั่นเพลินเลย
รูปภาพ
OHPAI
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895578272
Bike: fuji sst 1.0
ตำแหน่ง: ปาย แม่ฮ่องสอน

โพสต์ โดย OHPAI »

ขอบคุณครับ :D
มือใหม่หัดปั่น
ต.เต่า ณ เขาใหญ่
สมาชิก
สมาชิก
team: ผู้โดดเดี่ยวหลังเขา
Bike: open full

โพสต์ โดย ต.เต่า ณ เขาใหญ่ »

ข้อมูลแน่นดี ขอบคุณมากครับ
อย่าสักแต่ใช้ตีนปั่น
วินัยและความรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมทางเป็นสิ่งสําคัญทีสุด
เต้ย กม.5
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0924953919
team: อิสระ
Bike: ANCHOR
ตำแหน่ง: ถนนราชพฤกษ์ กม.5

โพสต์ โดย เต้ย กม.5 »

ขอบคุณครับ
ปั่นเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

OSK103

E20GZF
movieplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Super(Lo)Speeds Team
Bike: GiantTcrSl+DI2+Rotor3D+P2M+Tune+TokenKonexPro+ZippSL
ตำแหน่ง: ส.ฎ. 84000

โพสต์ โดย movieplus »

:mrgreen:
Sl2+Nazare1,2+TCRsl=CampySR+Di2+Red=GipH60+DAC50tu,C35tu,C35,Ulterga,RS11+BoraOne35,One50,Khamsin,Zonda,Eurus,Mille+ZeroNite+ReynoldsAssault,Strike+Zipp404,303+VisionMetron40,55+GiantPR2+EquinoxRt55+TokenT50,KonaxPro+DTrr22+EastonEC90+CorimaDisc+GZt50=P2M=Speedneedle=ZippSL+Santini,SportFul,Castelli
John 69
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย John 69 »

:D ดีน่ะที่มาเจอกระทู้นี้ก่อน ... ต้องขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D
unicorn.biker
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 300

โพสต์ โดย unicorn.biker »

หลังจากจดๆจ้องๆมานาน ได้ผลสรุปว่าโดน SuperMagneto ไปครับ
พึ่งได้ปั่น 2 วัน ก็แฮปปีี้ดี เสียงไม่ดังดูทีวีไปด้วยได้

แต่ที่ผมสงสัยคือ เวลาผมเร่งรอบขา ไม่รู้สึกว่าความหนึดมันปรับให้หนึดขึ้น
รู้สึกมันหวิวๆ ผมตั้งความหนึดแบบ Road ต้องปรับเกียร์ตามด้วย

กับอันที่สองที่สงสัยคือเจ้าถาดรองล้อหน้าที่เป็นแบบ 3 เหลี่ยม CLIMBING RISER BLOCK
แต่ละด้านความสูงเท่ากันมั้ย เห็นหมุนได้ 3 ด้าน เมื่อวานลองปั่นเหมือนหน้าจะเชิดนิดหนึ่ง
ปั่นเพื่อเฟรช ปั่นเพื่อฟิต :)
limana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0835433720
ติดต่อ:

โพสต์ โดย limana »

:D :) ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ทำให้รู้เรื่องเทรนเนอร์เยอะขึ้นมากเลยครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

unicorn.biker เขียน:หลังจากจดๆจ้องๆมานาน ได้ผลสรุปว่าโดน SuperMagneto ไปครับ
พึ่งได้ปั่น 2 วัน ก็แฮปปีี้ดี เสียงไม่ดังดูทีวีไปด้วยได้

แต่ที่ผมสงสัยคือ เวลาผมเร่งรอบขา ไม่รู้สึกว่าความหนึดมันปรับให้หนึดขึ้น
รู้สึกมันหวิวๆ ผมตั้งความหนึดแบบ Road ต้องปรับเกียร์ตามด้วย

กับอันที่สองที่สงสัยคือเจ้าถาดรองล้อหน้าที่เป็นแบบ 3 เหลี่ยม CLIMBING RISER BLOCK
แต่ละด้านความสูงเท่ากันมั้ย เห็นหมุนได้ 3 ด้าน เมื่อวานลองปั่นเหมือนหน้าจะเชิดนิดหนึ่ง
ตั้งความหนืดให้หนักขึ้นครับ
อีกอย่างคือ ถ้าใช้เกียร์เบา แต่เร่งรอบขา มันก็อาจจะไม่ได้หนืดขึ้นมาก เพราะล้อมันหมุนเร็วขึ้นไม่มากพอ
ส่วนตัวถาดรองล้อ 3 ด้าน ความสูงไม่เท่ากันนะครับ ใช้ตามที่ชอบ ถ้าใช้ด้านสูง เวลาปั่นมันก็เหมือนขึ้นเนินอะครับ
unicorn.biker
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 300

โพสต์ โดย unicorn.biker »

edonkey เขียน:
unicorn.biker เขียน:หลังจากจดๆจ้องๆมานาน ได้ผลสรุปว่าโดน SuperMagneto ไปครับ

ตั้งความหนืดให้หนักขึ้นครับ
อีกอย่างคือ ถ้าใช้เกียร์เบา แต่เร่งรอบขา มันก็อาจจะไม่ได้หนืดขึ้นมาก เพราะล้อมันหมุนเร็วขึ้นไม่มากพอ
ส่วนตัวถาดรองล้อ 3 ด้าน ความสูงไม่เท่ากันนะครับ ใช้ตามที่ชอบ ถ้าใช้ด้านสูง เวลาปั่นมันก็เหมือนขึ้นเนินอะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ และคำแนะนำครับ
ปั่นเพื่อเฟรช ปั่นเพื่อฟิต :)
jdjjoker
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0936-700-700
team: ชลบุรี
Bike: TRINX FM260

โพสต์ โดย jdjjoker »

ขอบคุณครับ
Suttichok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jab27.3 / TCR sl 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suttichok »

ขอแชร่ด้วยคนครับ
เป็นเทรนเนอร์ตัวแรกได้มือสองมาจากพี่ในนี้
ผมปั่นกับเสือภูเขายาง1.95 เสียงดังแต่ถ้าใส่หูฟังเพลงช่วยได้เยอะไม่ได้ยินเลย
รุ่นนี้เป็นระบบแม่เหล็กมีรีโมท 8 ระดับ
ความหนืดทำได้ดีสำหรับขาอ่อนแบบผม แต่ตอนนี้อยากไปลองแบบระบบฟูลอิทดูบาง :lol:
ไฟล์แนบ
image.jpeg (40.94 KiB) เข้าดูแล้ว 6924 ครั้ง
image.jpeg (61.74 KiB) เข้าดูแล้ว 6924 ครั้ง
image.jpeg (43.8 KiB) เข้าดูแล้ว 6924 ครั้ง
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”