สอบถามเรื่อง Frame size ครับ???

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
Numwan
สมาชิก
สมาชิก
team: ใครชวน...ไปด้วยหมด...

สอบถามเรื่อง Frame size ครับ???

โพสต์ โดย Numwan »

ผมสูง 170 หนัก 90 กก.ครับ ใช้ Bianchi Jab 2014 ล้อ 27.5 Size 17 รู้สึกว่ามันเอื้อมไปครับ เปลี่ยน Stem มาเป็น 40 mm.ก็แล้ว เปลี่ยนเป็นหลักอานตรงเลื่อนมาหน้าสุดก็แล้ว ยังรู้สึกว่ามันเอื้อมไปครับ เวลาขับไปซัก 20 กม.ขึ้นไปจะมีอาการปวดเมื่อยหลังและแขนมากเลยครับ...
เคยลองคร่อม Jab size 15 ก็รู้สึกว่ามันเล็กไปอีกเหมือนขี่รถเด็กเล่น...เลยอยากสอบถามว่ามีของค่ายไหนบ้างที่ขนาดอยู่ระหว่าง Bianchi jab size 15 และ 17 บ้างครับ...จะประกอบใหม่ ไม่ยึดติดค่ายครับ...ขอบคุณครับ
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

Re: สอบถามเรื่อง Frame size ครับ???

โพสต์ โดย mek777 »

ไม่แน่ใจว่าปั่นมานานรึยังครับ ถ้าไม่นานร่างกายอาจจะยังไม่ชิน หรือเซตรถไม่พอดี
จริงๆผมว่า 170 กับ Size 17 ก็ได้อยู่นะครับ ถ้าให้ดีลองถ่ายรูปตอนนั่งด้านข้างมาด้วย รับรองจะได้รับคำแนะนำดีๆเยอะเลยครับ ;) ;)
EATH GARY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813081694
team: เสือพุงพลุ้ย
Bike: LYNSKEY MT650
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

Re: สอบถามเรื่อง Frame size ครับ???

โพสต์ โดย EATH GARY »

ไซด์ก็ได้แล้ว ผมว่าเซ็ทรถไม่ได้มากกว่า
ลองหาเซ็ทรถดูคับ
มีแต่คนบ้าเท่านั้น ที่จะทำสิ่งเดิมซ้ำๆ แต่กลับหวังผลลัพธ์ที่แตกต่าง
Numwan
สมาชิก
สมาชิก

mek777 เขียน:ไม่แน่ใจว่าปั่นมานานรึยังครับ ถ้าไม่นานร่างกายอาจจะยังไม่ชิน หรือเซตรถไม่พอดี
จริงๆผมว่า 170 กับ Size 17 ก็ได้อยู่นะครับ ถ้าให้ดีลองถ่ายรูปตอนนั่งด้านข้างมาด้วย รับรองจะได้รับคำแนะนำดีๆเยอะเลยครับ ;) ;)
เพิ่งเริ่มต้นครับ...ยังไงช่วยแนะนำด้วครับ...ขอบคุณครับ :oops:
เสือห้วยใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-3916695
team: สมาคมจักรยานเมืองพัทยา Pattaya sport cycling association
Bike: SCOTT SCALE940

โพสต์ โดย เสือห้วยใหญ่ »

อยากให้ถ่ายรูปรถเอามาดู และวัดความยาวท่อนอนด้วย จะได้วิเคราห์ได้ง่ายขึ้นครับ :D
choteene
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Outpace
Bike: Fuji SST 1.0 ,GT Avalanche 1.0 upgrade
ตำแหน่ง: 36 ซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 38 แยก 1-1-1 ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choteene »

น่าจะต้องเป็นไซส์ 15 หรือ 16 นะครับ ^^
Numwan
สมาชิก
สมาชิก

choteene เขียน:น่าจะต้องเป็นไซส์ 15 หรือ 16 นะครับ ^^
ติดตรง Bianchi ไม่มี size 16 นี่สิคับ..ส่วน 15 ก็เล็กไป...เฮ้อออ set ไม่ลงตัวสักที....ว่าจะขายแล้วประกอบใหม่อ่ะครับ
choteene
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Outpace
Bike: Fuji SST 1.0 ,GT Avalanche 1.0 upgrade
ตำแหน่ง: 36 ซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 38 แยก 1-1-1 ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choteene »

ดูความยาวท่อนอนเป็นหลักครับ ^^
Numwan เขียน:
choteene เขียน:น่าจะต้องเป็นไซส์ 15 หรือ 16 นะครับ ^^
ติดตรง Bianchi ไม่มี size 16 นี่สิคับ..ส่วน 15 ก็เล็กไป...เฮ้อออ set ไม่ลงตัวสักที....ว่าจะขายแล้วประกอบใหม่อ่ะครับ
Numwan
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้แก้ปัญหาโดยวิธีเอาหลักอานเยื้องหลังที่ติดรถมา(ของ TEC) กลับให้มาเยิ้องหน้าเลื่อนมาได้อีกประมาณเกือบสามนิ้ว...ออกมาปั่นลองซัก 20 กม.โอเคมากครับ ปั่นสนุกขึ้นเยอะ...แต่ติดปัญหามุมอานมันเงยไปหน่อย สะเทือนกล่องดวงใจชะมัด ฮ่าๆๆๆ
bombermanhifi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized allez E5 REVOLUTION 2015

โพสต์ โดย bombermanhifi »

Numwan เขียน:ตอนนี้แก้ปัญหาโดยวิธีเอาหลักอานเยื้องหลังที่ติดรถมา(ของ TEC) กลับให้มาเยิ้องหน้าเลื่อนมาได้อีกประมาณเกือบสามนิ้ว...ออกมาปั่นลองซัก 20 กม.โอเคมากครับ ปั่นสนุกขึ้นเยอะ...แต่ติดปัญหามุมอานมันเงยไปหน่อย สะเทือนกล่องดวงใจชะมัด ฮ่าๆๆๆ
ปัญหาเดียวกันเลย มือใหม่ขอถามนะครับ ว่า แก้ปัญหาโดยวิธีเอาหลักอานเยื้องหลังที่ติดรถมา(ของ TEC) กลับให้มาเยิ้องหน้า ทำยังไงครับ มือใหม่ขอรูปดูหน่อยครับว่าทำยังไง
Numwan
สมาชิก
สมาชิก

bombermanhifi เขียน:
Numwan เขียน:ตอนนี้แก้ปัญหาโดยวิธีเอาหลักอานเยื้องหลังที่ติดรถมา(ของ TEC) กลับให้มาเยิ้องหน้าเลื่อนมาได้อีกประมาณเกือบสามนิ้ว...ออกมาปั่นลองซัก 20 กม.โอเคมากครับ ปั่นสนุกขึ้นเยอะ...แต่ติดปัญหามุมอานมันเงยไปหน่อย สะเทือนกล่องดวงใจชะมัด ฮ่าๆๆๆ
ปัญหาเดียวกันเลย มือใหม่ขอถามนะครับ ว่า แก้ปัญหาโดยวิธีเอาหลักอานเยื้องหลังที่ติดรถมา(ของ TEC) กลับให้มาเยิ้องหน้า ทำยังไงครับ มือใหม่ขอรูปดูหน่อยครับว่าทำยังไง
ก็แค่กลับด้านหลักอานมาไว้ข้างหน้าครับ ถอดเบาะออกใส่ใหม่ ลองดูครับ ไม่ยาก ตอนนี้ผมกำลังจะเจียรหน้าบ่ารับท่ออานให้มุมเบาะมันก้มลงมาอีกหน่อย
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

มาอ่านเจอ อยากรู้เลยลองทำดู "เยื้องหน้า" หมุนหลักอานจากหลังมาหน้า ถอดและกลับเบาะ
เป็นอย่างที่เห็นครับ พยายามปรับให้ก้มมากสุดแล้ว แต่ด้านหน้ามันยังยกมากเลย
ลองนั่งดู มันดุนน้องชายมาก ๆ ครับ
IMG_8285.JPG (119.24 KiB) เข้าดูแล้ว 329 ครั้ง
เจ้าของกระทู้คงแก้ไขได้
ส่วนผมเอาอย่างเดิมดีกว่า กลัวเป็นมะเร็งแบบนายแลนซ์ อาร์มสตรอง แค่ดันไปหน้าสุดก็พอ
ตอนนี้กล้ามเนื้อเริ่มอยู่ตัวแล้ว แขน หลัง คอ ไม่ปวด มีตึง ๆ ที่ฝ่ามือนิดหน่อย อีกน่่อยก็ชินและชิล
นี่ครับเยื้องหลังปกติ
IMG_8280.JPG (118.42 KiB) เข้าดูแล้ว 329 ครั้ง
Numwan
สมาชิก
สมาชิก

athi เขียน:มาอ่านเจอ อยากรู้เลยลองทำดู "เยื้องหน้า" หมุนหลักอานจากหลังมาหน้า ถอดและกลับเบาะ
เป็นอย่างที่เห็นครับ พยายามปรับให้ก้มมากสุดแล้ว แต่ด้านหน้ามันยังยกมากเลย
ลองนั่งดู มันดุนน้องชายมาก ๆ ครับ
ส่วนผมเอาอย่างเดิมดีกว่า กลัวเป็นมะเร็งแบบนายแลนซ์ อาร์มสตรอง แค่ดันไปหน้าสุดก็พอ
ตอนนี้กล้ามเนื้อเริ่มอยู่ตัวแล้ว แขน หลัง คอ ไม่ปวด มีตึง ๆ ที่ฝ่ามือนิดหน่อย อีกน่่อยก็ชินและชิล
Update ล่าสุดกลับมาใช้หลักอานตรงดีกว่าครับเลื่อนเบาะมาหน้าสุดครับ...เนื่องจากมีอยู่วันนึงครับ ไม่ทันระวังครับ กระแทกลูกระนาดลูกสูงครับ ลืมยกก้นครับ ทนไม่ไหวครับ...
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

athi เขียน:มาอ่านเจอ อยากรู้เลยลองทำดู "เยื้องหน้า" หมุนหลักอานจากหลังมาหน้า ถอดและกลับเบาะ
Update ล่าสุดกลับมาใช้หลักอานตรงดีกว่าครับเลื่อนเบาะมาหน้าสุดครับ...เนื่องจากมีอยู่วันนึงครับ ไม่ทันระวังครับ กระแทกลูกระนาดลูกสูงครับ ลืมยกก้นครับ ทนไม่ไหวครับ...
มีรูปให้ดูไหมครับ อยากรู้ว่ามันเลื่อนจากเยื้องหลังได้มากเท่าไหร่
มันขันน็อตตรงไหน เพราะเยื้องหลังมันยื่นออกไปให้ขันน็อตได้พอดี
ขอบคุณครับ
Numwan
สมาชิก
สมาชิก

athi เขียน:
มีรูปให้ดูไหมครับ อยากรู้ว่ามันเลื่อนจากเยื้องหลังได้มากเท่าไหร่
มันขันน็อตตรงไหน เพราะเยื้องหลังมันยื่นออกไปให้ขันน็อตได้พอดี
ขอบคุณครับ
เท่าที่วัดเทียบดูเลื่อนมาด้านหน้าได้มากกว่าหลักอานเยื้องหลัง(ของติดรถ) แค่นิ้วเดียวเองครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”