I RIDE BICYCLE : Thorn Sherpa 530L - Internal Gear Hub with Trickstuff Exzentriker

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: My SURLY Long Haul Trucker : เริ่มต้นด้วย Frame + อะไหล่เสือภูเขาเก่าๆ มือสอง

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ

กลับมาอัพเดทนิดนึงครับ
ทดสอบวิ่งด้วยการใส่กระเป๋าหลัง หน้า ครบสามใบ
ขอแค่ 3 พอครับ ถ้า 5 ใบเพิ่มที่ตะเกียบคู่หน้าอีก 2 สงสัยจะต้องโบกแท๊กซี่ไป
ล้อเปลี่ยนจาก Mavic Crossride มาเป็น Alexrims + LX ครับ ลื่นกว่าเดิมเยอะ

เอาแค่ LX น่าจะพอสำหรับมือใหม่ขาไม่แข็งอย่างผม
สำหรับดุม XT ที่ไม่เลือกมาใช้ให้เหมือนชุดขับก็เพราะคิดว่า มันแค่เบากว่า LX เท่านั้น
ความลื่นน่าจะไม่ต่างกันมาก และอีกอย่างคือ ถูกใจดุม LX สีสวยกว่า แหะๆ
ครั้นจะไปเอา King มาใส่ ก็เดี๋ยวจะบานปลายไม่หุบซะก่อนครับ ต้องมานั่งขึ้นล้อ 32 ซี่ใหม่

กระเป๋าคู่หลังเป็นแพนเนียร์ Vincita Pro ครับ ใช้งานดีนะ
ถึงจะไม่หล่อเท่า Ortlieb ก็เถอะ (แต่ก็แอบเหล่อยู่นะ) แฮนด์เปลี่ยนจากเขาควายมาเป็นผีเสื้อ
ของ Zoom ครับ รูปทรงกระชับกว่าของ Santori ซึ่งเป็นผลดีในการปั่นในเมือง
ตำแหน่งมือจับเยอะกว่าแฮนด์หลายแบบ

ชุดขับก็ใช้แค่ XT ครับ น่าจะพอละ มีแค่ตีนผีที่เป็น XTR Reverse เท่านั้น (ตบรุ่นพี่มา)
จานหน้าเป็น Ridea 44T ครับ ซึ่งลองปั่นแล้วพบว่า ไม่ต่างกับจานกลมเลยฮะ หรือเราไม่รู้สึกก็ไม่รู้นะ
อื่นๆ ก็ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ รอเฟืองหลังโนเนมมันสึกซะก่อนค่อยเปลี่ยน

:D
แก้ไขล่าสุดโดย nuugoz เมื่อ 18 ม.ค. 2014, 21:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: My SURLY Long Haul Trucker : เริ่มต้นด้วย Frame + อะไหล่เสือภูเขาเก่าๆ มือสอง

รูปภาพ

Troll คันนี้ก็เปลี่ยนแปลงไปเยอะครับ เจอผีทัวร์ริ่งเข้าสิง
หน้าตาเลยออกมาอย่างที่เห็น โยกอะไหล่จาก MTB มาใส่เช่นกันครับ
หา Brooks มาแทน Spider แล้วซื้อตะแกรงหลังมาแบกกระเป๋า

ส่วนแฮนด์เป็น Richey แบบยาวครับ ยังกับไม้สอยมะม่วง
ถอดโช๊คออกซะแล้วเอาเจ้าของบ้าน ตะเกียบ Troll มาสะเทือนแขนเล่น
ใส่ขาตั้งซะ จะได้ไม่ต้องไปหาเสาพิงเวลาจอด อิอิ

สนุกไปอีกแบบครับ สำหรับการโยกอะไหล่ไปมา
หลายท่านที่ยังนึกไม่ออก บอกได้เลยครับว่า ย้ายได้แน่นอน
JaMajam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9123-4xxx
team: อกาลิโก
Bike: Giant HL7400 ; Royal BUGATTI; The Frog;Turbo24"
ตำแหน่ง: วัชรพล
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JaMajam »

ผมก็ทำคลอดมากับมือ เหนื่อยตอบคำถาม...คุณแม่บ้าน
ลูกสาวตัวเล็กของผมก็ไว้ใจไม่ค่อยได้ ...มีใจเข้าข้างคุณแม่ รายงานยิบ
แต่...เราภูมิใจได้ประกอบมันด้วยแรงของเรา...
"จักรยาน ช่วยซับเหงื่อโลก"
รสนิยม ชอบ รถเก่ามันเก๋าดี
คำพูดสำคัญ แต่ การกระทำสำคัญกว่า
การเมือง ศาสนา และรสนิยม งดแสดงความคิดเห็น
Aoddi09
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Aoddi09 »

:D :D :D :D :D :D :D :D :D
Logic will get you from A to B.
Imagination will take you everywhere.

ตรรกะจะพาคุณเดินทางจากจุด A ไปจุด B ได้
แต่จินตนาการจะพาคุณเดินทางไปได้ทุกที่
scoute
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย scoute »

สนใจอยากจะประกอบเหมือนกันครับ ถ้าใช้ของใหม่มือ 1 หมด พอจะแนะนำจัดชุดประหยัดให้ได้ไหมครับ (ผมมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องสเปคอุปกรณ์) :cry:
หรือว่าซื้อ Complete Bike จะคุ้มกว่า
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

scoute เขียน:สนใจอยากจะประกอบเหมือนกันครับ ถ้าใช้ของใหม่มือ 1 หมด พอจะแนะนำจัดชุดประหยัดให้ได้ไหมครับ (ผมมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องสเปคอุปกรณ์) :cry:
หรือว่าซื้อ Complete Bike จะคุ้มกว่า
ชุดขับใช้ DEORE+XT บางชิ้นได้อยู่นะครับ
Complete Bike ส่วนมากก็ใช้ DEORE
แนะนำหามือสองสภาพดีๆ มีเยอะครับ แต่ต้องรอจังหวะให้ดี
snowman2k
สมาชิก
สมาชิก
team: XLrider
ติดต่อ:

โพสต์ โดย snowman2k »

สับจานต้องใช้รุ่นไหนครับ ผมซื้อสับจาน XT มาใส่ไม่ได้
งงเลย เหมือนท่อมันเล็กไป :shock:
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

snowman2k เขียน:สับจานต้องใช้รุ่นไหนครับ ผมซื้อสับจาน XT มาใส่ไม่ได้
งงเลย เหมือนท่อมันเล็กไป :shock:
กระดิ่งทอง เขียน:XT จะเป็นดึงบนและดึงล่างในตัวเดียวกันครับ ถ้าซื้อของใหม่จะมีแผ่นรองสำหรับจับเฟรมไซต์ขนาด 31.8 หรือถ้าไม่ใส่จะใช้กับขนาด 34.9
ลองไปเช็คดูจุดนี้ดีกว่า ถ้าซื้อมือหนึ่งคงไม่มีปัญหาแต่ถ้ามือสองลองถามก่อนว่ามีแผ่นรองนี้มาด้วยหรือเปล่า (กรณีเฟรมเราเป็น 31.8)
:D
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ไล่หาของที่ชอบไปเรื่อยๆ ลามไปเรื่อยครับ
ตอนนี้จากอะไหล่เสือมือสอง ค่อยๆ เปลี่ยน ค่อยๆ ขยับไปทีละนิดๆ
กิเลสหนอกิเลส
:lol:
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

หมวกของอะไรครับ ใช้ดีมั๊ย? มินิรีวิวหน่อยครับผม ^_^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากรู้เช็คIPจิอิอิ เขียน:หมวกของอะไรครับ ใช้ดีมั๊ย? มินิรีวิวหน่อยครับผม ^_^
BERN BRENTWOOD ครับ ใช้ดี หมวกเบามาก คลุมถึงท้ายทอย และถอดข้างในซักได้
SuperWindow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0633592333
team: ฮิอิ้วไบค์
Bike: Trek

โพสต์ โดย SuperWindow »

สวยมากๆเลยครับ อยากได้บ้างจัง LHT ก็สวย TROLL ก็สวย ครับ :D :D :D :D อยากได้เฟรมมาย้ายอะไหล่เสือภูเขาบ้างจังครับ เก็บตังก่อน :D :D :D
ปั่นยันตะบันหมาก
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

ของผมที่ย้ายอะไหล่มาจาก Bigsur ก็ลงตัวดีครับ LHT size 56 แต่ผมเอายางแค่ 26" ชอบครับ ขี่ได้บ่อยเลย
คัน bigsur ยังมีแฮนด์กับโชคอยู่ชักคันอยากได้ Troll อีกแล้ว ถ้าเพิ่ม Troll ควรเป็น size ไหนครับ ผมสูง 182 แล้ว Troll นี่ฟิลลิ่งการขี่เป็นไงบ้างครับรบกวนฝากถามเพื่อนที่ใช้ หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้ครับ ล้อ Alexrim ตกคู่ละสักเท่าไรครับ กิเลสพึงระงับได้ด้วยการซื้ออย่างที่ว่าไว้ครับ
ไฟล์แนบ
t P1040816.jpg
t P1040816.jpg (88.49 KiB) เข้าดูแล้ว 722 ครั้ง
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

earthjumper เขียน:ของผมที่ย้ายอะไหล่มาจาก Bigsur ก็ลงตัวดีครับ LHT size 56 แต่ผมเอายางแค่ 26" ชอบครับ ขี่ได้บ่อยเลย
คัน bigsur ยังมีแฮนด์กับโชคอยู่ชักคันอยากได้ Troll อีกแล้ว ถ้าเพิ่ม Troll ควรเป็น size ไหนครับ ผมสูง 182 แล้ว Troll นี่ฟิลลิ่งการขี่เป็นไงบ้างครับรบกวนฝากถามเพื่อนที่ใช้ หรือผู้รู้ท่านใดก็ได้ครับ ล้อ Alexrim ตกคู่ละสักเท่าไรครับ กิเลสพึงระงับได้ด้วยการซื้ออย่างที่ว่าไว้ครับ
Troll น่าจะ 17 ขึ้นไปนะครับพี่ เป็นรถที่พุ่งมากกว่า LHT เยอะเลย
เฟรมยังคงเป็น MTB อยู่ การขี่ทางไกลอาจจะเมื่อยกว่านิดนึง
ส่วนล้อ ALEXRIMS ADVENTURE ผมใส่คู่กับดุม DEORE ตกประมาณคู่ละ 5,000 ครับ

:)
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

Troll เป็น Dirt Road Adventurer ครับ
ใส่ยางโหดๆได้ถึง 2.35
กล่าวคือเป็น MTB โคโมลี่ ที่แบกของเที่ยวได้สบายๆ ^_^
โดยรวมแล้ว ผมว่าก็โอเคนะครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”