ถอดยางทูปเลสออกไม่ได้

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
phol99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0847571291
team: Noname Bike
Bike: Giant Warp DS3

Re: ถอดยางทูปเลสออกไม่ได้

โพสต์ โดย phol99 »

ผมก็ใช้ Tubeless อยู่ครับ แต่ไม่ใช้น้ำยาเลยครับ ยางเปล่าๆ เลยครับ อาศัยขยันเติมลมบ่อยๆ เอาครับ
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต้วมเตี้ยมทีม
Bike: s-works m5 KLEIN ORBEA JAVA mini trek520 cerve'lo s1 KHS F20 T-3 KHS T-20 KHS F100 challenger tandem

โพสต์ โดย อดิเรก »

:mrgreen: อืม ครับเคยลองสูบลมเข้าโดยไม่ใส่น้ำยา ก็ได้ครับ ขอบทูบเลสยางนอกทูบเลส ว่ากันว่าน้ำยาจะเป็นตัวหยุดรูรั่วแค่นั้นครับ ผมเดาเอาอีกว่าปัญหาที่ติดเกิดจากน้ำยามีประสิทธิภาพดีครับ ผมหยุดปั่นระยะยาวจอดทิ้งไว้ลมอาจจะอ่อนมีรอยให้อากาศเข้า น้ำยาเลยเข้าแทนที่ช่องว่างเล็กระหว่างยางกับขอบยาง พอเห็นลมอ่อนผมเลยอัดลมเข้าไปตลอดเวลาที่จอด น่าจะมีส่วนทำให้น้ำยาติดแน่นเข้าครับ
ต้วมเตี้ยม เตาะแตะ เดี๋ยวแวะ เดี๋ยวหยุด
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมซื้อล้อมือสองมา เจ้าของเดิมก็ใส่น้ำยาแล้วจอดไม่ได้ปั่นนานครับ เจอปัญหาเดียวกันคือ ทั้งงัด ดึง บีบ บิด สุดนะสรรหาคำมาอธิบายได้แล้ว เรียกว่าบีบจนเล็บผมเลือดออกเลยละกัน ออกล้อหน้าล้อเดียว(ด้วยความยากลำบาก) สุดท้ายอยากรักษายางไว้ เลยยอมแพ้ พาไปมอบตัวกับร้านจักรยาน ช่างจักรยานเอามือบิดยาง เสียงดัง เป๊!! ออกเลย มึน 5555

ยางยี่ห้อเดียวกันแต่เป็น AKA ครับ

ผมเคยแต่เปลี่ยนยางหมอบเอง มันง่ายกว่านี้มากๆ เลยคิดว่าทำเองไม่น่ามีปัญหา ที่ไหนได้ เสียเลือดแล้วยังต้องเสียตังค์อีก 555

เห็นช่างเอายางใส่แล้วก็พบว่ามันทำให้กลมยากกว่าหมอบพอสมควรเลยครับ ล้อผม มาวิคนะครับ
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: s-works m5 KLEIN ORBEA JAVA mini trek520 cerve'lo s1 KHS F20 T-3 KHS T-20 KHS F100 challenger tandem

:o หา........ช่างทำได้ นี่ผมกำลังมองหาเครื่องมือบีบยุครับ เคยเจอติดแบบนี้ครั้งนึงแต่ก็ไม่ขนาดนี้ ยอมครับ อาจเป็นจังหวะการบีบจริงๆครับ มีเพื่อนเป็นช่างก็บอกให้เอาไปแต่ผมดันหยิ่งซ่ะ รู้ว่าช่างเอาออกได้ ผมเอาไปแระ เสียดายยางเหมือนกัน T T
ต้วมเตี้ยม เตาะแตะ เดี๋ยวแวะ เดี๋ยวหยุด
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ ลองถอดยางจากมาวิคคอสแลน์รุ่นเก่า ยางนอกเป็น จีเอ๊กแมสคอน ดอกให่มแต่ก็จอดไว้นานหยุดปั่นเป็นปี สองวันก่อนง้างยางเพื่อเติมน้ำยาทูปเลส แล้วใส่กลับ อีกวันสองวันนึกขึ้นได้ กลัวว่ายางจะติดขอบล้ออีก เลยลองปล่อยลมออกแล้วบีบยาง โอ่ ไม่ออกจริงๆ ลองหาวิธีจาก ยูทูป และพิจารณาคำแนะนำเพื่อนสมาชิก คือไม่อยากสละยางอีก ควานหาเครื่องมือ โดยในใจอยากสั่งซื้อเครื่องมือบีบขอบยางยาง แต่ยังไม่มั่นใจว่าช่วยได้จริงมั๊ย ลองทำเองดูก่อน ที่โต๊ะเครื่องมือ มีไขควงวัดไฟอยู่ 2-3 อัน เอามาตะไบให้มนๆ กับเอาสายยางลมเป่าอากาศของอ่างปลามาหน่อยนึงแล้วผ่ากลาง เพื่อเอามารองขอบล้อ เวลางัด ผมนั่งค่อยเอาไขควงแงะให้ยางขยับห่างจากขอบทีละนิดๆ จนรอบวง แล้วก็เอาสายยางที่ผ่าซีกค่อยๆใส่ไปที่ขอบวงล้อตามภาพ จากนั้นก็ใช้ไขควงอันนึงเสียบ ค่อยๆแงะ พอง้างได้ก็เอาอีกอันสอด ค่อยทำ เบามือ ระวังมันดีดเข้าหน้านะครับ...แชร์มาเพื่อใครเจอปัญหาแบบผม
แต่ยังไม่แน่ใจเรื่องสาเหตุที่มันติดหนึบว่า มาจากน้ำยา หรือ ยางเอง หรือ ผมบีบด้วยมือไม่แรงพอ แต่ในขณะเดียวกันผมเอายางฮัทชิสันไพทอล ออกได้ทุกวง T T

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ร่องรอยที่ได้ครับ ตรงขอบล้อเป็นรอยเก่านะครับไม่ใช่ครั้งนี้ ที่เป็นรอยก็ด้านในตรงพลาสติกตอนที่แงะ รึอาจมองหาเหล็กปลายมนอย่างอื่น ที่นึกได้ตอนนี้น่าจะเป็นมีดอาหารเช้า :D
รูปภาพ
รูปภาพ
ไม่งั้นคงต้องถึงมือช่าง :mrgreen: แต่ขอชั่งใจว่าจะสั่งเครื่องมือบีบมาดีรึเปล่า ขอบคุณณทุกความคิดเห็นนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย อดิเรก เมื่อ 02 ธ.ค. 2014, 09:15, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ

อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ

เครื่องมือถอดยางจะช่วยได้รึเปล่า
http://www.unior-thailand.com/index.php ... ame-detail
รูปภาพ
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ

กับอีกตัวเป็นคีบจัดล้อ
http://www.unior-thailand.com/index.php ... ter-detail
รูปภาพ
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ

:o อันแรก 3400 อันหลัง 1500 :o
ขอความเห็นหน่อยครับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”