วิธีขึ้นซี่ลวดครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
switt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 6 3 9 4 5 3 6 4 5
team: 6 6 C y c l e s
Bike: I n d y F a b T i D l x
ตำแหน่ง: Bangkok / Thailand

วิธีขึ้นซี่ลวดครับ

โพสต์ โดย switt »

สวัสดีครับ วิธีการขึ้นซี่ลวดมีวิธีการทำอย่างไรครับ ใช้เครื่องมืออะไรบ้างครับ ผู้รู้ช่วยแนะแนวทางด้วยครับ ขอบคุณครับ
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: วิธีขึ้นซี่ลวดครับ

โพสต์ โดย DraftBeer »

จ้างขึ้นเหอะครับ :D :D
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

วิธีขึ้นเส้นลวด มันต้องชำนาญจริงๆนะครับ ถ้าอยากเรียนรู้ผมแนะนำว่า ไปให้เขาขึ้นให้แล้วเราขอเขานั่งดูเขาทำใกล้ๆ จะดีกว่านะครับ
สำหรับผม ก็ค่อยเรียนรู้ไปเรื่อยๆนะครับ แบบว่า ครั้งแรก มองซี่ลวดล้อ ที่ยังเป็นชุดล้ออยู่แล้วพยายาม ไขว้ตามไป
แต่ว่าบางครั้งก็ผิดๆถูก ซี่ลวดงอหงิกเลยก็มี จนเริ่มดีขึ้น ก็สามารถ รู้ว่านับการขึ้นยังไง เว้นช่องไฟในการขึ้น เริ่มต้นอย่างไร จนตอนนี้สามารถขึ้นได้โดยไม่ต้องใช้แท่นล้อ แล้วครับ ใช้จักรยานเพื่อนที่เป็นวีเบรค เป็นแท่นขึ้นล้อจำแลงเอานะครับ ความละเอียดการขึ้นของผม จะไม่เกิน มิลนึง หรือมิลครึ่งครับ เดี๋ยวเอาภาพให้ชมกัน
อยากสอนให้นะครับ แต่อยากสอนให้ตัวต่อตัว เพราะว่า สอนในเวป มันอธิบายยากและเหนื่อยพอควร ผิดมาก็มองไม่เห็น ถ้าคุณอยู่กทม แล้ว อีกสี่เดือน ผมกลับไทย ผมยินดีไปสอนให้ได้นะครับ นัดที่มาได้เลยครับ เวลานั้น
รูปภาพ
วงล้อ ที่เตรียมจะขึ้นใหม่ ทำความสะอาดเรียบร้อย

รูปภาพ
ค่อยขึ้นด้านใดด้านหนึ่งก่อน โดยเริ่มเว้นช่องไฟ นับรูไป สี่รู ใส่ลวดเส้นนึง ดูให้ดีๆด้วยว่า รูที่ขอบล้อมันเป็นฝังไหนสังเกตุมันจะ เบนไปด้านไหน ด้วยครับ

รูปภาพ
ขึ้นเป็นวงแล้วครับ

รูปภาพ
เริมเอาล้อเราไปใส่รถเพื่อนที่เป็นวีคต้องตรงศูนย์ด้วยนะคับ ไม่ใช้เอียงไปมา ถ้าไม่แน่ใจเอาไม้บรรทัดวัดครับ แต่ส่วนมากจะตรงเท่ากัน ถ้าช่างเขาทำดีอยู่แล้ว

รูปภาพ
เริ่มทำการจูน โดย ถ้าขอบล้อมันไปติดเบรคด้านไหน ก็ขันตึงฝั่งตรงข้ามเอาคับ แล้วคลายฝั่ง ที่ติดออกครับ ส่วนเรื่องตั้งกันดุ้ง ก็เอาตะเกียบ มาลัดหนังยางกับ เชนเสตย์ครับ จะเห็นได้ว่า มันดุ้งเปล่า ถ้าทำดีไม่สายไม่ดุ้งน้อยที่สุด ก็เรียบร้อยแล้วครับ

รูปภาพ
แล้วก็สำเร็จมาขี่โดดเด้งดึ๋งได้ไม่มีปัญหาเลยครับ
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
jed
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0926392293
team: จักรยานคนจน
Bike: Challenger

โพสต์ โดย jed »

เยี่ยมเลยครับ เพิ่งรู้ว่าไม่มีแท่นกับคันศรก็ทำเองได้ ผมก็ต้องการขึ้นเอง ถามต่อเลยว่าเวลาซื้อซี่ลวดมันมีหลายขนาดความยาวให้เราต้องเลือกหรือเปล่า แล้วเลือกความยาวอย่างไร
แก้ไขล่าสุดโดย jed เมื่อ 08 ต.ค. 2009, 23:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"...ไปช้าๆ เปิดตาให้กว้าง เปิดหูให้ไกล โลกนี้ทั้งโลกก็จะเป็นของเจ้า" (น้อย อินทนนท์)
ZEN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 076-274875

โพสต์ โดย ZEN »

แล้วอยากหัดเป็นช่างทำเองบ้างต้องเริ่มเรียนอะไรก่อน ใช้เวลานานแค่ไหนไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลย
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

jed เขียน:เยี่ยมเลยครับ เพิ่งรู้ว่าไม่มีแท่นกับคันศรก็ทำเองได้ ผมก็ต้องการขึ้นเอง ถามต่อเลยว่าเวลาซื้อซี่ลวดมันมีหลายขนาดความยาวให้เราต้องเลือกหรือเปล่า แล้วเลือกความยาวอย่างไร
อันนี้แหล่ะครับ ปัญหาเช่นเดียวกับผม ซี่ลวด มันยาวไม่เท่ากัน ไหนจะดุม วีเบรค ดุมดิสเบรคอีก โอ๊ยปวดกระบาล
เท่าที่ แนะนำกัน เขาบอกให้ผมใช เบอร์ยาว 165 ซึ่งผมจริงๆ ก้ไม่เคยซื้อเองมาประกอบหรอกครับ อาศัยซื้อเบอร์ตามนี้แล้วมามั่วๆ ประกอบเอา บางล้อ บ้างดุมไม่เหมือน กัน ก็ยาวเกินซี่ลวดโผล่ ต้องมาเจียร์ออกอีก เลยบอกเลยครับ เรื่องขึ้นล้อ สิ่งที่ผมอยากเรียนก็วิธีหาความยาวเส้นลวดนะครับ ด้วยเหตุนี้ ผมเลยพยายามไปคุ้ยเขี่ย หาข้อมูลมา เลยมาได้ เวปตัวช่วย มีหลายๆเวป ที่เขาทำคำนวญ ค่าซี่ลวดให้เราว่า ยาวเท่าไหร่ โดยการวัด จาก ปีกดุมล้อ ความกว้าง ของปีกดุม ความกว้างของ ตัวดุม ความสูงของปีกดุม จำนวนรู้ ของดุม และก็ ความกว้างของขอบล้อ หาได้ เสร็จ เราก็จะได้ผลลัพท์ เบอร์ซี่ลวด ที่เหมาะๆ กับล้อชุดนี้หล่ะครับ ลองชมตัวอย่างเวปดูนะครับ http://www.wheelpro.co.uk/spokecalc/ ส่วนล้อที่ผมขึ้นใหม่นี้ เป็นล้อที่ถอดออกมา ทำความสะอาด นะครับ เพราะจะมาใส่จักรยานคันใหม่ เลยรื้อมาทำความสะอาดและตั้งใหม่ เวลาขึ้น ต้องอาศัยความใจเย็น อยากได้ ละเอียด ก็ต้องยิ่งใจเย็นไม่ต้องรีบ ถือสุภาษิตไว้ว่า ช้าๆ ได้พล่า เล่มงาม อย่างนั้นเลยครับ 8-)
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

ZEN เขียน:แล้วอยากหัดเป็นช่างทำเองบ้างต้องเริ่มเรียนอะไรก่อน ใช้เวลานานแค่ไหนไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลย
ใช้เวลาไม่นานหรอกครับ ถ้าขยันที่จะฝึกและเรียนรู้มัน บ่อย ยิ่งประกอบบ่อยๆ ขึ้นล้อบ่อยๆ จะยิ่งทำให้เราชำนาญครับ
ที่ช่างเขาเก่ง ก็เพราะว่าเป็นงานของเขา เขาต้องทำทุกวัน ทำบ่อยๆด้วย เขาเลยได้ความชำนาญในการขึ้น ผมเคยเห็นช่างขึ้นล้อ ขึ้นอย่างเดียวสานซี่ลวด ยี่สิบนาทีก็เสร็จแล้ว แต่ผมเหรอฮ่าๆๆๆ เป็นชั่วโมงสำหรับ มือใหม่ กว่าจะนั่งนึกว่าซี่นี่มันต้องเอียงขนาดนี้ แล้วต้องไขว้เส้นนี้กับเส้น นี้โอ๊ยปวดหัว ตอนหลังจะหาเทคนิคได้เองหละครับ และจะรู้การเรียงลำดับการขึ้นเองได้ง่าย ผมขึ้นที่ละแถวสมมุติ ผมได้ดุมดิสมาดุม วงล้อ วง หาซี่ลวดความยาวต้องการได้ อันดับแรก ใส่ซี่ลวดทั้งหมด ลงไปในทุกรู้ของดุมสลับไปมาแทงใส่ เข้าทางซ้าย ส้น ทางขวาเส้น ในแต่ละรู แต่ละข้าง เมื่อใส่ได้ ทุกรู ทุกข้างแล้ว ก็เลือกด้านใดด้านหนึ่งอย่างเช่นเอาด่านโม่ขึ้นก่อนผมก็ค่อยๆ เอาเส้นปีกดุมข้างซ้าย เส้นสี่ลวดทีแถวฝั่งซ้ายขึ้นก่อนเลย เอาซี่ลวดใส่รูขอบล้อ(ดูด้วยว่าขอบล้อรู้นั้น มันกินพื่นที่ฝั่งเดียวกับดุมไหม นะครับ ใส่ไปที่ละเส้น และยึดดั้วย หัวซี่ลวดไว้ ขั้นอย่าเพิ่งตึงเอาแค่ไม่ให้หลุดก่อน จากนั้น เอาดุมข้างซ้าย เส้นลวดฝั่งขวา ขึ้นไปขัด เอานะครับ อันนี้จะยากนิดหน่อย ต้องฝึกให้ชำนาญไปเรื่อยๆครับ
เทคนิค ตอนขึ้นครั้งแรก หลังจากเส้นแรกใส่กับขอบล้อเรียบร้อย แล้วนับรูไปจากรูที่ใส่ นับไปถึงสี่ ก็เอาซี่ลวดเส้นต่อไปในด้านซี่ลวดเดียวกัน(หรือคิดง่ายๆว่า ซี่ลวดจากดุมเส้นนึง เว้นเส้นนึง แล้วอีกเส้นนึงนะแหล่ะครับ ใส่ไปเลย )
จะทำให้ขึ้นได้เร็วขึ้นครับ หรือว่างง อย่างไงก็ เอาล้อที่ขึ้นสำเร็จมานั่งดูและพิจารณาดูก็ได้คับ ว่าเส้นนี้มันจะไปรูไหน
เทคนิคอีกเทคนิค คือ ก็อปปี้ หรือ โคลนนิ่ง (ผมตั้งชื่อเองนะฮ่าๆๆ)วิธีนี้เหมาะสำหรับท่านไม่รู้ว่าขึ้นล้ออย่างไงเลย แต่อยากเปลี่ยนวงล้อใหม่ ใช้ดุมเดิม แต่ขอบล้อใหม่ที่ขนาด เท่ากับขอบล้อเก่า เอาขอบล้อมาทาบแนบติดกับขอบล้อเก่าแล้วเอา เชือก มัดไว้ติดกันโดยที่รู้ทุกรู้ ของขอบล้อใหม่ตรงกับ ขอบล้อเก่า พอเสร็จแล้ว ก็ค่อยๆ ถอดซี่ลวดออกทีล่ะเส้นแล้ว ก็ย้ายไปใส่รู้ขอบล้อใหม่ใสน็อต หัวซี่ลวดไว้ไม่ให้หลุด ค่อยๆทำจนครบทุกเส้น ท่านก็สามารถขึ้นล้อใหม่ได้ ในชั่วพริบตา เร็วกว่า รื้อแล้วมาขึ้นใหม่ด้วยครับ ที่เหลือ ก็แค่เอาไปจูนตั้งล้อเท่านั้นเอง
อธิบายคงจะเข้าใจยาก อย่างที่ผมบอก ต้องให้เห็นว่าทำอย่างไร กับตา มันจะง่ายกว่าเยอะครับ ถ้าใครสนใจ อยากลองทำเอง กับผม ผมกลับไทย ก็มาบอกผมก้ได้นะครับ เดี๋ยวช่วยสอนแนะนำให้ได้ครับ อาจทำเวิล์คชอป เราไปตั้งกลุ่ม หาสถานที่เงียบๆ ร่มรื่นปูเสื่อ นั่งเรียนฝึกขึ้นล้อ กับ จูนล้อกัน ก็จะดีไม่น้อยครับ แต่ อีกสี่เดือน กว่าจะกลับแหนะ :lol:
kaagy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: มือใหม่ใกล้เกษียน
Bike: TREK FuleEX5, Mongoose FreeRide,

โพสต์ โดย kaagy »

แอบอ่าน ด้วยคน :D :D
ถ้ามีเปิดสอนกัน ผมขอสมัคทเป็นลูกศิษย์ ด้วยคนนะครับ
รู้สึกเรื่อง ซี่ล้อ นี่มันยาก และ อยาก รู้ จริงๆๆ ครับ
ขอบคุณครับ ผม
Rendezvous
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: (081)7XX-X53X
team: ปั่นคนเดียว ตามใครไม่ทัน
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย Rendezvous »

ถ้าขึ้นได้เอง ทำได้ด้วยตัวเอง ก็จะดีมากครับ แต่จะคุ้มกับแท่นขึ้นซี่ลวดที่ต้องซื้อมาทำหรือเปล่านี่ซิครับ ยิ่งถ้าทำไม่กี่ล้อ หรือนานๆทำที อาจจะสู้ร้านที่เป็นมืออาชีพทำไม่ได้ ปล่อยเป็นหน้าที่ร้านมืออาชีพดีกว่า ล้อละ 100-150 บ. เขาดูแลให้ ไม่คดไม่เบี้ยว

ถ้าจะทำเป็นอาชีพ หรือเปิดร้านซ่อม รับขึ้นซี่ลวด ก็คุ้มที่จะลงทุน
AIRBUS A-319/320 Toulouse

อากาเส ยนฺติ อิทธิยา
KanTH
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย KanTH »

::: การตั่งซี่..เวลาวงล้อคด...ทำไงครับ...สอนหน่อยนะครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=63709 :::

-------------------------------------------------------------------------
http://www.bikeloves.com/board_qa/topic ... p?qID=3801
http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... p?qID=3801
-------------------------------------------------------------------------

KanTH ;)
kaagy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: มือใหม่ใกล้เกษียน
Bike: TREK FuleEX5, Mongoose FreeRide,

โพสต์ โดย kaagy »

ผมได้ คู่มือขึ้นซี่ล้อมา เป็น PDF ไฟล์ เนื้อหา ดี พอสมควร
ใคร สนใจ ขนาด 1.54MB.. ลงเมล์ หรือ PM มาผมจะส่งหัยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kaagy เมื่อ 10 ต.ค. 2009, 07:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

kaagy เขียน:ผมได้ Bike Wheel Building book.. เป็น PDF ไฟล์ เนื้อหา ดี พอสมควร
ใคร สนใจ ขนาด 1.54MB.. ลงเมล์ หรือ PM มาผมจะส่งหัยครับ
อ้า ดีเลยครับขอบคุณล่วงหน้า มากครับ ได้อะไรประดับความรู้เพิ่ม ผมชอบครับ
oatfriends@gmail.com ขอบคุณล่วงหน้าอีกทีครับ
switt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0 6 3 9 4 5 3 6 4 5
team: 6 6 C y c l e s
Bike: I n d y F a b T i D l x
ตำแหน่ง: Bangkok / Thailand

โพสต์ โดย switt »

สวัสดีครับ ให้ช่างขึ้นซี่ให้ก็ดีครับ แต่อยากลองทำดูเองก่อนครับ ภูมิใจดีครับ ถ้าไม่ไหวค่อยไปที่ช่างครับ ขอบคุณครับ
thomson
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike_2009
Bike: TREK , S-WORKS

โพสต์ โดย thomson »

Good Job Krub
531
TO1000
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891655901
team: ***NO***
Bike: MERIDA

โพสต์ โดย TO1000 »

ถ้าจะเอาง่ายๆครับแบบสมัครเล่นลงทุนไม่มากแต่ไม่ดีเ่่ท่าไร แบบลองกับของถูก
อุปกรณ์
1.ที่ตั้งล้อมอเตอร์ไซค์ ของใหม่ 800-1000 มือสองไม่เกิน 500
2.ตั้วตั้งซี่ลวดแบบกงล้อมีหลายขนาดในอันเดียว
3.วงล้อขึ็นสำเร็จ ขอบ 24 26 นิ้ว ตามร้านจักรยานราคาถูก ไม่เกิน 200 มีแบบ 24 36 รูเลือกเอา
ซื้อมารื้อลองตั้งดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”