รวมพลชาว ARAYA FEDERAL

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

รวมพลชาว ARAYA FEDERAL

โพสต์ โดย potae08 » 06 ต.ค. 2013, 11:06

หลังจากที่ได้ araya federal มาซักพัก ก็เลยอยากได้ ข้อมูลต่างๆจากพี่ๆเพื่อนๆคับ เรื่องการใช้งาน การออกทริป การตกแต่งต่างๆ หรือโชว์รถ และพูดคุยเรื่องต่างๆของ araya federal ก็มาแรกเปลี่ยนในนี้ได้เลยนะคับ ขอบคุณคับ :mrgreen: :mrgreen:

Re: รวมพลชาว ARAYA FEDERAL

โพสต์ โดย sCRIPTPER » 06 ต.ค. 2013, 16:50

แม็ก ชลบุรี ศรีราชาครัช มารายงานตัว

โพสต์ โดย asid » 06 ต.ค. 2013, 17:59

เฟิสท์ครับ
กระเป๋าจักรยานที่ไม่เหมือนใครลองเข้าไปดูและกด like ได้เลย
https://www.facebook.com/harmonbags

โพสต์ โดย bignat64 » 06 ต.ค. 2013, 19:31

ผมก็เพิ่งได้มาสักพักแล้วเหมือนกันเป็นเฟเดอรอลทีนะครับยังไม่ได้แต่งอะไรเลยเหมือนกันอยู่ในช่วงเริ่มสะสมกำลังกายในการออกทริป มีแค่ไฟกับกระเป๋าใต้เบาะเอง อยากได้บาร์เอนแต่เพื่อนๆชอบทักว่าเป็นวินเทจจะสวยเหรอเลยยังนิ่งไว้ก่อน ตอนนี้ยังเดิมๆอยู่ครับ ตัวผมว่าในการจัดชุดเกียร์ของตัวทีค่อนข้างดีสำหรับออกทริปทางไกลมากกว่าตัวหมอบครับ อนาคตต้องเปลี่ยนเบาะสักตัว(เก็บตังค์ก่อน)อยากได้BROOK,มากครับถ้าไดแล้วจะมาลงให้ดูครับ ตอนนี้ชมแบบเดิมๆไปก่อน ปกติผมจะไปแถวชอคโกแลตวิวล์วันเสาร์3ทุ่มขึ้นไปถึงประมาณเที่ยงคืนครับเจอกันทัได้ครับ ชื่อ วัฒน์นะครับ[album][/album]

โพสต์ โดย potae08 » 07 ต.ค. 2013, 09:16

สวัสดีคับ ผมอยู่แถวรามคำแหงคับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปน้อง FEDERAL มาให้ชมกันคับ ของผมก็เป็นแฮนตรงเหมือนกัน ตกแต่ไปบ้างแล้วเล็กน้อย ก็เป็นรถทัวริ่งคันแรกคันแรกที่มีเหมือนกันคับ :D :D

โพสต์ โดย potae08 » 07 ต.ค. 2013, 09:48

ช่วงรอรูป :D :D

มาดูปัญหาแรกที่เกิดกับผมก่อนแล้วกันคับ จากที่ได้รถมาทางร้านที่ซื้อจัดการเซ็ทมาให้แค่ประมาณ30-40% ส่วนที่เหลือผมมาเซ็ทเองที่บ้าน เนื่องจากแอบหนี้ไปซื้อและต้องรีบไปธุระต่อ :lol: :lol:

ปัญหาที่เจอหลังจากที่เซ็ทรถเสร็จแล้ว เพื่อเป็นข้อมูลให้พี่ๆเพื่อนๆได้คับ เบรคคับเบรค :shock: เสียงดังมาก ครั้งแรกที่ได้ลองขี่หน้าบ้าน ตกใจกับเสียงเบรคมาก ดังสุดๆเลย ทั้งหน้าและหลัง เวลาเบรคแล้วอายเลย คนหันมาดูว่าเสียงอะไร รีบเข้าบ้านแทบไม่ทัน :( :(
โทรถามร้านจักรยานแถวบ้าน เค้าบอกว่า araya ตัวนี้เป็นแบบนี้ ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค ก็โอเคว่าพรุ่งนี้จะไปซื้อผ้าเบรคเปลี่ยน แล้วก็มานั่งหาข้อมูลในW
สุดท้ายก็มาเจอปัญหาเดียวกับผมเลย ลองอ่านดู มีวิธีแก้ด้วย ลองทำเลยคับ แล้วก็ออกไปลอง สรุป เสียงหายเลย เงียบสนิท เป็นอันจบคับไม่ต้องเสียเงิน

วิธีมาจากกระทู้นี้คับ viewtopic.php?f=587&t=642838 ขอขอบคุณคับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย asid » 07 ต.ค. 2013, 10:36

ใช่ครับ มีปัญหาเรื่องเสียงเบรคเหมือนกัน แต่ปั่นไปเรื่อยแล้วเหมือนเครื่องมันรันอินเสียงก็หายไปครับ ตอนแรกนี่อายมาก :oops:
แต่รถหล่อ ก็ถมๆกันไปครับ :P
กระเป๋าจักรยานที่ไม่เหมือนใครลองเข้าไปดูและกด like ได้เลย
https://www.facebook.com/harmonbags

โพสต์ โดย potae08 » 07 ต.ค. 2013, 14:53

เอารูปน้อง FEDERAL มาให้ชมคับ ที่ทำเพิ่มไปก็มีแค่ชุดตะแกรง MASSLOAD 3ชิ้น
(ตอนแรกไม่ใช่ของยี่ห้อนี้ เป็นอีกยี่ห้อหนึง แต่ถอดออไปแล้ว ใส่ตะแกรงข้ายตะเกียบพอดีกับแกนปลดเลย ถอดแกนปลดไม่ได้ ตอนซื้อก็ถามแล้วนะว่าใส่รถตัวนี้ได้เปล่าติดอะไรหรือเปล่า คนขายบอกว่าใส่ได้ทุกรุ่น แต่ต้องดูดีนะ ไม่รับเปลี่ยนคืน ตกลงใสได้คับ แต่ถอดแกนปลดไม่ได้ :lol: :lol: เซ็งเลย )
ของ MASSLOAD ใส่ได้โอเคเลย ไม่ติดอะไรทั้งนั้น แถมถูกกว่าด้วย ต่อมาก็ขาตั้งกลางแบบขาเดียวคับ และก็แฮนด์ปีกผีเสื้อ เท่านี้ก่อน เดี๋ยวอย่างอื่นค่อยตามมา :lol: :lol:
แนบไฟล์

โพสต์ โดย meesang » 08 ต.ค. 2013, 11:03

เอสครับ อยู่แถวราชพฤกษ์ จรัญ13

โพสต์ โดย ลูกไก่ » 08 ต.ค. 2013, 14:31

ดีเลยกำลังอยากได้ทัวริ่งอยู่เหมือนกัน จะได้มีเพื่อนขี่ พี่เห็นมันมี2ตัว เอาตัวไหนดีกว่ากัน ราคาไม่แพงดี

โพสต์ โดย potae08 » 09 ต.ค. 2013, 07:24

ลูกไก่ เขียน:ดีเลยกำลังอยากได้ทัวริ่งอยู่เหมือนกัน จะได้มีเพื่อนขี่ พี่เห็นมันมี2ตัว เอาตัวไหนดีกว่ากัน ราคาไม่แพงดี

ในบ้านพี่ทีจอดไว้ก็ทัวริ่งได้นะผมว่า เสียดายจอดทิ้งไว้ตั้งหลายคัน ส่วนถ้าซื้อก็แล้วแต่ชอบคับ มันมีแฮนด์ตรงกับแฮนด์หมอบ เท่าที่เห็นๆตางกันที่ชุดขับกับขนาดล้อคับ ชอบแบบไหนก็จัดไป :D

โพสต์ โดย sCRIPTPER » 09 ต.ค. 2013, 15:48

อันนี้เป็นภาพที่ ถอดบังโคนกับตระแกรงท้ายออกครับ ส่วนตัวปั่นไซส์ 44 ครับ

รูปภาพ

โพสต์ โดย asid » 09 ต.ค. 2013, 20:52

อยากรู้ว่าชุดขับเคลื่อนสองตัวมันต่างกันเยอะมั้ยครับ ต่างกันยังไง มีรถแล้วแต่อยากหาความรู้เพิ่มเติมครับ

โพสต์ โดย potae08 » 10 ต.ค. 2013, 11:42

เห็นที่ร้านบอกแตกต่างกันคับ ส่วนตัวก็ยังไม่เคยเทียบเหมือนกัน

โพสต์ โดย นายอิ่มจัง » 11 ต.ค. 2013, 09:47

ของผมอัปเป็น 9 Speed แล้ว เปลี่ยนเป็นตีนผี Deore เฟือง Deore 12-36 จานหน้า Alivio 44-34-22 ชีพเตอร์ Compe รองรับ 9-10 speed แต่ไม่มีแก๊ก ใส่ตะแกรงหน้าหลัง ขาตั้งคู่ เปลี่ยนเป็นเบาะหนัง ใส่ขากระติก กระติก สแตนเลส ใส่กันคอพับด้วย กระดิ่งวินเทจ บันไดคลีต

รูปภาพ

รถคันนี้ชุดขับที่ติดมา เฟืองหลังใหญ่สุด 30 จานหน้าเล็กสุด 28 ผมว่าน้อยไปหน่อย บรรทุกหนัก ขึ้นเขาสูงชันนี่แย่เลย...เลยต้องอัปหน่อย ดีขึ้นเยอะ แต่รถคันนี้ น้ำหนักเยอะมาก น้ำหนักรถทั้งคันของผมประมาณ 15-16 กิโล ขึ้นเขาเหนื่อย แต่ทางตรงนี่ไหล ครับ ความเร็วไม่ตกเลย...