--- Modern guide to Full Suspension bike ---

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
yellowmy
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 38

Re: --- Modern guide to Full Suspension bike ---

โพสต์ โดย yellowmy »

CromoZoneT เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ เพื่อนๆที่ใช้ FS กันอยู่นี่ มีใครใช้ชุดเกียร์ 9 สปีด คู่กับล้อ 27.5 บ้างครับ มีผลอย่างไรหรือเปล่า และในความเป็นจริงมันใช้ได้หรือว่าควรเปลี่ยนไปใช้ 10 สปีดแทนครับ

เหตุผลคือ เจ้ารถยุคหลังๆมันมักจะใช้ล้อ 27.5 กันหมดแล้ว แต่ผมไม่อยากเสียเงินเปลี่ยนชุดเกียร์ครับ (Giant Antham หรือ SC 5010 มีแต่ 27.5)
ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหา
KENG0041
สมาชิก
สมาชิก
team: พ่อ แม่ ลูก
Bike: La
ติดต่อ:

Re: --- Modern guide to Full Suspension bike ---

โพสต์ โดย KENG0041 »

:D
setasenpai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Rapid P9

โพสต์ โดย setasenpai »

ขอบคุณครับ ขอถามนิดนึงครับ เท่าที่อ่านของ Trek แปลว่าควรจะเล่นรุ่นที่โช๊คกลางเป็น DRCV เท่านั้นหรือเปล่าครับ พอดีเห็น Trek ex4 ปีเก่า ราคาไม่แรง แต่ใช้โช๊ค rockshox monarch rl น่ะครับ
วัฒน์ จันดี_008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815360903
team: FS จันดี
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย วัฒน์ จันดี_008 »

ไม่จำเป็นครับ มันอยู่ที่การจูนโช๊คจากโรงงานด้วยครับ
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
setasenpai
สมาชิก
สมาชิก

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:ไม่จำเป็นครับ มันอยู่ที่การจูนโช๊คจากโรงงานด้วยครับ
ขอบคุณครับผม ขอถามเพิ่มนะครับ การจูนจากโรงงานที่ว่า ไม่ใช่การตั้ง sag ใช่มะครับ แล้วก็ถ้าเกิดอนาคต ผมจะอัพโช๊คกลางรุ่นเดียวกับที่ใช้ในเฟรม fuel ex ตัวที่สูงกว่าก็ทำได้เลยใช่มะครับ เลยสงสัยเรื่องการจูนที่ว่าน่ะครับ ถ้ามาอัพเองทีหลังต้องทำการจูนเองด้วยหรือเปล่าครับ เห็นบน ebay ก็มีโช๊คกลางตัวที่ใช้กับ trek โดยเฉพาะขายอยู่
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ํํYeti SB100 / Trek Emonda SL6 Disc
ติดต่อ:

Factory tune ไม่ใช่การเซ็ท sag นะครับ มันคือการตั้งค่า shim / valve ต่างๆภายในคัรบ

จูนเองไม่ได้นะครับ อีกอย่างโช็คที่ดูอยู่ของรถรุ่นเดียวกันหรือเปล่า ?

ส่วนตัวคือ คิดมากไปมั้ยครับ การซื้อรถใหม่แล้วเปลี่ยนโช๊คเลยนี่ผมว่าไปๆมาๆจ่ายแพงกว่าซื้อรุ่นสูงทีเดียวด้วยซ้ำ
และการอัพโช๊คมัน "อาจ" จะได้ผล 3 แบบคือ ดีขึ้น เท่าเดิม และแย่ลง ขึ้นกับ ความเข้าใจในรถของเรา( base tune ของรถเราคือเท่าไหร่) + โช็คใหม่ที่จะหามาคืออะไรครับ
-- YT Jeffsy Carbon / Trek Emonda SL6 Disc --
setasenpai
สมาชิก
สมาชิก

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:Factory tune ไม่ใช่การเซ็ท sag นะครับ มันคือการตั้งค่า shim / valve ต่างๆภายในคัรบ

จูนเองไม่ได้นะครับ อีกอย่างโช็คที่ดูอยู่ของรถรุ่นเดียวกันหรือเปล่า ?

ส่วนตัวคือ คิดมากไปมั้ยครับ การซื้อรถใหม่แล้วเปลี่ยนโช๊คเลยนี่ผมว่าไปๆมาๆจ่ายแพงกว่าซื้อรุ่นสูงทีเดียวด้วยซ้ำ
และการอัพโช๊คมัน "อาจ" จะได้ผล 3 แบบคือ ดีขึ้น เท่าเดิม และแย่ลง ขึ้นกับ ความเข้าใจในรถของเรา( base tune ของรถเราคือเท่าไหร่) + โช็คใหม่ที่จะหามาคืออะไรครับ
กำลังเทียบอยู่น่ะครับ ว่าเล่นรุ่นล่าง ถ้าชอบแล้วจะอัพ หรือเก็บเพิ่มแล้วเล่นตัวที่ดูแล้วไม่ต้องอัพเลยดี แต่ถ้าเล่นตามงบ คงจบที่ตัวล่างก่อนน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
anunt55
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย anunt55 »

ขอบคุณ ความรู้ล้วนๆ สุดยอด
siminole
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-462-3663
team: หัวหิน
Bike: santa cruz

โพสต์ โดย siminole »

เอาไปลองทดสอบก่อนครับ
Mr.aiir
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Storck Scenero G2

โพสต์ โดย Mr.aiir »

ปักไว้อ่านครับ
FunkyFreeman
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย FunkyFreeman »

วัฒน์ จันดี_008 เขียน:การซื้อรถใหม่แล้วเปลี่ยนโช๊คเลยนี่ผมว่าไปๆมาๆจ่ายแพงกว่าซื้อรุ่นสูงทีเดียวด้วยซ้ำ
โคตรเห็นด้วยเลยครับ เพราะผมเคยพลาดเรื่องนี้มาแล้ว อัพไปอัพมาจากพอควรกลายเป็นงบบานปลาย รู้งี้ซื้อรุ่นสูงไปซะแต่แรกเลยยังจะดีซะกว่า
เสือขุนแผน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0993826888
team: เสือเพชรบูรณ์,PCS.Cannondale Cycling team
Bike: LA Blue Line , Cannondale F3 lefty osho Caad12, LAPIERRE,specialized epic
ตำแหน่ง: เพชรบูรณ์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือขุนแผน »

มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณ
bank25
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859174990
Bike: giant xtc team,bmc speedfox02
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bank25 »

พี่ระบบของbmcมันเป็นยังไงบ้างครับช่วยวิจารณ์หน่อยครับ
ไฟล์แนบ
Bmc spf
Bmc spf
IMG_4059.JPG (75.9 KiB) เข้าดูแล้ว 370 ครั้ง
Control
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Santa Cruz

โพสต์ โดย Control »

ขอสอบถามหน่อยครับ
ผมใช้ Fox Talas 110-140 mm. พอดีจอดทิ้งไว้นานไปหน่อย
ตอนนี้ปรับระยะยุบไม่ได้แล้ว มันยืดสุดตลอด
พอจะแก้ปัญหาเบื้องต้นอย่างไรได้บ้างครับ หรือต้องส่งซ่อมอย่างเดียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Control เขียน:ขอสอบถามหน่อยครับ
ผมใช้ Fox Talas 110-140 mm. พอดีจอดทิ้งไว้นานไปหน่อย
ตอนนี้ปรับระยะยุบไม่ได้แล้ว มันยืดสุดตลอด
พอจะแก้ปัญหาเบื้องต้นอย่างไรได้บ้างครับ หรือต้องส่งซ่อมอย่างเดียวครับ
ใส้ talas ไปเกิดแล้วครับ ซ่อมโลด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”