รบกวนขอเส้นทาง ขี่ท่องเที่ยวในเขาใหญ่ (หนี ผบ.ทบ. ไปท่องเที่ยว)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Tartac
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-677-7487
Bike: Specialized Rockhopper 2008
ตำแหน่ง: 51/1 ซ.บุญชูศรี ถ.ดินแดง เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400

รบกวนขอเส้นทาง ขี่ท่องเที่ยวในเขาใหญ่ (หนี ผบ.ทบ. ไปท่องเที่ยว)

โพสต์ โดย Tartac »

พอดีมีโอกาสที่ ผบ.ทบ. ไปสัมมนาที่ greenery เขาใหญ่ เราเลยถือโอกาสว่าขับรถไปส่ง และจะขี่จักรยาน ขึ้นไปกางเต๊นท์นอนที่เขาใหญ่ สัก 1 คืน เลยรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าสำหรับมือใหม่การขี่เดี่ยวขึ้นเขาใหญ่นี่ยากเกินไปหรือไม่ครับ หรือว่าผมแค่ขับรถไปจอดที่อุทยานแล้ว ค่อยปั่นเที่ยวภายในอุทยานก็พอครับ (มือใหม่ ซ้อมน้อยครับ) กะว่านอนสักคืน แล้วค่อยกลับมารับ ผบ.ทบ. ไปเที่ยวต่อ
จัดส่งที่
นายชัยยุทธ เจริญชัยกรณ์
51/1 ซ.บุญชูศรี ถ.ดินแดง แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400
รูปประจำตัวสมาชิก
mooza
สมาชิก
สมาชิก
team: คนชอบปั่น
Bike: Giant-IGUANA, ORBEA ALMA H20
ตำแหน่ง: พิทักษ์ มานัส 4/2 ซ.5 ถ.เทศบาล16 อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา 30130

Re: รบกวนขอเส้นทาง ขี่ท่องเที่ยวในเขาใหญ่ (หนี ผบ.ทบ. ไปท่องเที่ยว)

โพสต์ โดย mooza »

ช่วงนี้หน้าฝน คาดว่าคงไม่สนุกที่จะกางเต๊นนอนบนเขา ปั่นขึ้นไปก็เอาเรื่องพอสมควรสำหรับมือใหม่ ถ้าเจอฝนกลางทางยิ่งน่าห่วง ดูสภาพอากาศก่อนก็ดี เอารถไปจอดข้างบนแล้วปั่นเที่ยวจะดีกว่าครับ
กลิ่นไอธรรมชาติ สายลม แสงแดดและไอหมอก อ้อมกอดแห่งขุนเขา นามลือเลื่องมรดกโลกว่า เขาใหญ่
Mr.Green99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-698-9233
Bike: Araya Muddy Fox 9sp ,Surly Long Hual Trucker 9sp,Bridgestone WN 2000 NEO-COT, Tokyo Bike Mini
ติดต่อ:

Re: รบกวนขอเส้นทาง ขี่ท่องเที่ยวในเขาใหญ่ (หนี ผบ.ทบ. ไปท่องเที่ยว)

โพสต์ โดย Mr.Green99 »

แนะนำขับรถขึ้นครับ จอดที่ลานกลางเต๊นท์ลำตะคอง ปั่นจากที่พักไปน้ำตกผากล้วยไม้ น้ำตกเหวสุวัต แล้วกลับไปที่โชนธนะรัตน์ แล้วมากินข้าวที่ที่ทำการ ขากลับเข้าทางสนามกอล์ฟ ถ้าแรงเหลือก็ขึ้นเขาพระตำหนักก่อนก็ได้แล้ว ตัดออกมาที่กางเต๊นท์ลำตะคองได้เลยครับ

ลองเข้ามาดูรายละเอียดเส้นทางได้ครับ
http://www.endomondo.com/workouts/22935 ... k.facebook

facebook : ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพชุมชนบวบขม

เข้ามาร่วมสนุกกันได้ครับEndomondo Cycling Thailand
https://www.facebook.com/groups/193683270773728/

อยากทำอะไร อย่ารอ อย่าคิดว่าทำไม่ได้
ทำเลยครับ ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้ทำ
jinandjoy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jinandjoy »

ชันนะครับฝั่งปากช่องอ่ะครับ ฝนอีก เป็นผมถ้าแค่หนีเที่ยว จะเอารถไปจอดข้างบนปั่นเล่นอยู่ข้างบนเสร็จแล้วเอาใส่รถกลับมานอนรีสอร์ต อิ.อิ.
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

Tartac เขียน:พอดีมีโอกาสที่ ผบ.ทบ. ไปสัมมนาที่ greenery เขาใหญ่ เราเลยถือโอกาสว่าขับรถไปส่ง และจะขี่จักรยาน ขึ้นไปกางเต๊นท์นอนที่เขาใหญ่ สัก 1 คืน เลยรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าสำหรับมือใหม่การขี่เดี่ยวขึ้นเขาใหญ่นี่ยากเกินไปหรือไม่ครับ หรือว่าผมแค่ขับรถไปจอดที่อุทยานแล้ว ค่อยปั่นเที่ยวภายในอุทยานก็พอครับ (มือใหม่ ซ้อมน้อยครับ) กะว่านอนสักคืน แล้วค่อยกลับมารับ ผบ.ทบ. ไปเที่ยวต่อ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

- สนับสนุนข้อมูลแผนที่เส้นทางเขาใหญ่ ละกันนะครับ เลือกเส้นทางปั่นเอาเองตามสะดวก ไม่ว่านักปั่น มือเก่า มือใหม่ เขาใหญ่มีอะไรที่น่าสนใจไม่รู้เบื่อ สำหรับมือเก่าทัวริ่ง เขาใหญ่เหมือนสนามซ้อมหลังบ้าน
- แต่หากเป็นมือใหม่ หากทำการบ้านไปก่อน การปั่นเขาใหญ่ก็ไม่ยากเกินไปหรอกครับ ไม่ว่ารถพับล้อยี่สิบนิ้ว เสือหมอน หรือทัวริ่ง ปั่นเที่ยวเขาใหญ่ได้ทุกประเภทจักรยาน จขกท. แจ้งว่าจะปั่นฝั่งปากช่องหรือครับ ฝั่งปากช่องมีจุดชันสุด ที่นิยมเข็นกัน คือ จุดชมวิว กม. 30 (ในแผนที่แผ่นล่างสุด) หากปั่นแล้วเกียร์ไม่พอ ไม่ใช่เรื่องแปลก เกียร์สอง(ขา)เรามี เข็นไม่เกินกิโลครับ เข็นช้าๆ แค่สิบห้านาทีก้อพ้นเนิน จากนั้นก็ปั่นได้แล้ว
- แต่ช่วงนี้หน้าฝนปั่นตากฝนบนเขา หากทำตัวเป็นมิตรกับฝน และภูเขาได้ ก็ปั่นเที่ยวเขาใหญ่ได้ เขาใหญ่สำหรับผมถือเป็นโรงเรียนเตรียมอุดมทัวริ่ง ให้เราได้ใช้ความรู้ทั้งการปั่นไต่เขา การปั่นทางไกล การพักนอนด้วยเต็นท์ และหลายๆอย่างในแบบที่ทัวริ่งทางยาวๆ ต้องเจอ หากเริ่มต้นสัมผัสเขาใหญ่ได้ด้วยจักรยานและสอบผ่านได้ ก็เป็นจุดเริ่มที่ดี ไปต่อได้อีกหลายๆ มหา'ลัย นักจักรยานที่ผ่านเขาใหญ่ได้มักสามารถปั่นเที่ยวที่ต่างๆ ได้ทั่วประเทศทีเดียวครับ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 ก.ย. 2013, 11:15, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

เยี่ยม เลยครับ
รวมมิตร เขาใหญ่
หากมือใหม่ ซ้อมน้อย ขึ้นฝั่งปากช่องชันมาก มือใหม่อาจจะไม่สนุก หน้าฝนขึ้นเขาอันตราย แต่หากขึ้นฝั่งปราจีน พอได้ปั่นลุยฝนสนุกอีกแบบ

ถ้าเป็นผม อ้างอิงแผนที่ที่ 4 ของคุณซาเล้งฯ
แบ่งเป็น 2 วัน วันแรก จากกรีนเนอรี่ ออกวัดหมูสี ผ่านปาลิโอ ออกเส้นมิตรภาพ วนซ้าย ฟาร์มโชคชัย แล้วเข้ามา ซอยแดรี่โฮม เลาะเชิงเขาดงพญาเย็น ทะลุเส้นธนะรัตน์ กลับ กรีเนอรี กลับมานอนโรงแรมกับ ผบ.

วันที่สอง กรีเนอรี่ ผ่านหน้าอุทยาน ไม่ต้องขึ้นเขาใหญ่ ออกคีรีมายา มงกุฏคีรีวัน อ่างเก็บน้ำลำพระเพลิง หรือ แรงเหลือดันเนินมาอีกหน่อย cup of love แล้ว วนกลับ

ทั้งสองเส้น มีเนิน สลับขึ้นลง พอสมควร รับรองไม่เบื่อ หากนับเฉพาะ elevation gain อาจจะใกล้เคียงขึ้นเขาใหญ่

เมื่อมั่นใจ ซ้อมอีกหน่อย กลับมา ขึ้นเขาใหญ่ จริงๆ ก็ได้ เขาใหญ่ไม่หนีไปไหน รอคอยนักปั่นอยู่เสมอ
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
tano
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon obi wan , surly cross check

โพสต์ โดย tano »

เสือกลัวหมา เขียน:เยี่ยม เลยครับ
รวมมิตร เขาใหญ่
หากมือใหม่ ซ้อมน้อย ขึ้นฝั่งปากช่องชันมาก มือใหม่อาจจะไม่สนุก หน้าฝนขึ้นเขาอันตราย แต่หากขึ้นฝั่งปราจีน พอได้ปั่นลุยฝนสนุกอีกแบบ

ถ้าเป็นผม อ้างอิงแผนที่ที่ 4 ของคุณซาเล้งฯ
แบ่งเป็น 2 วัน วันแรก จากกรีนเนอรี่ ออกวัดหมูสี ผ่านปาลิโอ ออกเส้นมิตรภาพ วนซ้าย ฟาร์มโชคชัย แล้วเข้ามา ซอยแดรี่โฮม เลาะเชิงเขาดงพญาเย็น ทะลุเส้นธนะรัตน์ กลับ กรีเนอรี กลับมานอนโรงแรมกับ ผบ.

วันที่สอง กรีเนอรี่ ผ่านหน้าอุทยาน ไม่ต้องขึ้นเขาใหญ่ ออกคีรีมายา มงกุฏคีรีวัน อ่างเก็บน้ำลำพระเพลิง หรือ แรงเหลือดันเนินมาอีกหน่อย cup of love แล้ว วนกลับ

ทั้งสองเส้น มีเนิน สลับขึ้นลง พอสมควร รับรองไม่เบื่อ หากนับเฉพาะ elevation gain อาจจะใกล้เคียงขึ้นเขาใหญ่

เมื่อมั่นใจ ซ้อมอีกหน่อย กลับมา ขึ้นเขาใหญ่ จริงๆ ก็ได้ เขาใหญ่ไม่หนีไปไหน รอคอยนักปั่นอยู่เสมอ
เห็นด้วยตามนี้เลยครับ...แต่ทางเส้นมิตรภาพนี่รถใหญ่เยอะระวังสักหน่อยนะครับพอเลี้ยวเข้าซอยแดรี่โฮมได้ก็สวยแล้วครับ
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

ถ้ามือใหม่ อ่อนซ้อม.. :o :o :o
. ถ้าขึ่นเขาใหญ่ฝังนี้ ต้องซ้อมแล้วก็ซ้อมๆๆ มามากพอนะ และ ควรมีประสมการณ์ขึ่นเขามาบ้าง อีกอย่าง ทางแคบ รถมากด้วยวันหยุด ( ปลอดภัยไว้ก่อนครับ ):P :P :P

วิ่งวงกลมไป แดรี่โอม ตามพี่ ซาเล้งฯว่ามา น่าจะสนุกกว่านะ ของกิน น้ำ ระหว่างทางเพียบ ทางเนินสลับลงพอขำๆ
ออกจากที่พัก จะวิ่งวนซ้ายผ่าน ฟาร์มโชคชัย ผ่านแดรี่โอม กลับสู้ที่พัก ไม่เกิน70กิโล ( ขากลับจาก แดรี่โอมปั่นขึ่นเนินนะ เนิบๆๆ สลับลงนิดๆๆ ขับรถจะดูไม่ค่อยออก ถ้าขี่แล้วจะทราบ )
แก้ไขล่าสุดโดย pokemon2010 เมื่อ 10 ม.ค. 2014, 18:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

Mr.Green99 เขียน:แนะนำขับรถขึ้นครับ จอดที่ลานกลางเต๊นท์ลำตะคอง ปั่นจากที่พักไปน้ำตกผากล้วยไม้ น้ำตกเหวสุวัต แล้วกลับไปที่โชนธนะรัตน์ แล้วมากินข้าวที่ที่ทำการ ขากลับเข้าทางสนามกอล์ฟ ถ้าแรงเหลือก็ขึ้นเขาพระตำหนักก่อนก็ได้แล้ว ตัดออกมาที่กางเต๊นท์ลำตะคองได้เลยครับ

ลองเข้ามาดูรายละเอียดเส้นทางได้ครับ
http://www.endomondo.com/workouts/22935 ... k.facebook

ตามนี้ก็ดีคับ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาพี่ผมเค้าก็ไปปั่นกันมาคับ ไปแบบที่ว่ามานี้เลย ส่วนผมอดติดงาน แต่อยากไปมาก
เสือสอง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 02 2782171
Bike: miyata mtb 24 sp

โพสต์ โดย เสือสอง »

Tartac เขียน:พอดีมีโอกาสที่ ผบ.ทบ. ไปสัมมนาที่ greenery เขาใหญ่ เราเลยถือโอกาสว่าขับรถไปส่ง และจะขี่จักรยาน ขึ้นไปกางเต๊นท์นอนที่เขาใหญ่ สัก 1 คืน เลยรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำว่าสำหรับมือใหม่การขี่เดี่ยวขึ้นเขาใหญ่นี่ยากเกินไปหรือไม่ครับ หรือว่าผมแค่ขับรถไปจอดที่อุทยานแล้ว ค่อยปั่นเที่ยวภายในอุทยานก็พอครับ (มือใหม่ ซ้อมน้อยครับ) กะว่านอนสักคืน แล้วค่อยกลับมารับ ผบ.ทบ. ไปเที่ยวต่อ
พอดีผมพึ่งไปมาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว....ปั่นคนเดียวจากตลาดปากช่อง ไปถึงทางขึ้น เขาใหญ่ เจอฝนตลอด ต้องเตรียมเสื้อกันฝนด้วย......จากตรงด่าน โบกรถปิกอัพ ขึ้นไป ถึงที่ทำการ อุทยาน (ขอบคุณ คุณพี่ที่ขับรถปิกอัพที่ให้อาศัยขึ้นไปด้วย)......จากที่ทำการปั่นไปที่พักกางเต้น ลำตะคลอง......ถ้าไปวันธรรมดา สามารถกางเต้น ใต้ศาลาเล็กๆ ได้ ไม่ต้องกลัวฝน.....เต้น และถุงนอน ไม่ต้องเอาไปก็ได้ ไปเช่าเอา เพื่อจะได้ลด โหลด(ถ้าไปเขาใหญ่ที่่เดียว).....เวลาร้านอาหาร จะปิดตอน 16.30 น เปิดตอนเช้า เวลา 7.30 น....ขากลับลงทางปราจีนบุรี กลัวช้างก็กลัว เพราะไปคนเดียว เจอเพื่อนนักปั่นเป็นฝรั่งคนเดียว ขี่หมอบแซงฉิว ไม่ยอมทักทายเลย......ถ้าใส่แว่นตากันลมสีดำจะมองเห็นข้างทางที่เป็นป่าไม่ถนัดเพราะต้องคอยสังเกตจะมีตัวอะไรโผล่ออกมา ถ้าจะไห้ดีเตรียมแว่นแบบใสเอาไปด้วยก็จะดี โชคดีขากลับไม่เจอฝน.....ถ้าปั่นหน้าฝนต้องเตรียมผ้าขนหนูผืนเล็กๆใส่ถุงพลาสติกอย่าให้เปียกน้ำ เวลาจอดหลบฝนและต้องการใช้โทรศัพย์ มือก็เปียกน้ำ ผ้าขนหนูจะช่วยได้มาก.......ถุงพลาสติกเล็ก ๆ พร้อมยางเอาไว้รัดเข็มไมล์ จากประสพการครับ
เสือ พลพล
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: merrida

โพสต์ โดย เสือ พลพล »

ใครจะไปพักที่จุดกางเต๊นลำตะคลองแล้วโทรชวนได้นะครับหาเพื่อนปั่นอยู่ครับ0863728132พลครับหาเพื่อนปั่นอยู่ครับไปปั่นมาตนเดียว3เที่ยวแล้วครับกลัวช้างก้อกลัวกลัวยางรั่วก้อมีบ้างหวิวๆๆบางครั้งตอนมองข้างทาง อุปกรณ์กางเต๊นมีครบ ขาดแต่เพื่อนปั่นครับ
ไฟล์แนบ
เต๊นชุดนี้พอพักได้หลายคนได้ไหมครับ
เต๊นชุดนี้พอพักได้หลายคนได้ไหมครับ
image.jpg (51.5 KiB) เข้าดูแล้ว 10996 ครั้ง
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

โห เพิ่งเห็น

ผมเพิ่งกลับมาสองวันนี้เอง ก่อนหน้านั้นฝนตกตลอดทั้งวันทั้งคืนไม่ได้หยุดเลย มาหยุดเอาวันเสาร์ตอนเที่ยง เลยไปตะลอนอยู่แถวมวกเหล็ก ปากช่อง วังม่วง ฯลฯ ไม่มีเขาลูกใหญ่ แต่ก็เป็นเนินขึ้นลงสลับๆ กันไป ตลอดทาง
fear is a mind killer
nirut sest
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 082-0535557
team: -
Bike: trek

โพสต์ โดย nirut sest »

:D ปัก
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

:mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”