รบกวนขอความเห็นเรื่องการใช้จานหน้าใบเดียว

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

รบกวนขอความเห็นเรื่องการใช้จานหน้าใบเดียว

โพสต์ โดย mindbomb »

รบกวนขอความเห็นเรื่องการใช้จานหน้าใบเดียวหน่อยครับ รถผมเองเป็นรถ 8 spใบ1 32ฟัน จานหน้าใบเดียว 38 ฟัน แล้วก้อเห็นว่าในนี้มีเฟืองหลัง 8 sp/11-34 ของ sunrace ขายอยู่
ผมจะซื้อมาใส่แทนของเดิม แล้วใช้ใบหน้าใบเดียว 36 ฟัน มันจะเบาแรงเรามากขึ้นมั้ยครับ มันจาพอปั่นขึ้นเขาไม่ชันมากแต่ยาวเป็นกิโลฯพอได้มั้ยครับ อยากจาได้ใบหลัง 42 ฟันเหมือนกันแต่ต้องอัพหลายอย่าง รวมถึงทุนที่มากด้วย
รึว่าทำแล้วเสียเวลา เก็บเงิน อัพเป็น 10 sp 42ฟันไปเลยดีครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนขอความเห็นเรื่องการใช้จานหน้าใบเดียว

เพิ่มเติมนิดครับ รถผมล้อ 29 นิ้วครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: รบกวนขอความเห็นเรื่องการใช้จานหน้าใบเดียว

โพสต์ โดย lotus »

mindbomb เขียน:รบกวนขอความเห็นเรื่องการใช้จานหน้าใบเดียวหน่อยครับ รถผมเองเป็นรถ 8 spใบ1 32ฟัน จานหน้าใบเดียว 38 ฟัน แล้วก้อเห็นว่าในนี้มีเฟืองหลัง 8 sp/11-34 ของ sunrace ขายอยู่
ผมจะซื้อมาใส่แทนของเดิม แล้วใช้ใบหน้าใบเดียว 36 ฟัน มันจะเบาแรงเรามากขึ้นมั้ยครับ มันจาพอปั่นขึ้นเขาไม่ชันมากแต่ยาวเป็นกิโลฯพอได้มั้ยครับ อยากจาได้ใบหลัง 42 ฟันเหมือนกันแต่ต้องอัพหลายอย่าง รวมถึงทุนที่มากด้วย
รึว่าทำแล้วเสียเวลา เก็บเงิน อัพเป็น 10 sp 42ฟันไปเลยดีครับ
จานหน้าตอนนี้ใบเดียว 38 ใช่ไหมครับ และเฟืองหลัง 11-32 ใช่ไหม ก่อนจะเสียเงินลองไปขึ้นเขาใหญ่ก่อนครับ

สมัยผมปั่นหมอบขึ้นดอยสุเทพชันพอๆเขาใหญ่ด้านปราจีนนิดๆ ตอนอายุ 55 เป็น 9 speed จานหน้าผม 53/42 เฟืองหลัง 11-32 ก็ยังปั่นโดยขาไม่ติดพื้นได้

ของคุณ 38 เล็กกว่า 42 อีก หนุ่มกว่าด้วย ทำไมจะปั่นขึ้นเขายาวๆ ไม่ได้? ผมปั่นจากกรุงเทพไปเชียงใหม่แล้วขึ้นดอยสุเทพครับ ไม่มีเขาให้ซ้อมก็ยังใช้เกียร์ 42/32 ขึ้นดอยสุเทพได้

สรุป มันอยู่ที่กำลังขามากกว่า อายุ (ถ้าไม่เหล่าแหย่เกินไป) เกียร์ แค่เป็นส่วนประกอบเท่านั้น
ไฟล์แนบ
คันนี้แหละ เฟืองหลัง 11-25 ทางเรียบ แต่มีล้อหลังอีกอันที่เป็น 11-32 สำหรับไต่เขา
คันนี้แหละ เฟืองหลัง 11-25 ทางเรียบ แต่มีล้อหลังอีกอันที่เป็น 11-32 สำหรับไต่เขา
1.jpg (59.98 KiB) เข้าดูแล้ว 588 ครั้ง
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”