ขอความคิดเห็นเหล่าพี่ๆเสือที่ภรรยาปั่นจักรยานด้วยครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ไข่กวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0914459***
team: Gig@bike
Bike: Trek 2.5, Giant OCR3, Giant ATX7, Giant ATX Limited, Java Fit Single Speed, LA Mirage
ตำแหน่ง: Ramindra 27, Bangkhen, Bkk.
ติดต่อ:

ขอความคิดเห็นเหล่าพี่ๆเสือที่ภรรยาปั่นจักรยานด้วยครับ

โพสต์ โดย ไข่กวน »

ผมได้ประกอบเสือภูเขาไว้ให้ภรรยาคันนึงเมื่อประมาณปีกว่าๆครับ สเปกกลางๆ เฟรม Giant ATX Limited กรุ๊ปเซ็ต Deore โช้คหน้า RST First ล้อขอบ Mavic 317 ดุม Novatec ดิสเคเบิล Tektro I/O ยาง Geax 1.25 แฟนก็ชอบนะครับ บอกว่ามันเบาดี ลื่นดี ส่วนมากก็ปั่นบนเทรนเนอร์เป็นหลักครับ อากาศดีๆค่อยเอาออกมาปั่นเล่นนอกบ้านครับ

ตอนนี้ผมจะงอกคันใหม่ของผมเอง ค้นๆจากคลังแสงมาก็ได้เฟรม Giant ATX-7 โช้คหน้า Manitou Minute ล้อ Alex ดุม Novatec ยังขาดชุดขับเคลื่อนกับเบรคครับ ตอนนี้มองไว้ 3 แนวทาง ขอความคิดเห็นนิดนึงครับ

1. พอเพียง : ผมมอง Groupset Alivio ตัวใหม่ที่เป็นมือรวมดิสน้ำมัน จานหน้ากะโหลกกลวง ถ้าเป็นท่านจะเอาชุด Alivio ใส่ให้ภรรยาแทน แล้วเอาชุด Deore มาใช้แทนหรือเปล่าครับ เพราะผมมองว่าภรรยาไม่ค่อยได้ปั่นเท่าไร แต่อีกใจนึงก็อยากให้เขาได้รับสิ่งดีๆจากเรา และเจ้าตัวเขาก็มีความสุขดีกับอะไหล่ที่ผมใส่ให้ตอนนี้
2. เท่าเทียม : ใส่กรุ๊ปเซ็ต Deore ให้เหมือนกันไปเลย อันนี้คงไม่มีปัญหาอะไร แค่เปลี่ยนเบรคให้แฟนเป็น Alivio ดิสน้ำมัน แล้วเอาเบรคเคเบิ้ล Tektro มาใช้เอง
3. หรูหรา : ใส่กรุ๊ปเซ็ต XT ไปเลย(แต่เบรคคงเป็น Alivio) คำถามเหมือนข้อแรกครับ แต่ข้อนี้ค่อนข้างกระเสือกกระสนหน่อย อาจจะต้องใช้เวลาสะสมอาวุธประมาณสองถึงสามเดือนครับ(สำหรับ XT) แต่ถ้าหา SLX ก็เหมาได้เลยในครั้งเดียวครับ

ตัวผมเองก็อยากจะใช้ของดีเหมือนกันนะครับ งบประมาณก็พอสู้ได้ เพียงแต่ว่าใจนึงก็อยากให้ภรรยาได้ใช้ของดีๆ เหมือนกัน
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ร่วมรณรงค์ ลดการใช้ภาษาวิบัติครับ

รถก็ไม่ค่อยแพง แถมแรงก็ยังไม่ค่อยมี :lol: :lol: :lol:
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

Re: ขอความคิดเห็นเหล่าพี่ๆเสือที่ภรรยาปั่นจักรยานด้วยครับ

โพสต์ โดย uten »

ถ้าเป็นผม จะเปลี่ยน XT Grout set ให้ศรีภรรยา แล้วเอาของเดิมมาประกอบคันใหม่เพราะผมรักเมีย 55555. อยากให้ได้สิ่งที่ดีๆ
แต่ถ้าจำกัดเรื่องงบประมาณ ผมเลือกที่จะพอเพียงและเพียงพอ แค่ออกกำลังกาย Goup Deore เหลือๆครับจะได้ไม่ต้องไปยุ้งกับคันเดิมของแฟนให้ปวดหัวเล่น
เชียร์ๆครับ ผมเองก็ประกอบให้แฟนปั่นจากอะไหล่เหลือๆจากการ Up เหมือนกัน สุดท้ายแฟนติดใจปั่นกับเราตลอด ปั่นไปออกทริป ปั่นกินลมชมวิว. ช้าบ้างเร็วบ้าง ตอนนี้ยังคิดจะประกอบหมอบให้แฟนอยู่เพราะแฟนปั่นไม่ทันเรา และประสิทธิภาพรถต่างกันพอสมควร
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ขอความคิดเห็นเหล่าพี่ๆเสือที่ภรรยาปั่นจักรยานด้วยครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

อิจฉาคนแฟนปั่นด้วยครับ แฟนผมนอนอ้วนอยู่ที่บ้าน วันๆชวนแต่กินจิ้มจุ่ม หมูกะทะ .....ซึ่งผมไม่ค่อยได้ไปด้วย :lol: ชุดเกียร์ส่วนตัวยังใช้ Deore 9sp อยู่เลย คิดว่า deore ก็น่าจะเพียงพอครับ ทั้งกรุ๊ป10sp มือ2 ราคาดีๆหาได้เรื่อยๆ หรือถ้าจังหวะดี XT มือสองมีมาให้เจอเรื่อยๆ อยากได้มากๆ แต่พอจะซื้อปุ๊บ โดนเมียด่าทันที.....อันเก่ามันพังแล้วหรอ เงินเหลือมากใช่มั้ย อะไรทำนองนี้ :oops: ทีมันแอบซื้อกระเป๋า รองเท้า เต็มห้องไปหมดเราว่าไม่ได้เลย

ปล. เมียผมมีรองเท้าประมาณ200 คู่ได้ กระเป๋าอีกมากกว่า50 ใบ
ไข่กวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0914459***
team: Gig@bike
Bike: Trek 2.5, Giant OCR3, Giant ATX7, Giant ATX Limited, Java Fit Single Speed, LA Mirage
ตำแหน่ง: Ramindra 27, Bangkhen, Bkk.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไข่กวน »

นายไวไวครับ เขียน:อิจฉาคนแฟนปั่นด้วยครับ แฟนผมนอนอ้วนอยู่ที่บ้าน วันๆชวนแต่กินจิ้มจุ่ม หมูกะทะ .....ซึ่งผมไม่ค่อยได้ไปด้วย :lol: ชุดเกียร์ส่วนตัวยังใช้ Deore 9sp อยู่เลย คิดว่า deore ก็น่าจะเพียงพอครับ ทั้งกรุ๊ป10sp มือ2 ราคาดีๆหาได้เรื่อยๆ หรือถ้าจังหวะดี XT มือสองมีมาให้เจอเรื่อยๆ อยากได้มากๆ แต่พอจะซื้อปุ๊บ โดนเมียด่าทันที.....อันเก่ามันพังแล้วหรอ เงินเหลือมากใช่มั้ย อะไรทำนองนี้ :oops: ทีมันแอบซื้อกระเป๋า รองเท้า เต็มห้องไปหมดเราว่าไม่ได้เลย

ปล. เมียผมมีรองเท้าประมาณ200 คู่ได้ กระเป๋าอีกมากกว่า50 ใบ
เข้าใจหัวอกเลยครับ ผมเองยังคอยบอกเพื่อนๆ ทั้งเพื่อนผม ทั้งเพื่อนเธอ ประมาณว่า "สงสัยเมียตรูจะเป็นตะขาบ รองเท้าแ-ม เต็มบ้าน"

:lol: :lol: :lol: :lol:
ร่วมรณรงค์ ลดการใช้ภาษาวิบัติครับ

รถก็ไม่ค่อยแพง แถมแรงก็ยังไม่ค่อยมี :lol: :lol: :lol:
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

เขาบอกว่ารถเมียต้องดีกว่ารถเรา เธอปั่นไม่เหนื่อยตามเราทันเธอสนุก ขออะไรเธอให้หมด แต่เธอจะอยู่กับเราตลอดถ้ารักเมียก็OK

ลงทุนให้เมียเราได้ผลประโยชน์ คิดว่าคุ้มค่าไหมละครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

คงต้องบอกภรรยาว่า XT เป็นรุ่นต่ำกว่า Deore ครับ แล้วภรรยาจะดีใจว่าสามีรักภรรยา ให้ของดีๆภรรยาใช้ :x :x :x
tom3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: น่าถีบ(20"ปั่น),พับ-เพียบ
Bike: 2 Topone + STRiDA + 2 Louis Garneau pop + Lamborghini Concetto + Oyama Skyline Pro + Merida Speeder T2 + Louis Garneau RSR-V
ตำแหน่ง: รามคำแหง52

โพสต์ โดย tom3 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ว่าใคร แต่ส่วนมากเห็นซื้อของห่วยกว่าของตัวเองให้ภรรยา ผู้หญิงเค้ารู้นะครับ แต่เค้าไม่พูด จักรยานภรรยาผมทุกคันสเป็คดีกว่าของผม เหตุผลเวลาออกไปปั่นด้วยกันภรรยาผมจะไม่ถูกทิ้งเพราะ เฟรมที่หนักกว่า ชุดขับที่ด้อยกว่า หน้ายางที่ใหญ่กว่า แรงผู้หญิงยังไงก็สู้ผู้ชายไม่ได้ ผมไม่เข้าใจพวกสามีที่หารถถูกๆสเป็ครองๆกว่ารถตัวเองให้ภรรยาเลย แล้วมาบ่นว่าซื้อให้แล้วไม่ปั่น รถแบบนี้ให้คุณปั่นคุณก็ไม่อยากปั่นใช่มั้ย? ก็ของมันห่วย หนัก ปั่นไม่ออก ปั่นไม่ทัน ถ้าเค้าปั่นสนุกเค้าคงไม่เลิกปั่นหรอกครับ ผมยอมที่จะปั่นยิกๆไล่ตามภรรยา ดีกว่าปั่นเบาๆแล้วทิ้งกันเป็นกิโลต้องมาจอดรอ สนุกตรงไหนอ่ะ ดีใจที่เจอคนคิดเหมือนกันครับ
ดีกว่าเดิน เพลินกว่าวิ่ง
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมพูดไป มันเป็นแค่มุกครับ

ที่จริงมันไม่ได้อยู่ที่ของสักเท่าไหร่ มันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า ผมซื้ออุปกรณ์กอล์ฟให้แฟน ซึ่งดีกว่าของผมแน่นอนเพราะผมใช้ของเก่าของคุณพ่อผม ผลคือคุณเธอได้ของใหม่มาแล้วก็ใช้งานอยู่แค่ไม่กี่ครั้งก็เลิกซะงั้น แบบนี้ก็ซื้อของแพงๆให้ไม่ลงครับ เสียดายเงินเหมือนกัน แต่ถ้าใจรักจริง เล่นกันยาวๆ ผมยินดีซื้อของดีๆให้ครับ
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ชอบ »

เอาของดีที่สุด เท่าที่ทำได้ ให้เมียครับ และ ที่สำคัญ ต้อง สวย ดูดีด้วย
ประสิทธิภาพ ไม่ดี เท่ากำลังใจ(สำหรับผู้หญิง)
ปล . รถเมีย แพง/ดีกว่าของผมทุกคัน ไม่ว่า MTB พับ แต่ เทอไม่ขี่หมอบ ขี่แต่ มินิซึ่ง ก้อ แ พ ง กว่า หมอบเรา
Buranayot
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816343844
team: ไม่มีครับ
Bike: Merida Big7 Lite1500

โพสต์ โดย Buranayot »

ถ้าแฟนปั่นจริงจัง กระเป๋าหนา จัดหนักไปเลยครับ สนองNeedที่น่ายกย่อง
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

คาถาบูชาเมียสามีต้องท่องให้ขึ้นใจ
https://socialcam.com/videos/XjOVu9O0?type=email
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
ชานล เพ็ชรฉ่ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864953011
team: TC 100 TC Randonnuers
Bike: Tandem หมอบ ภูเขา
ตำแหน่ง: สัตหีบ ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชานล เพ็ชรฉ่ำ »

อย่างน้อยควรเท่ากัน หรือดีกว่า เพื่อความผาสุขของชีวิตครอบคัว ที่หาซื้อด้วยเงินไม่ได้
กำลังกายที่แข็งแรง นำให้เกิดปัญญาและความเพียร
จากหนังสือ "พระมหาชนก"
ชานล เพ็ชรฉ่ำ
HugTmCp
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Chiangrai

โพสต์ โดย HugTmCp »

เหมือนๆกัน ดีสุด เพราะเราคู่กัน
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

อยากให้แฟนปั่นบ้างเหมือนกันครับ แต่แฟนไม่ปั่น เพราะกลัวสารพัดนานาๆ กลัวแดด กลัวขาโต กลัวรถบนท้องถนน ฯลฯ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”