ขอคำแนะนำหน่อยครับ......อยากทราบว่าขอบล้อ 36 H ที่เลือก จะใส่ยาง 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ......อยากทราบว่าขอบล้อ 36 H ที่เลือก จะใส่ยาง 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

โพสต์ โดย biohazard »

ใต้ฟ้าเดียวกัน เขียน:
juppy เขียน:ผมขอตั้งข้อสังเกตุ ขอบล้อที่ยกตัวอย่างมา ( mavic XM 317 , rigida andra 30 , Alexrims Adventure)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ถ้าดูในขอบล้อ จะเห็นว่าเค้าออกแบบให้ด้านในขอบล้อ มีผนังกั้น แบ่งเป็น3ห้อง ส่วนล้อ xc lite, xct เป็นห้องเดียว
แบบนี้หรือเป่าที่เป็นส่วนที่ทำให้รับแรงดันยางtouring ที่กระทำกับขอบล้อได้มากกว่า แบบด้านในเป็นห้องเดียว
ซึ่งน่าจะออกแบบให้ใช้กับยาง mtb ที่แรงดันต่ำกว่า และมีผลเรื่องน้ำหนักทำให้เบากว่าการซอยกั้นห้อง
เวลาเอาไปใส่กับยางtouring เมื่อต้องเบรคนานๆ ขอบล้อร้อน เจอยางดันสูง ขอบมันก็บานออก จะปริ จะแตก ยางจะปลิ้น
แล้วแต่ระยะเวลาและสภาพขอบล้อ
ขออนุญาตครับ...ถ้าตามข้อสังเกตุ"คุณ juppy" ข้างบนถูกต้องผมยังสงสัยต่ออีกว่า....

ทำไมขอบล้อรุ่นMavic XM317 ขอบล้อสำหรับ V Brake 36 รู
ออกแบบให้ด้านในขอบล้อ มีผนังกั้น แบ่งเป็น3ห้อง

รูปภาพ

แต่Mavic XM719ขอบล้อสำหรับ V Brake 36 รู (ซึ่งน่าจะเป็นรุ่นสูง
กว่าMavic XM317 )จึงกลับออก
แบบด้านในเป็นห้องเดียว อีกครับ

รูปภาพ

ปล.ขออนุญาตยืมรูปร้าน Bok Bok Bike มาประกอบน๊ะครับ หารูปไม่เก่งจริง ๆ ขอบคุณครับ

ผมว่าแบบนี้...เหตุผลตามข้อสังเกต "คุณ juppy" นี้ ไม่น่าจะถูกต้องทั้งหมดครับ
ขอแจม ด้วยความคิดเห็นส่วนตัว วิเคราะห์แบบเบื้องต้น และอ้างอิง spec ผู้ผลิต
อาจะดูเครียดๆ แต่จริงใจนะ :lol: :lol:

เรื่องนี้น่าจะอธิบายเอากันแบบให้เข้าใจนั้นคงจะยากน่าดู
เพราะเราทั้งหมด ก็ไม่ใช่คนออกแบบ เป็นแค่ผู้ใช้งาน
หากเราไม่เชื่อ spec แน่นอนเราก็ต้องมีความรู้ระดับนึงพอที่จะ ตัดสินใจได้ว่าเราจะใช้อันใหน

มาดูเรื่องของ "หลายห้อง"
ผมขอเรียกว่า section profile
จริงๆแล้ว เรามาตัดสินกันที่ section profile (desing)อย่างเดียวก็อาจจะไม่ใช่ทั้งหมด
แต่ก็เป็นเรื่องหลักๆและเป็นสิ่งแรกที่ต้องพิจารณา เพราะมันคือตัวกำหนดความแข็งแรงเลยล่ะ
แล้วค่อยมาดูส่วนประกอบอื่นๆ ด้วย ว่าเขาใช้วัสดุอะไรทำ กรรมวิธีการผลิตอย่างไร
และต่อมาที่ ต้องดูคือ เขาออกแบบมาเพื่อ วัตถุประสงค์อะไร และใช้ให้ตรงตามนั้น
อันนี้น่าจะสำคัญที่สุด สำหรับ end user

"รุ่นสูงรุ่นต่ำ"
เราต้องมาดูว่า รุ่นสูงกว่านั้นถูกออกแบบมาใช้งานในเรื่องใดบ้าง
มันไม่ได้หมายความว่ารุ่นต่ำกว่าจะไม่ดีเสมอไป
บางทีรุ่นสูงอาจจะไม่สามารถตอบโจทย์ในบางเรื่องที่เราที่เราต้องการก็ได้ หรือเราอาจจะไม่ต้องการคุณสมบัติขนาดนั้น
ลองสังเกตุง่ายๆ จาก เฟรมจักรยานนี่แหละครับ รุ่นสูง แค่โดนเหินกระเด็นใส่มักจะบุบและเป็นรอยได้ง่ายๆ
แต่รุ่นล่างราคาถูกกว่า ล้มกระแทก บางทียังไม่เกิดรอยเลย :lol: :lol:

ผมขอยกตัวอย่างนิดนึงนะครับ

เราลองมาดูขอ้อแตกต่างของ 317 กับ 719
แน่นอน ซึ่งมี section profile ที่ต่างกัน

1. การรองรับขนาดยางที่ต่างกัน เราจะใช้ยางเท่าไหร่ล่ะ สำหรับการทัวริ่งของเรา
2. 317 ต่อแบบ pined ส่วน 719 ต่อ แบบเชื่อม
ในทางอุดมคติ ตามที่ มาวิคบอกไว้ การเชื่อม แน่นอน เวลาล้อเหวี่ยง ไดนามิคบาล้านดีกว่าแน่อน เพราะว่าน้ำหนักของวงล้อ เท่ากันทุกๆ section
แต่ การต่อแบบ pined น้ำหนักแต่ล่ะ section ไม่เท่ากัน ตรงใหนมี pin ก็ย่อมมีน้ำหนักมากกว่า section อื่น ๆ เวลาล้อเหวี่ยงไดนามิกบาล้านไม่ดีแน่อน
ถ้าเป็นรถยนต์ ก็ทำให้ยางสึกเป็น บั้งๆ หากนำไปใช้เพื่อการแข่งขัน แน่นอนครับ ว่าอันใหนดีสุด ย่อมส่งผลแน่อน
แต่ถามย้อนกลับไปว่า เราปั้นเร็วจนยางสึกเป็นบั้งๆได้รึป่าว หรือว่าทำให้เรารู้สึกไม่สบายตัว บางทีงานของเราอาจจะไม่ต้องการขนาดนั้นก็ได้
3. กรรมวิธีในการผลิต ส่งผลอย่างไรบ้าง ราคาแน่นอน สูงตามความยุ่งยาก ต่อแบบพินง่ายมาก ตัดมาเสียบพินจบเลย
ต่่อแบบเชื่อม ต้องมีเครื่องเชื่อม เชื่อมเสร็จ ต้องเจียออก สิ่งเหล่านี้แหละครับ ทำให้มันกลายเป็นรุ่นสูงตามที่เรานิยามกัน เพราะราคามันแพง ตามกรรมวิธีการผลิต

อันนี้ขอเพิ่มเติมนะครับ
แน่นอน หากเราต้องการล้อที่ว่า ดีๆ (กรณีซีเรียส )
-ดู spec ก่อนเลยครับอันดับแรก ล้อบางรุ่น บางยี้ห้อ เขาเขียนบอกชัดเจนเลยว่า สำหรับทัวริ่ง ไม่ต้องมาคิดว่า คาดว่า อาจจะ น่าจะ เดาว่าใช้ได้นะ
-ผลการทดสอบ รีวิว ต่างประเทศ มีให้ศึกษามากมาย ลองพิจารณาดู กันเอาเองครัช :lol:
Is it possible that there are no coincidences ?
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ......อยากทราบว่าขอบล้อ 36 H ที่เลือก จะใส่ยาง 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

โพสต์ โดย Kami@GT »

...............เจอหน้าพี่ถามผมว่าไปก่อเรื่องอะไรใว้ เฮ้ยพักนี้ผมผมใส่ตะกร้อปากอย่างดีนะครัช เปิดกระทู้อ่านมาตอนแรกตั้งใจว่าจะไม่ยุ่ง แต่พอเปิดมาหน้า 2 รูปที่เอามาอ้างอิงนี่เป็นผมนี่หว่า ขอชี้แจงนะครับจะได้เคลียร์เพื่อความเป็นธรรมทั้งกับผู้ถูกพาดพิงและพี่ธานินทร์ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายด้วย ขอบที่ผมใช้เป็นขอบของ Alex รุ่น XC-ride ไม่ใช่รุ่นที่พี่ธานินทร์ขายนะครับ เข้าใจตรงกันนะ ผมใช้กับยางคอนติเนลตันรุ่น Top contact มีปัญหาดังที่กล่าวมาจริง นั่นคือยางไม่ขึ้นขอบ ไม่ว่าจะรื้อยาง ใส่ใหม่กี่ครั้งก็ได้แค่เกือบ ๆ ขึ้นขอบ รวมทั้งเอาน้ำสบู่มาลูบ สูบลมจนโอเวอร์สเปคแล้วก็ยังไม่ขึ้น อยู่ดี ผมคิดว่าคงเป็นเพราะผมประสบการณ์น้อย อาจจะใส่ยางไม่เป็นเลยของร้องให้พี่ๆ ในกลุ่มที่มีประสบการณ์ปั่นมานาน แต่อาจไม่ถึงแสนโลนะครัช ช ช ก็ปลุกปล้ำกันอยู่พักใหญ่ผลก็เหมือนเดิมคือยางไม่ขึ้นขอบ จำต้องกล้อมแกล้มปั่นไปทั้งยังงั้น ปั่นธรรมดาในความเร็ว 20 กว่า ๆ หรือใต่เขาก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่เมื่อไหร่ที่ปั่นในย่านความเร็วสูงเกิน 40 หรือลงเขา ยางหลังจะสั่นมาก สุดท้ายก็จะรั่ว ถอดยางในออกมาดูจะเป็นรอยเสียดสีเป็นริ้วยาว ๆ พองเป็นจุด ๆ เป็นเหมือนกันทั้ง 6 เส้น จนทำให้ทุกครั้งที่ต้องลงเขาต้องจูงลง ทางราบห้ามปั่นเกิน 30 พอกลับมาผมเปลี่ยนยางเส้นดังกล่าวไปใช้กับขอบอีกหลายรุ่นเพื่อทดสอบ ขอบที่ผมมีอยู่และใช้ทดสอบเช่น Mavic 117 รุ่นต่ำสุดเป็นขอบต่อ,Mavic 717 ,Mavic Crossland คือผมมีขอบล้อแค่นี้เลยทดสอบได้แค่นี้ ทุกรุ่นที่กล่าวมาไม่มีปัญหาอะไรขึ้นขอบตามปกติ
...............อนึ่งผมยังมียาง Continental City contact ขนาด 1.5 อยู่อีกคู่ที่มีปัญหากับขอบ Alex XC ride คล้าย ๆ กับกรณีข้างต้นแต่เบากว่าคือใส่ล้อแล้วขึ้นขอบยาก ต้องใช้น้ำมันพืชทาที่ขอบแล้วเติมลมโอเวอร์เสปกถึงจะขึ้นขอบ แต่ใช้กับขอบอื่น ๆ ที่กล่ามมาข้างต้นรวมทั้ง Alexrims Adventure ก็ขึ้นขอบปกติ
ส่วนที่ทำให้ยางมันรั่วนั่นก็คงเพราะยางมันไม่กลมพอวิ่งเร็ว ๆ เกิดแรงสั่นทำให้ยางนอกเสียดสีกับยางในเกิดความร้อนในจุดที่เสียดสีทำให้ยางสูญเสียคุณสมบัติและรั่วในที่สุด ปัญหาที่เกิดขึ้นผมคิดว่าเป็นเพราะยางกับขอบรุ่นนี้มันไม่เข้ากันมันไม่เกี่ยวว่าจะเป็นยางทัวริ่งหรือเป็นขอบ XC ไม่เกี่ยวว่าจะเป็นขอบ 3 ห้องหรืองห้องเดียว ทำไมมันไม่เข้ากันทั้งที่เสปกมันได้อันนี้ผมก็ไม่รู้สินะ หรือมันจะเป็นเฉพาะของกับผมก็ได้ ผมลองแล้วเลยเอามาบอกต่ออาจจะมีประโยชน์กับเพื่อน ๆ บ้าง แต่ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ อย่าเชื่อเพราะมันเป็นแค่สิ่งที่เขาพูดกันลองกันดูนะครับ
...............ล้อ Alex คู่นี้กับยาง Continental City contact 1.5 ผมได้เอาไปลุยทริปโหดในลาวเมื่อต้นปี ยืนยันว่าลุยได้สบายนะครัช ช ช ช อย่าให้อุปกรณ์มาถ่วงความฝันของเรา ของที่ทำมาเฉพาะทางมันย่อมเหมาะสมกว่า แต่ไม่ใช่สิ่งที่เรามีอยู่มันจะแย่จนใช้การไม่ได้ เหมือนจักรยานทัวริ่งย่อมเหมาะสมในการทัวร์แต่ไม่ได้หมายความว่าเสือภูเขาพันธ์ทางจะออกทัวร์ไม่ได้ถ้าเรารู้ศักยภาพของอุปกรณ์มีการเตรียมตัวที่ดี บวกใจที่สนุกกับเส้นทาง ไม่มีทางไหนที่ไปไม่ได้เพราะอุปกรณ์เป็นของตายแต่ศักยภาพในการเดินทางอยู่ที่คน
.
.

รูปภาพ
.
ปล.รูปประกอบเอาฮาเฉย ๆ นะครัชอย่าคิดมากคนวงการเดียวกันทั้งนั้นใจร่ม ๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kami@GT เมื่อ 31 มี.ค. 2014, 16:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

จากคำถามทั่วไป และก็มาเป็นข้อมูลทางเทคนิคที่สำคัญ
ช่วงนี้ผมว่างเยอะนอกจากคุยฟุ้งซานแล้วก็ต้องมีคุยเทคนิคด้วย :mrgreen:

ผมเองก็ได้ตอบกระทู้นี้ว่า "ใช้ได้" ไปคนแรกเลย

โดยเหตุที่(อดีดจักรยานผม)เต่าทอง Saga ก็ใช้ขอบ Alexrim XT19 ยาง Continental Tourride 26x1.75 ก็ใช้ได้ดี ซึ่งเป็นระกูล Alex กับ Conti เหมือนกัน (ขอบ Alexrim XT19 กับ XCT19 น่าจะเป็นอลูเส้นเดียวกัน (profile เดียวกัน) ต่างตรงที่ XT ต่อแบบ Sleave joint คือเอาแผ่นอลูอีกแผ่นทาบและย้ำ ส่วน XCT ต่อแบบ Welded joint คือเชื่อมหรืออาร์ค)
อีกคันใช้ Mavic XM819 กับ Conti RaceKing 26x2.0 ก็ไม่มีปัญหา(ไม่ค่อยได้ใช้)
และเพื่อนหลายคนก็ใช้ Mavic A719 กับ Conti Topcontact ก็ใช้ได้ดี

หลังจากอ่านไปอ่านมาและลองค้นข้อมูลระดับหนึ่ง

ขอกล่าวถึงอาการ "ยางไม่ขึ้นขอบ" ก่อนครับเนื่องจากมีข้อสังเกตุค่อนข้างชัด
ยาง/tire มีค่า bead stretching ความยืดหรือการขยายตัวของขอบยางเมื่ออัดลมเข้าไป ซึ่งมีทั้งค่าอัตราการยืดและค่าการยืดสูงสุด ที่ต่างกันไปแต่ละรุ่น ซึ่งโดยทั่วไปรุ่นที่รับน้ำหนักสูง/แรงดันสูงจะยืดน้อยลง

ขอบ/rim มี shape หรือ profile โดยเฉพาะตรงท้องที่ สูง ต่ำ โสลป แสควร์ ต่างกันแต่ละรุ่น โดยเฉพาะขอบสำหรับพวก tubeless จะมีท้องทรงแสควร์แน่

ดังนั้น
ขอบที่มีท้องทรงแสควร์ยางจะปีนขึ้นขอบ ยากกว่า
ขอบท้องสูง ขึ้นยากกว่า
ขอบที่มี tolerance บวก ขึ้นยากกว่า
ยางที่มี tolerance ลบ ขึ้นยากกว่า
ยางที่มี bead stretching ต่ำ ขึ้นยากกว่า เช่นยางที่รับงานหนัก ยางพวก UST เป็นต้น

เมื่อใดที่ของคนละฟากมาเจอะกันก็ยิ่งยากกกกกกหรือไม่สามารถไปเลย

ส่วนกรณีที่เด็กผู้ใหญ่และกำนันแว้นไปเจอ คงจะมีเหตุ เสียดายไม่ได้ไปด้วย ถึงได้ไปแต่คงไม่ได้เห็น เพราะเข็นไม่ทัน :mrgreen:

เท่าที่พอจะคาดคะเนได้ครับ

ไม่รู้รูปมาไหม? เอาอีกที อีกที
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย สส เมื่อ 31 มี.ค. 2014, 16:07, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
Rit by Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Rit by Tanin »

ขอบใจน้องหนุ่ยครับ ว่าจะไปถามอยู่เหมือนกัน
พี่เองไม่ได้ติดใจอะไร เพียงแต่ว่าข้อมูลก่อนหน้าไม่ถูกต้องเลยต้องหาข้อมูลมายืนยันเท่านั้นครับ
เพราะพี่เองก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร และนี่ก็เตรียมล้อชุดที่ว่า ขอบ Alex XCT19 และยาง Top Contact
จะใช้ไปเนปาลเสาร์นี้ครับ ใส่เรียบร้อย ขึ้นขอบกลมดีทุกอย่างครับ ยืนยันใช้งานได้

และเห็นด้วยที่ว่า ขอบอะไรที่เขาทำมาใช้ได้ทั้งนั้น
จะแข็งแรงพอหรือไม่อย่างไร อย่าไปทำให้ฝันเราเสียไปครับ
ใจร่มครับผม :D :D :D

โทษด้วยนะที่เอารูปมายืนยันก่อนหน้า
แต่ยังไม่เห็นหน้านะครับ :twisted: :twisted: :twisted:
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
Alohamamoru
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีใครคบ
Bike: TREK 830 Cromo...

โพสต์ โดย Alohamamoru »

สรุป ปัญหายางไม่ขึ้นขอบ กับขอบล้อและรุ่นยางบางรุ่นนั้น
ไม่มีวิธีแก้ไขได้ นอกจากเปลี่ยนยางใช่ไหมครับ :?:

เพราะของผมก็แก้ไม่ตก :cry:
ขอบKinlin xm-250 + Pana Tour Guard 26x1.75ขอบลวด
自転車と人は一つになる。
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

ลองทำสองอย่างดูครับ
ใช้เทปแคบ กับใส่สารหล่อลื่นช่วยแล้วอัดลมจนถึงแข็งสุดหรือเลยไปหน่อยถ้ามันขึ้นขอบแล้วค่อยปล่อยลงมาค่าที่ต้องการ
ไฟล์แนบ
xm250.jpg (34.5 KiB) เข้าดูแล้ว 654 ครั้ง
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
.
ล่าสุด ผมเตรียมรถเพื่อจะเดินทางไปปั่นที่เนปาล
ให้ลุงอี๊ดเอาชุดล้อ Alex XCT19 ใส่ยาง Conti Top Contact
ไม่มีปัญหาการขึ้นขอบแต่อย่างใด และจริงแล้วล้อชุดนี้เคยใช้กับยาง Schwalbe มาแล้วก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

ในรอบสี่ปีผ่านมากว่า 25,000 กม.ที่ปั่นทัวริ่ง ผมไม่เคยยางรั่วเลยครับ
ไม่นับก่อนหน้ามีบ้างแต่ไม่บ่อย
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
Alohamamoru
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีใครคบ
Bike: TREK 830 Cromo...

โพสต์ โดย Alohamamoru »

สส เขียน:ลองทำสองอย่างดูครับ
ใช้เทปแคบ กับใส่สารหล่อลื่นช่วยแล้วอัดลมจนถึงแข็งสุดหรือเลยไปหน่อยถ้ามันขึ้นขอบแล้วค่อยปล่อยลงมาค่าที่ต้องการ
รับทราบครับ ;)
自転車と人は一つになる。
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

ความสงสัยเป็น บ่อเกิดแห่งปัญญา
การทำให้หายสงสัย เป็นการทวีปัญญา
การจับเข่าคุยกัน. เป็นบ่อเกิดการคลายความสงสัย
ขอบคุณ กูรู ให้ความรู้หลายมุมและจริงใจ สามัคคีคือพลัง
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกความเห็น
สำหรับข้อมูลและเพิ่มความรู้ในเรื่องต่างๆ

ครับการคุยกันด้วยเหตุผล เป็นสิ่งที่ดีครับ
ผมยังอยากให้สมาชิก ThaiMTB คุยกันฉันพี่น้องแบบเมื่อก่อน
คุยกันด้วยใจ รู้ก็บอก ไม่รู้ก็ถาม แบ่งปันครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

คุยกันแบบแลกเปลี่ยนเรียนรู้ดีกว่า
แบบ "ฉัน พี่"/"ฉัน น้อง" ไม่ไหว ครับ
"เล่น" ทั้งรุ่นพี่-รุ่นน้อง....ไม่มีเว้น.. :lol: :lol: :lol:
ขำ ๆ คลายเครียดนะครับ ยังไงเราก็คอเดียวกันทั้งนั้น :roll: :cry:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สนั่น อันทเกตุ เขียน:คุยกันแบบแลกเปลี่ยนเรียนรู้ดีกว่า
แบบ "ฉัน พี่"/"ฉัน น้อง" ไม่ไหว ครับ
"เล่น" ทั้งรุ่นพี่-รุ่นน้อง....ไม่มีเว้น.. :lol: :lol: :lol:
ขำ ๆ คลายเครียดนะครับ ยังไงเราก็คอเดียวกันทั้งนั้น :roll: :cry:
ผมนะอยากคุยแบบพี่น้อง คอเดียวกัน
แต่ที่ตอบตอนแรก เพื่อแก้ข้อผิดพลาด
มันมีโลโก้ผมติดอยู่ครับ ไม่นั้นสมาชิกผมเข้าใจผิดได้ครับ

ชอบคำว่า "ใจร่มๆ" ของน้องหนุ่ยครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ทะลึ่งตึงตังไปเรื่อย
ตามสไตล์ผมครับ ไม่มีอะไร
ก็เหมือนพวกชอบบอก ขอราคาพิเศษ :lol: :lol: :lol:
แต่ผมขอ ราคากันเอง ดีกว่า..ยังงั้นแหละ...... :o :o :o :roll: :roll:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

Rit by Tanin เขียน:ล่าสุด ผมเตรียมรถเพื่อจะเดินทางไปปั่นที่เนปาล
ให้ลุงอี๊ดเอาชุดล้อ Alex XCT19 ใส่ยาง Conti Top Contact ...
เดินทางปลอดภัย ภาระกิจสำเร็จ
พี่ธาฯ พี่ตั้ม ลุงกตติ
น้องๆ ติดตามเชียร์อยู่ นะครับผม

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 04 เม.ย. 2014, 11:15, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
.
รูปภาพ
.
ทดสอบของจริงครับ
ทราบว่าเส้นทางเมืองไทย หรือลาวและเวียดนาม สู้เส้นทางที่ผ่านมาในเนปาลไม่ได้
แต่ล้อทั้งของ Mavic XC717 และ Alex XCT 19
มีทั้งยางที่ใช้ของ Schwalbe Marathon Plus Tour ของลุงกิตติ, Conti. Tour Ride, Conti. Touring Plus ของคุณตั้ม (ใช้ยางสองรุ่น)
และของผมใช้ Conti. Top Contact คู่กับล้อ Alex XCT 19 ไม่มีปัญหาแม้แต่คนเดียว
ล้อไม่คด ซี่ไม่ขาด ยางไม่รั่ว ตลอดทริป 15 วันที่ประเทศเนปาลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”