หน้าฝนแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ Trainer ที่เคยใช้มากันครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
pigg_45
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gray fisher wahoo 2008 giant trc2

Re: หน้าฝนแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ Trainer ที่เคยใช้มากันครับ

โพสต์ โดย pigg_45 »

ขอบคุณครับ...แหล่มมั๊ก ๆๆๆๆๆ Like ๆๆๆๆๆ
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

Re: หน้าฝนแล้ว มาแชร์ประสบการณ์ Trainer ที่เคยใช้มากันครับ

โพสต์ โดย mazzazo »

น้าน่าจะลอง Tacx NEO Smart T2800 เลยครับ รุ่น TOP ของ Tacx

สามารถจำลองการปั่นลงเขาได้ด้วย ถ้าเป็นเส้นทางลงเขา คนไม่ต้องปั่น แต่มอเตอร์ในเทรนเนอร์ก็จะหมุนล้อจักรยาน

เพื่อให้ความสมจริงสุดๆ ต่อหรือไม่ต่อคอมก็ได้ ถ้าไม่ต่อคอม เทรนเนอร์จะปรับให้เป็นโหมดจำลองการทำงานอของ Jet Fluid

ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ ตอนไปถามเจอ Tacx I Genius ราคา 57,000 บาทก็สะดุ้งเหมือนกัน

ส่วน BKool ผมก็ใช้อยู่ ตัวโปรแกรมเหมือนจะซีเรียสด้านการใช้ซ้อมแบบ watt training หรือแข่งขัน มากกว่า การปั่นเล่น

ส่วน watt จาก Bkool ค่อนข้างดีครับ กราฟต่างจาก power meter ที่ใช้อยู่ไม่ถึง 5%

(ค่าจาก power meter ไม่ค่อยนำมาเทียบกันตรงๆ แต่จะเทียบกราฟมากกว่า)
Fallinz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Fallinz »

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ ผมเลยซื้อ cycleops super magneto ตามเลย ประทับใจการใช้งานมากครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ตัว T2800 ราคาเท่าไหร่ครับ
ผมก็เข้าใจว่า I Genius น่าจะท๊อปสุดแล้วซะอีก
mazzazo เขียน:น้าน่าจะลอง Tacx NEO Smart T2800 เลยครับ รุ่น TOP ของ Tacx

สามารถจำลองการปั่นลงเขาได้ด้วย ถ้าเป็นเส้นทางลงเขา คนไม่ต้องปั่น แต่มอเตอร์ในเทรนเนอร์ก็จะหมุนล้อจักรยาน

เพื่อให้ความสมจริงสุดๆ ต่อหรือไม่ต่อคอมก็ได้ ถ้าไม่ต่อคอม เทรนเนอร์จะปรับให้เป็นโหมดจำลองการทำงานอของ Jet Fluid

ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ ตอนไปถามเจอ Tacx I Genius ราคา 57,000 บาทก็สะดุ้งเหมือนกัน

ส่วน BKool ผมก็ใช้อยู่ ตัวโปรแกรมเหมือนจะซีเรียสด้านการใช้ซ้อมแบบ watt training หรือแข่งขัน มากกว่า การปั่นเล่น

ส่วน watt จาก Bkool ค่อนข้างดีครับ กราฟต่างจาก power meter ที่ใช้อยู่ไม่ถึง 5%

(ค่าจาก power meter ไม่ค่อยนำมาเทียบกันตรงๆ แต่จะเทียบกราฟมากกว่า)
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

T2800 ราคาใน Ebay ประมาณ 67,000 ไม่รวมค่าขนส่ง และภาษีครับ
sitint
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-003-1956
Bike: Trek X-Caliber 9

โพสต์ โดย sitint »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์มากครับ
ruttub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: wheeler
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ruttub »

ผมใช้ Minoura B60R ซื้อมานานมากแล้วมันช่างเป็นขาตั้งจักรยานที่แสนแพงจริงอย่างที่กล่าวไว้ แต่ก็พอมีประโยชน์เอาเป็นแท่นซ่อม
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

ขอบคุณมากครับ
chairat piroonhapat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995256407

โพสต์ โดย chairat piroonhapat »

แล้วถ้าใช้ CycleOp กับ zwift ละคับ คิดว่าจะดีเท่า bKool ไหมคับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

chairat piroonhapat เขียน:แล้วถ้าใช้ CycleOp กับ zwift ละคับ คิดว่าจะดีเท่า bKool ไหมคับ
ไม่เท่า เพราะมันไม่ใช่ Smart atrainer ครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

รีวิวของใหม่ เร็วๆนี้ครับ
Tacx Vortex Smart

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย edonkey เมื่อ 10 พ.ย. 2015, 22:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
shots classic
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย shots classic »

สุดยอดครับ เปนข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

มาละครับ รีวิวเทรนเนอร์ตัวใหม่

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1343358
รูปประจำตัวสมาชิก
DumJang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอ่วม่วน กิ๋นลำ - เจียงใหม่เจ้า
Bike: gary fisher wahoo 2006/trek madone 3.1 2012
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย DumJang »

:D :D :D
minginho
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย minginho »

ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”