D.I.Y. อุปกรณ์ตอกถ้วยคอจักรยานงบประมาณ 20 บาท ใช้ได้จริง

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

Moderator: Cycling B®y, เสือ Spectrum, tntm, seven@klein

D.I.Y. อุปกรณ์ตอกถ้วยคอจักรยานงบประมาณ 20 บาท ใช้ได้จริง

โพสต์ โดย ballock » 23 พ.ย. 2009, 16:56

เข้าไปที๋นี่นะครับ
http://www.za-by.com/index.php
จากนั้นเข้าไปที่ webboard เลือกเข้าห้องจักรยาน
อย่างงนะครับว่าทำไมเว็บงานศิลป์ถึงมีห้องจักรยาน ก็แค่เป็นอีกคนหนึ่งที่พูดจาภาษาดาว xtr เหมือนกัน
ขอบคุณครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกล้วนสมติทั้งหมด ไปยุ่งกับมันมาก ประสาทแดก

Re: D.I.Y. อุปกรณ์ตอกถ้วยคอจักรยานงบประมาณ 20 บาท ใช้ได้จริง

โพสต์ โดย thaicom » 23 พ.ย. 2009, 19:43

เจ๋งครับ :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย thaicom เมื่อ 23 พ.ย. 2009, 19:49, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^

Re: D.I.Y. อุปกรณ์ตอกถ้วยคอจักรยานงบประมาณ 20 บาท ใช้ได้จริง

โพสต์ โดย thaicom » 23 พ.ย. 2009, 19:46

เอามาลงให้ ละกันครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เดิม เคยใช้แต่เฟรมที่ใช้ถ้วยคอฝัง เวลาจะตอกถ้วยคอออกก็ง่ายมากใช้แค่ไขควงกับค้อนก็จัดการได้ แต่พอเปลี่ยนมาควบเจ้ามังกรซึ่งใช้ถ้วยคอนอกเราก็อยากเท่เหมือนคนอื่นบ้าง เลยไปสั่งถ้วยคอพระราชามากะว่าด้วยอุปกรณ์ตอกถ้วยคอที่มีอยู่เดิม(ไขควงกับ ค้อน)ก็คงจัดการได้ไม่มีปัญหา แต่หลังจากพยายามอยู่ 3 วันก็ไม่มีทีท่าว่าจะได้ และไม่สามารถใส่ซางโช๊คเข้าไปได้เพราะถ้วนคอด้านในมันเสียรูปจากไขควง งานเข้าสิครับทีนี้ รถก็ไม่มีปั่น ร้านจักรยานก็อยู่ไกล งานก็ยุ่ง เลยลองเข้าไปใน you tube หาวิธีที่จะเอาถ้วยคอออกให้ได้ ก็เลยถึงบางอ้อว่ามันต้องมีตัวตอกถ้วยคอที่เป็นแฉกๆ ตอนแรกก็จะสั่งแล้ว แต่ว่ามาคิดดูแล้วมันไม่น่าจะคุ้มเพราะเราต้องกรใช้งานแค่ครั้งเดียวและยัง ไม่มีโครงการที่จะเปิดร้านจักรยานในระยะเวลาอันใกล้นี้ ก็เลยลองทำดูโดยไปหาร้านเหล็กที่สนิทกันแถวบ้าน(ย้ำว่าต้องสนิทเพราะถ้าไม่ สนิทเค้าจะไม่ทำให้ อิ อิ ) โดยผมใช้ท่อเหล็กขนาด 6 หุนตัดความยาวประมาณ 40 ซม.แล้วก็ให้ร้านใช้เครื่องผ่าท่อนเหล็กเป็นสี่แฉกความยาวประมาณ15-20 ซม. พอทำเสร็จเอามาพิจรณาดู โอ้ นี่มัน park tool เลยนะเนี่ย แล้วรีบเอากลับบ้านมาทดลองใช้ตามวิธีที่ดูมาจากใน you tube ตอกไม่กี่ทีถ้วยคอก็หลุดออกมาอย่างง่ายดาย สรุปว่าแฮปปี้อีหลีกับงบประมาณ 20 บาท โม้มาซะนานไปดูรปของตัวตอกถ้วยคอ park gu กันดีกว่า
แนบไฟล์
DSC01136.JPG_thumb (Small) (Custom) (Custom).png
1
DSC01137.JPG_thumb (Small) (Custom) (Custom).png
2
DSC01138.JPG_thumb (Small) (Custom).png
3
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^

โพสต์ โดย ballock » 23 พ.ย. 2009, 21:05

thaicom เขียน:เจ๋งครับ :D :D :D

ขอบคุณครับสำหรับคำชม
คือที่ผมไม่เอามาลงในนี้เลยคืออยากจะให้ web za-by.com นี้ได้เป็นที่รู้จักของคนทั่วไปน่ะครับ :lol: เพราะมันเป็น web ของเพื่อนรักผมเอง ยังไงก็รบกวนเสียเวลาคลิ๊กเข้าไปชมหน่อยนะครับ หรือจะเข้าไปคุยภาษา xtr กันในห้องจักรยานก็ได้ อยากให้มันคึกครื้นหน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ
http://www.za-by.com/index.php รบกวนนหน่อยนะครับ
ขอบคุณ thaimtb มากครับ
ถ้าสิ่งที่ผมทำมันเป็นการเสียมารยาทในการใช้ web ก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกล้วนสมติทั้งหมด ไปยุ่งกับมันมาก ประสาทแดก

โพสต์ โดย JIRAWATT » 24 พ.ย. 2009, 11:30

:D ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ยุคนี้ต้องรัดเข็มขัดเข้าไว้ :D

โพสต์ โดย Jakrapong » 24 พ.ย. 2009, 14:07

แถวหนองมนก็มีครับ ทำด้วยไม้ไผ่ :mrgreen:
:: (\_(\ ..*...*...*...*...*...*...*..*...*...*...*...*...*...*
*: (=' :') E-mail : pongjinda@hotmail.com
•.(,('')('')o...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
** ร่วมกันไม่วิ่งไหล่ทาง ไม่เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง **

โพสต์ โดย FRaNK » 25 พ.ย. 2009, 09:00

Jakrapong เขียน:แถวหนองมนก็มีครับ ทำด้วยไม้ไผ่ :mrgreen:

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
Ars Longa Vita Brevis
LeSS iS MoRe

โพสต์ โดย ครูชิต » 25 พ.ย. 2009, 09:54

เอารูปใหญ่มาให้ดู
แนบไฟล์
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.

โพสต์ โดย ครูชิต » 25 พ.ย. 2009, 09:56

Jakrapong เขียน:แถวหนองมนก็มีครับ ทำด้วยไม้ไผ่ :mrgreen:

ข้าวหลามหรือครับ :mrgreen: :lol: :lol:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.

โพสต์ โดย tpc » 25 พ.ย. 2009, 12:08

นำมาคิดต่อยอด ถ้าทำด้ามอาจจะด้วยไม้ไผ่ แล้วเอาไว้สอยผลไม้ โดยจับหมุนให้ขั้วหลุด น่าจะเวอร์คนะ

โพสต์ โดย bb_beer » 26 พ.ย. 2009, 11:07

ขอบคุณครับแหล่มๆแปปนี้ต้องลอง :o

โพสต์ โดย POTID » 27 พ.ย. 2009, 01:46

5555555 หนองมนมันข้าวหลามไม่ใช่หรือครับ
รักจะหมอบ อย่ากลัว เมื่อย