ล้อขนาด 700C ล้อขนาด 27 นิ้ว ต่างกันอบ่างไร

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
city-man
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027561171
Bike: trek

ล้อขนาด 700C ล้อขนาด 27 นิ้ว ต่างกันอบ่างไร

โพสต์ โดย city-man »

ผมไปดูจักรยานมือสองญี่ปุ่น เห็นเขียนที่ยางว่า ขนาด 27 ผมสงสัยว่าถ้าเราซื้อมาใช้ เราจะหายางขนาด 27 ในเมืองไทยได้ไหม เพราะผมคุ้นเคยแค่ยางเสือภูเขาขนาด 26 และล้อถนนขนาด 700 C และรถที่ใช้ล้อ 27 เราจะเอาล้อ 700C ใส่แทนได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
“Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving” Albert Einstein
"ชีวิตก็เหมือนกับการขี่จักรยาน เราต้องถีบไปเรื่อยๆ เพื่อไม่ให้มันล้ม" อัลเบิต ไอสไตน์
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ล้อขนาด 700C ล้อขนาด 27 นิ้ว ต่างกันอบ่างไร

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ขนาดวงล้อไม่เท่ากันครับ แต่ก็พอจะเอาล้อ 700C ใส่ได้ด้วยการแปลงระบบเบรคครับ ล้อ 27 นิ้ว เส้นผ่าศูนย์กลางขอบล้อด้านในประมาณ 630 มม. ส่วนล้อ 700C เส้นผ่าศูนย์กลาง 622 มม. ครับ ดังนั้นยางนอกที่ใช้กับล้อ 27 นิ้วจะมีขนาดวงใหญ่กว่าของล้อ 700C .....ใช้แทนกัน "ไม่ได้" ครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมหาอ่านได้จากกระทู้นี้ครับ

ขนาดของยางและวงล้อเขาวัดกันอย่างไร
http://www.bikeloves.com/webboard/01219.shtml

ล้อ 27 นิ้วจะหายางได้ยากหน่อย มักมีขายตามร้านขายจักรยานแม่บ้านทั่วไป "บางร้าน" แต่ข้อดีคือราคาถูกครับ ยางนอกเส้นละ 100 กว่าบาทเอง แต่มีขนาดและลายให้เลือกแบบเดียวครับ มักจะเป็น 27 X 1 3/8 เทียบขนาดหน้ายางได้ประมาณยางเสือภูเขา 26 X 1.5 นิ้ว

หากโชคดีก็จะได้ยาง 27 1 1/8 ซึ่งขนาดใกล้เคียงหน้ายางเสือหมอบ 700 X 25C หรือ 700 X 28C ครับ (ร้านแถววรจักร/หน้าโรงพยาบาลกลาง น่าจะมีขายครับ)
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
city-man
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027561171
Bike: trek

Re: ล้อขนาด 700C ล้อขนาด 27 นิ้ว ต่างกันอบ่างไร

โพสต์ โดย city-man »

ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ แสดงว่าถ้าไปซื้อจักยานล้อ 27 มานี่คงไม่มีอนาคตเท่าไร จะต้องไปหาซื้อล้อแถววรจักรอย่างเดียวเลย ผมมีจักยาน hybrid ของ trek อยู่คันนึง ตอนเอามาจากเมืองนอกเอาแต่เฟรมมาว่าจะมาหาซื้อล้อขนาด 700 ที่บ้านเรา แต่พอมาถามหาล้อสำหรับ hybrid ที่บ้านเรากลับไม่ค่อยมี ทั้งๆที่ผมก็เห็นตามร้านจักรยานมี hybrid ขายอยู่หลายรุ่นเช่น trek 7200 7.2FX ผมเลยต้องไปซื้อล้อถนน ซี่น้อยๆ ราคาสูง (สำหรับเฟรมธรรมดาๆของผม) แต่ว่ามันก็เบาดี แต่ไม่แน่ใจว่ามันแข็งแรงทนทานดีไหม ตอนขี่ก็พยายามระวังๆอยู่
“Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving” Albert Einstein
"ชีวิตก็เหมือนกับการขี่จักรยาน เราต้องถีบไปเรื่อยๆ เพื่อไม่ให้มันล้ม" อัลเบิต ไอสไตน์
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

city-man เขียน:ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ แสดงว่าถ้าไปซื้อจักยานล้อ 27 มานี่คงไม่มีอนาคตเท่าไร จะต้องไปหาซื้อล้อแถววรจักรอย่างเดียวเลย ผมมีจักยาน hybrid ของ trek อยู่คันนึง ตอนเอามาจากเมืองนอกเอาแต่เฟรมมาว่าจะมาหาซื้อล้อขนาด 700 ที่บ้านเรา แต่พอมาถามหาล้อสำหรับ hybrid ที่บ้านเรากลับไม่ค่อยมี ทั้งๆที่ผมก็เห็นตามร้านจักรยานมี hybrid ขายอยู่หลายรุ่นเช่น trek 7200 7.2FX ผมเลยต้องไปซื้อล้อถนน ซี่น้อยๆ ราคาสูง (สำหรับเฟรมธรรมดาๆของผม) แต่ว่ามันก็เบาดี แต่ไม่แน่ใจว่ามันแข็งแรงทนทานดีไหม ตอนขี่ก็พยายามระวังๆอยู่
ที่สำคัญวงล้อ 27 นิ้วมักมีเกียร์แค่ 6 เกียร์ครับ

แปลงเกียร์เพิ่มให้มากกว่าเดิมก็ยิ่งยุ่งยากใหญ่ครับ

ส่วนเรื่องวงล้อ 700C แบบธรรมดา ผมว่าที่วรจักรน่าจะพอหาได้ครับ ไม่อย่างนั้นก็ต้องรอประกาศขายวงล้อ ARAYA ในกระดานซื้อ-ขาย ของมือสองครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
server
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย server »

เกือบจะสอย tsunodavล้อ 27 1 1/4 มาครับดีหาข้อมูลและเจอกระทู้นี้ก่อน ขอบคุณ จขกท. และท่านที่ให้คำตอบด้วยนะครับ 700c ไม่ก็ 29" ดีกว่าเรา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”