ฝาล็อคเฟืองหลัง ต้องทาจารบีที่เกลียวหรือเปล่าครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
cascode
สมาชิก
สมาชิก

ฝาล็อคเฟืองหลัง ต้องทาจารบีที่เกลียวหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย cascode »

ฝาล็อคเฟืองหลัง ที่ว่าต้องใช้แรง 40 Nm ต้องทาจารบีที่เกลียวหรือเปล่าครับ หรือขันแบบแห้ง ๆ เลย ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ฝาล็อคเฟืองหลัง ต้องทาจารบีที่เกลียวหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ทาก็ได้ไม่ทาก็ได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
cascode
สมาชิก
สมาชิก

Re: ฝาล็อคเฟืองหลัง ต้องทาจารบีที่เกลียวหรือเปล่าครับ

น้องหนึ่ง เขียน:ทาก็ได้ไม่ทาก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ ... จะทาจารบีก็กลัวมันคลาย เฟืองจะไปกัดโม่ จะไม่ทาจารบีก็กลัวเกลียวมันสึกและถอดเฟืองยาก
aloha75
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: nirone 7
ตำแหน่ง: เชียงราย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aloha75 »

ไม่น่าจะคลายได้นะครับ เวลาขันเข้ามันคลิ๊กๆถี่เลย เรียกว่าอะไรไม่รู้แต่ขันเกลียวล๊อคเป็นลูกคลื่นถี่ๆ ค่อนข้างแข็งมาก
cascode
สมาชิก
สมาชิก

aloha75 เขียน:ไม่น่าจะคลายได้นะครับ เวลาขันเข้ามันคลิ๊กๆถี่เลย เรียกว่าอะไรไม่รู้แต่ขันเกลียวล๊อคเป็นลูกคลื่นถี่ๆ ค่อนข้างแข็งมาก
งั้นผมทาจารบีดีกว่า สบายใจดี รักษาเกลียว ... ขอบคุณครับ
blacksilver
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817175570
Bike: MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย blacksilver »

ถึงไม่ทาก็มีจารบีในโม่อยู่ดีครับ เพราะงั้นทาเถอะ รักษาเกลียว
ส่วนเรื่องกลัวคลายนั้นไม่ต้องห่วงครับ ตอนถอดครั้งแรกขนาดเครื่องมือครบยังรู้สึกยากเลย
ยิ่งมีร่องฟันที่บ่าแหวนช่วงล็อคอีกด้วย อีกทั้งการคลายเกลียวเป็นทิศทางเดียวกับฟรีของโม่ เพราะงั้น ไม่มีทางคลายได้แน่ๆ
มือใหม่หัดปั่น ซักวันจะเทิร์นโปร ^^
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

ถ้าขันแน่นพอ ยังไงก็ไม่คลายครับ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
cascode
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ... ทาดีกว่า
ASDfasdfASDF
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF »

ผมจิตนิด ๆ ครับทาทุกชิ้นส่วนที่เป็นน๊อต :D
cascode
สมาชิก
สมาชิก

ASDfasdfASDF เขียน:ผมจิตนิด ๆ ครับทาทุกชิ้นส่วนที่เป็นน๊อต :D
เหมือนกันครับ :D เน้นรักษาเกลียวไว้ก่อน แต่ฝาล๊อคเฟืองนี่เกิดอาการลังเล ไม่แน่ใจ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”