จะเปลี่ยน ฟืงเป็น 8 สปีต ต้องเปลียน โม่ไม

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
*Max*
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0959231748
Bike: เสือภูเขา

จะเปลี่ยน ฟืงเป็น 8 สปีต ต้องเปลียน โม่ไม

โพสต์ โดย *Max* »

สวัดดีครับ ตอนนี้ผมปั่น เสือภูเขา อยู่ จานหน้า 3 จานหลัง 7 แต่อยากเปลียนเป็น หน้า3 หลัง 9 ผมต้องเปลียนอะไรบางครับ ผมต้องเปลียนโม่ด้วยไม่ครับ หรือเปลี่ยน ทั่งล้อเลย ช่วยชี้แจ้งด้วนนะครับ ขอบคุณครับ :cry:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: จะเปลี่ยน ฟืงเป็น 8 สปีต ต้องเปลียน โม่ไม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เฟืองเจ็ดต้องถอดมาดูครับ บางรุ่นใส่ได้ถึงสิบ บางรุ่นใส่ได้แค่เจ็ด
แล้วก็เฟรมที่ใส่เฟืองเจ็ด บางคันใส่ได้ถึงสิบเอ็ด บางคันก็ใส่ได้แค่เจ็ดเท่านั้น
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
*Max*
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0959231748
Bike: เสือภูเขา

Re: จะเปลี่ยน ฟืงเป็น 8 สปีต ต้องเปลียน โม่ไม

โพสต์ โดย *Max* »

ขอบคุณครับ ..... :D
ryuzamaru
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ryuzamaru »

ก็ ท่าหางหลังเป็น135 (วัดหางหลังโดยถอดล้อออกแล้ววัดจากในถึงใน ว่าได้135 มิลไหมครับ)

แล้วเกิดของเดิมเป็นเฟืองเกลียว แบบมีแกนปลดอยู่แล้วก็ไส่เฟืองเกลียว9 ได้อยู่ครับ ท่าหางหลังยังเป็นนอต ต้องแกะล้อแล้ววัดหางดูครับ วัดใน ว่าได้เกิน135ไหม แล้วเปลี่ยนจี่ไหม่ เป็นแบบแกนปลด แล้วไส่เฟืองเกลียว 9 (เฟืองเกลียว8 9 10 มีขายแต่ต้องพยายามหาหน่อย)

หรือ

ท่าของเก่าเป็นเฟืองเกลียว ก็เปลี่ยนดุม หรือเปลี่ยนล้อ

หรือ

เฟือง7บางตัวมีโอกาศเป็นสวม (แต่น้อยมาก แกะล้อออกมาดูว่ามีฝาเปิดเฟือง หรือเป็นรูให้ขันเลยครับแต่ท่าเป็นแกนน็อต ไม่น่าจะเป็นโม่)ก็ไส่9กับชุด9ได้เลยครับ
ขงเบ้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: ตามตะวัน..Follow The Sun..
Bike: BMX HARO SHREDDER'97
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย ขงเบ้ง »

*Max* เขียน:สวัดดีครับ ตอนนี้ผมปั่น เสือภูเขา อยู่ จานหน้า 3 จานหลัง 7 แต่อยากเปลียนเป็น หน้า3 หลัง 9 ผมต้องเปลียนอะไรบางครับ ผมต้องเปลียนโม่ด้วยไม่ครับ หรือเปลี่ยน ทั่งล้อเลย ช่วยชี้แจ้งด้วนนะครับ ขอบคุณครับ :cry:
ภูเขาน่าจะเป็น เฟืองสวม ที่เจอมาส่วนใหญ่โม่ 7 ก็ได้แค่ 7
ดุม XT ผมอยากจะให้ใส่เฟือง 8 ได้จะตายแต่ก็ใส่ไม่ได้ วันหลังจะเอารูปมาให้ชม
คงต้องเปลี่ยนดุมครับ ง่ายสุด เฉพาะดุมหลังก็ได้ ถ้าไม่ซีเรียสความต่างดุมหน้ากับหลัง
ถ้าจะเปลี่ยนเฉพาะโม่ ต้องหาข้อมูลอ่าน กระทู้ที่มีผู้ถามและมีผู้รู้มาตอบ ในบอร์ดนี้แหล่ะ พอดีผมไม่ได้เซฟไว้

รูปมาแล้วครับ ใช้เวอร์เนียวัดดุม XT 36 รู ความยาวโม่จะอยู่ที่ 31mm. รวม 2 ล้อรูปข้างล่างด้วย
รูปภาพ
ขุนพล 7 sp ทั้งหมด
รูปภาพ
ความหนา เฟือง 8sp
รูปภาพ
ลองสวมเฟืองกับโม่
รูปภาพ

เพื่อน ตจว.หาอะไหล่ชุดเกียร์ตัวไหนไม่ได้ PM มาคุยกัน ยินดีช่วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”