สอบถามเส้นทาง จุดข้ามแดน และที่พักระหว่างทาง ไทย>ลาว

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

สอบถามเส้นทาง จุดข้ามแดน และที่พักระหว่างทาง ไทย>ลาว

โพสต์ โดย tong66bkk » 13 มี.ค. 2014, 17:07

รบกวนผูรู้ สอบถามเส้นทางจุดข้ามแดน ไทย ลาว มีกี่จุดครับ หรือมี Link ใหนให้อ่านครับ
อยากจะเก็บข้อมูลไว้รอลมหนาวครับ :) หรือเป็นกระทู้รวมข้อมุลเส้นทาง ไทย>ลาว สำหรับผู้สนใจ

๑ไทย>ไปลาวเหนือ ๑ไทย>ไปลาวใต้-เส้นทางจุดข้ามแดน ที่พักระหว่างทาง และสถานที่หน้าเที่ยวหรือเมนุเด็จประจำถิ่น?

๑ไทย>ไปลาวเหนือ>สิบสองปันนา -เส้นทางจุดข้ามแดน ที่พักระหว่างทาง และสถานที่หน้าเที่ยวหรือเมนุเด็จประจำถิ่น?
-(อ้นนี้เขาใช้เส้นทาง R3A กันไหมครับ)

หรือท่านใดมีข้อมูล ไทย >ลาว >เวียดนาม -เส้นทาง -ที่พัก -สถานที่หน้าเที่ยว และหรือเมนุเด็จประจำถิ่น?

รบกวนฝากแบ่งปันข้อมูล เก็บไว้ในนี้ด้วยคราบบบ
แนบไฟล์
thai laos chaina mayma.jpg

Re: สอบถามเส้นทาง จุดข้ามแดน และที่พักระหว่างทาง ไทย>ลาว

โพสต์ โดย tong66bkk » 19 มี.ค. 2014, 09:44

กระทู้นี้มีประโยชน์ ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ link ไว้อ่านนะครับ
viewtopic.php?f=587&t=864795
แนบไฟล์
จุดข้ามแดน แต่ยังขาดรายละเอียวิธีข้าม
(จักรยานไม่ผ่าน ตม.ไทย)งงมะ
การกำหนดระยะทางต่อวัน

Re: สอบถามเส้นทาง จุดข้ามแดน และที่พักระหว่างทาง ไทย>ลาว

โพสต์ โดย tong66bkk » 19 มี.ค. 2014, 09:57

บทสนทนา กทม. คุงหมิง จีน(ยูนนาน)อ.จารึก กะฟังสำนวนที่ซือแป๋
http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/web ... &board=mtb

โพสต์ โดย tong66bkk » 19 มี.ค. 2014, 10:04

อันนี้ก็มีประโยชน์ กะมือใหม่ที่ยังไม่มีจักรยานอย่างผม ขออนุญาติ link ไว้อ่านตามเคยนะครับ
คนเกษียณ....เขียนให้อ่าน (2) (ภาค๑นี่อ่านแล้วนำ้ตาจะไหล)
viewtopic.php?f=56&t=344145&start=0

โพสต์ โดย tong66bkk » 19 มี.ค. 2014, 10:51

เจอแล้วครับ หลังจากเริ่มหาข้อมูลมาหนึ่งสัปดา ทริปที่ควรไปก่อน ที่จะไปไกลถึงยูนาน
http://bicyclethailand.com/retired-bike ... kers/#thai
แต่คงต้องลอครั้งที่๕ ปี๒๕๕๗
ค่อยๆอ่านไปจนเจอดี ปี๒๕๕๖ ถึงตอนนี้
viewtopic.php?f=57&t=767764

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ » 20 มี.ค. 2014, 18:29

ปักไว้ตามอ่าน-เก็บข้อมูล ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"

โพสต์ โดย ThinKingOFF » 03 เม.ย. 2014, 08:12

ขอเก็บไว้เป็นความรู้ด้วยคันนึงครับ :D
---------------------------------------
ปั่นตามๆเค้าไปงั้นแหละ

โพสต์ โดย tong66bkk » 03 เม.ย. 2014, 19:10

oh my god สุดยอดทริป ขออนุญาติ คุณJive เจ้าของกระทู้ มา Link ไว้อ่านล่าฝันนะครับ
viewtopic.php?f=56&t=830424
็hight light ห้ามผ่านหน้า 4และ6 อ่านจบ กท.นี้ก็มีความรุพอไปได้แล้ว ยังขาดอยู่ก็แต่จักรยานที่จะใช้ และอุปกรณ์ รวมๆแล้วก็ไม่ใช้น้อย

ลืมบอกขอบคุณ คือผมมาเจอกระทู้นี้ จากการติดตามลอยการอ่าน เขียนกระทู้ของ ท่านพิงธรรม (อ.จารึก) ขออนุญาติเอ่ยนาม ขอขอบคุณครับ
และขอขอบคุณๆ Jive เจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูง
ตาสว่างเลย

โพสต์ โดย tong66bkk » 13 เม.ย. 2014, 06:51

อันนี้ก็ข้อมูล ข้ามสะพานมิตรภาพ ไทย-ลาว ด้วยจักรยาน ทำอย่างไร ของเสือน้อย(พิงธรรม) ขออนุญาตินำมาเก็บรวมไวอ่านกันนะครับ
http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... p?qID=7599

โพสต์ โดย olek » 19 มิ.ย. 2014, 16:32

ปักไว้ด้วยคนครับ เผื่อมีโอกาส

โพสต์ โดย Idin-mongkon » 11 ก.ค. 2014, 21:44

ขอปักนะครับ
"ไม่ได้ดีกว่าเพื่อน" "แค่ดีกว่าตัวเอง"