เครื่องมืออัดถ้วยคอ ##ลุงทำใช้เอง##

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
ปรีชา_สวนรามอินทรา19
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814580886
team: ศูนย์กีฬารามอินทรา
Bike: Mongoose

เครื่องมืออัดถ้วยคอ ##ลุงทำใช้เอง##

โพสต์ โดย ปรีชา_สวนรามอินทรา19 »

ที่จริงไอ้เจ้าเครื่องมือ headset cup press ของฝรั่งทำสวน ลุงก็มี
แต่เมื่อถึงคราวจะเอามาใช้งาน มันกลับไม่อยู่ มีคนเขายืมไปใช้ยังไม่มาคืน
คราวนี้ก็เลยเดือดร้อนต้องการใช้ คิดว่าจะซื้อใหม่เพราะเห็นมีขาย on line
ราคาสามพันกว่า ของจีนถูกกว่า "เครื่องมือทำสวน" เยอะ
ลุงพิจารณาอ่านโฆษณาในเว็บอยู่หลายวัน เห็นข้อความว่า
"ความคิดสร้างสรรคฺ เกิดจากความขาดแคลน"
ก็ลองทำเองดูบ้าง ตามคำแนะนำของคุณจั้ว ที่โทรคุยกัน
ผลงานออกมาหน้าตาแบบนี้

คงต้องปรับปรุงอีกเยอะ เพื่อใช้มีประสิทธิภาพ
การใช้งานที่ดี แม่นยำ เบาแรง และสะดวกใช้
ใครมีคำแนะนำเพื่อปรับปรุง ติ-ชมได้ครับ

ต้นทุนชิ้นงาน
แท่งเหล็กเกลียวยาว 12 นิ้ว 230 บาท
นัทตัวใหญ่ 2 ตัว ตัวละ 90 บาท
แหวนหน้าแปลน 4 ตัว ขอสนับสนุนจากร้านขายวัสดุก่อสร้าง

3 oct 2009
ผมกำลังปรับปรุง แท่งอัดถ้วยคอโดยจะเพิ่ม bushing cup adapter
เข้าไปช่วยประคองตัวถ้วยคอให้นิ่งขณะอัดเข้าไปครับ
กำลังหาดูว่าจะใช้วัสดุอะไรดี ที่มีความแข็งแรง และยืดหยุ่นบ้าง
อัดอยู่ภายในประคองถ้วยคอ
เคยเห็น DIY ของต่างประเทศเขาใช้ ข้อลดท่อทองแดง type K มาทำครับ
ช่วยผมคิดหน่อยว่าเราจะเอาอะไรมาใช้แทนได้ ที่สำคัญมันต้องมีขนาดภายนอก
พอดีกับขนาดภายในของถ้วยคอ 1 1/8 นิ้วด้วย เพื่อดันทรงให้ถ้วยคอคงรูปขณะถูกบับอัด

ลุงปรีชา_ซ่อมจักรยาน ใกล้สวนกีฬารามอินทรา19
ไฟล์แนบ
homemade_headset press01.JPG
homemade_headset press01.JPG (40.67 KiB) เข้าดูแล้ว 2890 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ปรีชา_สวนรามอินทรา19 เมื่อ 04 ต.ค. 2009, 08:33, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
เจษฎา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: surly :karate monkey
ติดต่อ:

Re: เครื่องมืออัดถ้วยคอ ##ลุงทำใช้เอง##

โพสต์ โดย เจษฎา »

เครื่องมืออัดแหวนที่ซางโช๊คได้มีการคิดค้นหรือยังครับคุณลุง :D
รูปประจำตัวสมาชิก
รถถีบขี้เมี้ยง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o๘o๔๔o๕๑๘๘
team: รถถีบขี้เมี้ยง
Bike: รถถีบเฒ่า
ติดต่อ:

Re: เครื่องมืออัดถ้วยคอ ##ลุงทำใช้เอง##

โพสต์ โดย รถถีบขี้เมี้ยง »

ขออนุญาติถามหน่อยครับ ถ้วยคอมี2แบบ แบบฝังกับไม่ฝังใช่ไหมครับ แล้วคอ 1 1/8" ต้องใช้ถ้วยคอแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
มือใหม่
pear
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866622237
Bike: Trek Bikes

โพสต์ โดย pear »

คนไทยไม่เป็นรองใครอยู่แล้วครับ(สนับสนุน)
"นิพพานัง ปรมัง สุขขัง" แปลว่า "นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง"
"นิพพานัง ปรมัง สุญญัง" แปลว่า "นิพพานเป็นธรรมอันว่างอย่างยิ่ง"
หมายความว่า "สูญจากกิเลส"
thaicom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-6207115
team: ไร้สังกัด แต่บัตรอยู่อุตรดิตถ์
Bike: LA & wheeler 6980
ตำแหน่ง: thaicom.co.th@hotmail.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaicom »

รถถีบขี้เมี้ยง เขียน:ขออนุญาติถามหน่อยครับ ถ้วยคอมี2แบบ แบบฝังกับไม่ฝังใช่ไหมครับ แล้วคอ 1 1/8" ต้องใช้ถ้วยคอแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
มือใหม่

ถ้วยคอนอกครับ
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^
รถถีบขี้เมี้ยง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o๘o๔๔o๕๑๘๘
team: รถถีบขี้เมี้ยง
Bike: รถถีบเฒ่า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย รถถีบขี้เมี้ยง »

thaicom เขียน:
รถถีบขี้เมี้ยง เขียน:ขออนุญาติถามหน่อยครับ ถ้วยคอมี2แบบ แบบฝังกับไม่ฝังใช่ไหมครับ แล้วคอ 1 1/8" ต้องใช้ถ้วยคอแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
มือใหม่

ถ้วยคอนอกครับ
ขอบคุณหลายครับ คุณ thaicom และเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
babypowder
สมาชิก
สมาชิก
Tel: (^^,)/ \(,^^)
team: @สาวก XT@
Bike: ปั่น1วัน หยุด1เดือน เลื่อนตลอด จอดสนิท
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย babypowder »

:D เก่งจังเลยครับ
:idea: ปล. เราน่าจะตั้งบอร์ด DIYไปเลยนะครับ ไว้รวบรวมกระทู้ดีๆพวกนี้ไม่ให้หายไปไหน ผมว่ามีประโยชน์มากๆเลย
แต่งให้สวย แต่งให้แรง แต่งให้ครบ จบแล้วขาย (^^")/

HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

เจ๋งมากครับ ตามมาเชียร์คนไทยด้วยกัน
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
boonuss
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KHS

โพสต์ โดย boonuss »

ใช้ยังไงครับลุง ขอดูภาพประกอบหน่อยครับ แหะๆ..มือใหม่หัดซ่อมอยากเห็นอ่ะครับ :mrgreen:
1RON HORSE
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย 1RON HORSE »

เจ๋งครับ 8-)
kengbtพะเยา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923411849
team: phayao bike club
Bike: EAGLE LTD
ตำแหน่ง: 168/4 ถ.ประตูชัย ต.เวียง อ.เมือง จ.พะเยา

โพสต์ โดย kengbtพะเยา »

:lol: สุดยอดคนไทย :lol: เยี่ยมคับ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ปรีชา_สวนรามอินทรา19 »

bushing cup adapters หน้าตาเป็นแบบนี้ ที่ใช้กับ HHP-2
แต่ของผมจะทำเลียนแบบโดยใช้วัสดุอื่น มาใช้แทนครับ
ไฟล์แนบ
HHP-2 bushing cup adapters.jpg
HHP-2 bushing cup adapters.jpg (6.49 KiB) เข้าดูแล้ว 2004 ครั้ง
สมาชิก
สมาชิก

แท่งอัดถ้วยคอเมื่อมี ตัวดันทรงถ้วยคอ (bushing cup adapters) บน-ล่าง อยู่ด้วยหน้าตาประมาณนี้ครับ
ภาพนี้เป็นของจริงยี่ห้อหนึ่งที่ขายในเว็บ on line ขอยืมมาเป็นตัวแบบหน่อย เพื่อให้คนอ่านเข้าใจ
ไฟล์แนบ
1935 headset cup press.JPG
1935 headset cup press.JPG (32.1 KiB) เข้าดูแล้ว 1936 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”