รบกวนสอบถามเส้นทางปั่นจากแยกประชานุกูลไปสุทธิสารหน่อยครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
birdvasabi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876740502
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand
Bike: KHS / KLEIN

รบกวนสอบถามเส้นทางปั่นจากแยกประชานุกูลไปสุทธิสารหน่อยครับ

โพสต์ โดย birdvasabi »

ผมอยากปั่นจักรยานไปทำงานน่ะครับ บ้านผมอยู่หมู่บ้านปูนซิเมนต์ตรงแยกประชานุกูล ส่วนที่ทำงานอยู่ที่ซอยอินทามระ 26/1 ทุกวันนี้ผมจะขับรถมาทางรัชดาแล้วเลี้ยววนลงวิภาวดีตรงสำนักงานเขตจตุจักรอ่ะครับ แล้วก็วิ่งวิภาวดียาวมาเลี้ยวซ้ายเข้าสุทธิสารเลยครับ แล้วถ้าผมคิดจะปั่นจักรยานมาทำงานไม่ทราบว่าสามารถปั่นมาทางไหนได้บ้างที่สามารถหลีกเลี่ยงรถได้มากที่สุด เพราะช่วงที่ผมกังวลมากที่สุดคือช่วงสะพานข้ามแยกรัชวิภาครับ แต่ถ้าวนลงวิภาวดีมาได้แล้วผมคิดว่าน่าจะไปได้เรื่อยๆ หรือผมควรจะปั่นย้อนไปวัดเสมียนทางโรคัลโรดก่อนแล้วยกขึ้นสะพานลอยข้ามถนนวิภาวดีไปอีกฝั่งก่อนแล้วค่อยปั่นตรงไปยาวๆเลย รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุนมากครับ :mrgreen:
JUST RIDE!!!
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike2Work
Bike: Strida LT
ตำแหน่ง: ประชาชื่น/บางกอก/ไทยแลนด์

Re: รบกวนสอบถามเส้นทางปั่นจากแยกประชานุกูลไปสุทธิสารหน่อยครับ

โพสต์ โดย kaiyang2029 »

สวัสดีครับผมอยู่ประชาชื่นเหมือนกันอยากจะแนะนำทางดังนี้ครับ
จากหมู่บ้านซีเมนต์
1.แยกประชานุกูล มุ่งหน้า มาแยกประชาชื่น โดยใช้ทางเดินเท้าสวนหย่อมที่ขนานคลองประปา
2.แยกประชาชื่น ตรงเข้าซอยข้างๆศูนย์ ISUZU เข้ามาสุดซอยบังคับเลี้ยวซ้ายตรงเซเว่นผ่านตลาดเล็กๆจนถึงถนนเตชะวนิช
3.จากนั้นตรงข้ามถนนแล้ววิ่งตรงลงอุโมงค์แล้วเลี้ยวขวามาทาง ถ.พระราม 6
4.จากนั้นตรงไปและเลี้ยวซ้ายเข้า ประดิพัทธิ์
5.ทีนี้ก็ตรงอย่างเดียวเลยครับ...ที่เหลือลองดูตามแผนที่ครับ

[googlemap=https://www.google.co.th/maps?saddr=%E0 ... tput=embed]ประชานุกูล-อินทามระ 26/1[/googlemap]
STRIDA2WORK
birdvasabi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand

Re: รบกวนสอบถามเส้นทางปั่นจากแยกประชานุกูลไปสุทธิสารหน่อยครับ

kaiyang2029 เขียน:สวัสดีครับผมอยู่ประชาชื่นเหมือนกันอยากจะแนะนำทางดังนี้ครับ
จากหมู่บ้านซีเมนต์
1.แยกประชานุกูล มุ่งหน้า มาแยกประชาชื่น โดยใช้ทางเดินเท้าสวนหย่อมที่ขนานคลองประปา
2.แยกประชาชื่น ตรงเข้าซอยข้างๆศูนย์ ISUZU เข้ามาสุดซอยบังคับเลี้ยวซ้ายตรงเซเว่นผ่านตลาดเล็กๆจนถึงถนนเตชะวนิช
3.จากนั้นตรงข้ามถนนแล้ววิ่งตรงลงอุโมงค์แล้วเลี้ยวขวามาทาง ถ.พระราม 6
4.จากนั้นตรงไปและเลี้ยวซ้ายเข้า ประดิพัทธิ์
5.ทีนี้ก็ตรงอย่างเดียวเลยครับ...ที่เหลือลองดูตามแผนที่ครับ

[googlemap=https://www.google.co.th/maps?saddr=%E0 ... tput=embed]ประชานุกูล-อินทามระ 26/1[/googlemap]
ว้าวววว น่าสนมากคับ ผมก็ไม่ได้นึกถึงเส้นนี้เลยครับ ต้องลองปั่นสำรวจดูซะหน่อยแล้ว ขอบคุนมากเลยครับ :D
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ประชาชื่น/บางกอก/ไทยแลนด์

เพิ่มเติม ข้อ3 ครับ...หากไม่อยากปั่นลงอุโมงก็สามารถเลี้ยวขวามาแยกสะพานแดง
แล้วเลี้ยวซ้ายตรงปั๋ม ปตท. ก็ได้ครับ จากนั้นตรงอย่างเดียวเลยครับ
STRIDA2WORK
birdvasabi
ขาประจำ
ขาประจำ

kaiyang2029 เขียน:เพิ่มเติม ข้อ3 ครับ...หากไม่อยากปั่นลงอุโมงก็สามารถเลี้ยวขวามาแยกสะพานแดง
แล้วเลี้ยวซ้ายตรงปั๋ม ปตท. ก็ได้ครับ จากนั้นตรงอย่างเดียวเลยครับ
โอเคคับ เด่วหยุดยาวสามวันนี้ผมจะลองปั่นไปสำรวจดูก่อนครับ ขอขอบคุนอีกครั้งครับผม :mrgreen:
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

เส้นทางน่าสนใจ ผมอยู่บ้านกลางกรุงรัชวิภา ทุกวันนี้ต้องยกรถข้ามสะพานลอยเพื่อไปอีกข้างของวิภาวดีตลอด ต้องลองดูเส้นนี้บ้างแล้ว :D
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ

compass เขียน:เส้นทางน่าสนใจ ผมอยู่บ้านกลางกรุงรัชวิภา ทุกวันนี้ต้องยกรถข้ามสะพานลอยเพื่อไปอีกข้างของวิภาวดีตลอด ต้องลองดูเส้นนี้บ้างแล้ว :D

จากบ้านกลางกรุงรัชวิภาผมใช้ทางลัดตามแผนที่ครับสะดวกดี
1.ปั่นเรียบคลองเปรมมาเข้าด้านหลังซอยตรง รีเจ้นท์ โฮม ซอยพงษ์เพชรนิเวศน์..และก็ปั่นเรียบคลองยาวๆครับ(มีช่วงข้ามทางรถไฟตรง ถ.ประชาชื่นนิดนึง)
เส้นนี้ปลอดภัยครับรถน้อยผมใช้ปั่นประจำ...

[googlemap=https://www.google.co.th/maps?saddr=%E0 ... tput=embed]บ้านกลางกรุง - ทางลัด[/googlemap]
STRIDA2WORK
birdvasabi
ขาประจำ
ขาประจำ

compass เขียน:เส้นทางน่าสนใจ ผมอยู่บ้านกลางกรุงรัชวิภา ทุกวันนี้ต้องยกรถข้ามสะพานลอยเพื่อไปอีกข้างของวิภาวดีตลอด ต้องลองดูเส้นนี้บ้างแล้ว :D
ตอนแรกผมก็คิดจะยกข้ามสะพานลอยเหมือนกันคับ แต่ต้องย้อนกลับไปทางวัดเสมียนอีก พอมาเห็นเส้นที่พี่ kaiyang2029 แนะนำแล้ว มันแหล่มกว่ามากเลยครับ :D
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ติดต่อ:

kaiyang2029 เขียน:

จากบ้านกลางกรุงรัชวิภาผมใช้ทางลัดตามแผนที่ครับสะดวกดี
1.ปั่นเรียบคลองเปรมมาเข้าด้านหลังซอยตรง รีเจ้นท์ โฮม ซอยพงษ์เพชรนิเวศน์..และก็ปั่นเรียบคลองยาวๆครับ(มีช่วงข้ามทางรถไฟตรง ถ.ประชาชื่นนิดนึง)
เส้นนี้ปลอดภัยครับรถน้อยผมใช้ปั่นประจำ...

[googlemap=https://www.google.co.th/maps?saddr=%E0 ... tput=embed]บ้านกลางกรุง - ทางลัด[/googlemap]
ขอบคุณครับ เส้นนี้ไม่เคยไปต้องลองซักหน่อย :D :D :D
KOKHOR
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย KOKHOR »

มาลองแนะนำเผื่อจะได้เป็นทางเลือกครับ

จาก หมู่บ้านปูนซิเมนต์ไทย ปั่น เข้าหมู่บ้านกลางกรุงรัชวิภา ครับพอออกมา (โดยปกติรถยนต์ออกมาเลี้ยวซ้ายอย่างเดียวเพื่อไปวัดเสมียน)แล้วเลี้ยวขวา ตรงถนนที่เขากั้นไว้ว่าเป็นทางตัน ปั่นจักรยานไปซัก 700-800 เมตร สังเกตทางซ้ายมือ จะมีทางสำหรับ จักรยาน มอเตอร์ไซด์ อย่างเดียวข้ามทางรถไฟ มาออกเส้น Local Road ตรงแถว กม.11 แล้ว ก็เลี้ยวขวา ตรงไปก็จะผ่าน
สถานีขนส่ง เลี้ยวขวาที่สามแยก เพื่อไปทาง เจเจมอลล์ มาถึงสี่แยกตรง อตก. เลี้ยวซ้าย เข้าซอยก็ทะลุออกเส้น พหลโยธิน กลับรถเพื่อวิ่งไป สะพานควาย
(ช่วงระหว่าง สถานีขนส่งถึง สะพานควายตรงนี้ จะมีรถเยอะหน่อยเพราะเป็นทางหลัก แต่ความหวาดเสียวน้อยกว่า เส้นอื่นๆ)

เส้นทางนี้ผมใช้ปั่นจักรยาน จากบ้าน บางซ่อนไป สวนจตุจักร สวนรถไฟ ครับ
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมลองปรับเส้นทางใหม่นิดนึงวันก่อนไปลองแล้ว จากประชาชื่นถ้าวิ่งเส้นในก่อนถึงโลตัส จะมีซอยทางลัดไปออกตรงสถานีรถไฟบางซื่อ (ไม่ต้องข้ามสะพานสูงๆ) จากนั้นก็เลอะตามถนนข้างรางรถไป จนสุดก็จะเจอถนนประดิพัทธ์ เส้นนี้ก็ง่ายดีครับ

https://maps.google.co.th/maps?saddr=%E ... 5&t=m&z=15
KOKHOR
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย KOKHOR »

ตอนแรกๆ ที่ยังไม่กล้าขึ้นสะพานสูง ผมก็ใช้เส้นนี้วิ่งออก ไปทางตึกแดง บางซื่อ แล้วออก ปูนซิเมนต์ไทย (ชื่อซอยพ่วงทรัพย์ ครับ)
compass เขียน:ผมลองปรับเส้นทางใหม่นิดนึงวันก่อนไปลองแล้ว จากประชาชื่นถ้าวิ่งเส้นในก่อนถึงโลตัส จะมีซอยทางลัดไปออกตรงสถานีรถไฟบางซื่อ (ไม่ต้องข้ามสะพานสูงๆ) จากนั้นก็เลอะตามถนนข้างรางรถไป จนสุดก็จะเจอถนนประดิพัทธ์ เส้นนี้ก็ง่ายดีครับ

https://maps.google.co.th/maps?saddr=%E ... 5&t=m&z=15
ซามูไร 2 ล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxx
Bike: เฟรสสัน ตราจรเข้
ตำแหน่ง: ทุกทีี่ท่อากาศดี

โพสต์ โดย ซามูไร 2 ล้อ »

.....สู้โว้ย.... :lol: :lol:
duljae
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0624180337
Bike: Yeah by Dahon, เสือหมอบวินเทจ
ตำแหน่ง: สวนหลวง กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย duljae »

ผมใัช้เส้นทางใกล้เคียงกับท่านบนครับ

..1.วิ่งคลองประปา พอผ่านทางรถไฟมานิด แล้วยกรถข้ามสะพานข้ามคลองประปา ตรงหน้าโรงเรียนพาณิชย์อะไรจำชื่อไม่ได้
แล้ววิ่งถนนอีกฝั่งรถน้อยดีครับ

2.ขี่ตรงไปเรื่อย มองซ้ายถึงปากซอยที่มีศาลเจ้าเลี้ยวซ้ายไปสุดเลย (จะให้ชัวร์ถามวินมอไซด์ว่าจะไปออกรถไฟบางซื่อ
เลี้ยวซอยไหน ตอนมั่วทีแรกผมก็ถามพี่วินนะ) เข้าซอยไปจะข้ามคลอง เลยไปมีสามแยกแล้วเลี้ยวขวา
อันนี้ตรงไปเรื่อย ๆไปออก SCG ใต้ดินบางซื่อ สถานีรถไฟบางซื่อ คราวนี้วิ่งผ่านรถไฟไปวิ่งเลียบทางรถไฟไปเรื่อยๆเลยครับ

3.พอถึง 4 แยก เลี้ยวซ้ายออกประดิพัทธ์ ตรงยาวสุทธิสารเลยครับ

หากอยากลองขี่วันหยุด PM มาหาผมได้ จะลองขี่ไปเป็นเพื่อนครับ
birdvasabi
ขาประจำ
ขาประจำ

KOKHOR เขียน:มาลองแนะนำเผื่อจะได้เป็นทางเลือกครับ

จาก หมู่บ้านปูนซิเมนต์ไทย ปั่น เข้าหมู่บ้านกลางกรุงรัชวิภา ครับพอออกมา (โดยปกติรถยนต์ออกมาเลี้ยวซ้ายอย่างเดียวเพื่อไปวัดเสมียน)แล้วเลี้ยวขวา ตรงถนนที่เขากั้นไว้ว่าเป็นทางตัน ปั่นจักรยานไปซัก 700-800 เมตร สังเกตทางซ้ายมือ จะมีทางสำหรับ จักรยาน มอเตอร์ไซด์ อย่างเดียวข้ามทางรถไฟ มาออกเส้น Local Road ตรงแถว กม.11 แล้ว ก็เลี้ยวขวา ตรงไปก็จะผ่าน
สถานีขนส่ง เลี้ยวขวาที่สามแยก เพื่อไปทาง เจเจมอลล์ มาถึงสี่แยกตรง อตก. เลี้ยวซ้าย เข้าซอยก็ทะลุออกเส้น พหลโยธิน กลับรถเพื่อวิ่งไป สะพานควาย
(ช่วงระหว่าง สถานีขนส่งถึง สะพานควายตรงนี้ จะมีรถเยอะหน่อยเพราะเป็นทางหลัก แต่ความหวาดเสียวน้อยกว่า เส้นอื่นๆ)

เส้นทางนี้ผมใช้ปั่นจักรยาน จากบ้าน บางซ่อนไป สวนจตุจักร สวนรถไฟ ครับ
ที่ผมศึกษาจาก google map ทางนี้ก็น่าสนใจคับ แต่ตอนแรกผมนึกว่าจะต้องย้อมไปวัดเสมียนก่อนถึงจะเข้าโรคัลโรดที่จะไปสวนรถไฟได้ อีกใจก็คิดว่าจะยกข้ามทางรถไฟก็กระไรอยู่ แต่ถ้ามีทางข้ามทางรถไฟสำหรับรถจักรยานไปได้ก็น่าสนมากเลยคับ ขอบคุนมากเลยคับ :mrgreen: :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”