ขอคำแนะนำ ดุมล้อ และขอบล้อ ทนๆสำหรับทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
littleman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818984242

Re: ขอคำแนะนำ ดุมล้อ และขอบล้อ ทนๆสำหรับทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย littleman »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ
sniperthai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ยังไม่มี

Re: ขอคำแนะนำ ดุมล้อ และขอบล้อ ทนๆสำหรับทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sniperthai »

เริ่มกระจ่าง :o
รูปประจำตัวสมาชิก
pete999
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pete999 »

:D
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับผม // (^^) //
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ตำแหน่ง: มีนบุรี,กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cheetozz »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
Tartac เขียน:พอดีกำลังจะประกอบล้อสำหรับทัวร์ริ่ง เลยหาข้อมูลว่าจะประกอบ ดุม novatec ภูเขา 36 รู + ขอบ Alexrim DA 22 (700C) กะงบไว้ประมาณ 4 - 5 พัน เลยอยากขอคำแนะนำว่าจัดชุดล้อประกอบดังกล่าวจะใช้งานทนทาน คุ้มค่ามั๊ยครับ หรือมีตัวเลือกอื่นที่คุ้มค่ากว่าครับ
- อยากเลือกต้องเปิดเมนู เอ้ามอบให้เลยครับ

Hub for Touring

hub หรือไทยเรียกดุม เป็นเซ็นเตอร์หลักของล้อ

ในส่วนของ ดุมล้อหน้า อาจใช้ดุมทัวริ่ง รุ่นใดก็ได้ หรือ อาจใช้ดุมหน้าที่เป็นดุมปั่นไฟ
ซึ่งได้ประโยชน์ทั้งไฟส่องสว่างและปีกดุมกว้างและแข็งแรงขึ้กว่าดุมปกติเพราะได้ใหญ่

ส่วน ดุมล้อหลัง แบ่งเป็นสองกลุ่มคือ

กลุ่ม1 ดุมของล้อหลังชนิดที่ เป็นเกียร์ในตัว (Rear gear hub)

Rohloff Speedhub 500/14
Shimano Alfine 11
Shimano Alfine 8
NuVinci N360

กลุ่ม2 Rear Derailleur hub หรือ ดุมล้อหลังชนิดที่ใช้สำหรับ ระบบเกียร์ชุดเฟือง ที่ใช้งานร่วมกับ เท้าปีศาส (ตีนผี :lol: :lol: )
ดุมหลังชนิดนี้ เป็นที่คุ้นเคยกับคนไทยมาก เพราะรถจักรยานส่วนใหญ่ ในบ้านเราจะใช้งานดุมกียร์ชุดเฟือง โดยมาก ใช้งานร่วมกับตีนผี ไม่ว่ารถแข่ง หมอบ ทางเรียบ
MTB หรือ ทัวริ่งยี่ห้อดังๆที่เราคุ้นหู ใช้ดุมหลังประเภทนี้ แบบนี้ แทบทั้งสิ้น ดุมประเภทนี้หากจัดเรียงจากเกรดสูงไปรองลงไป และมีอยู่จำหน่ายจริง(ทั่วโลก) อาจเรียงได้ตามนี้

Philwood Touring Hub
Hope Pro III
VO Touring Hub
Shimano Deore XT 36H (Black & Silver)
Shimano Deore XT32H (Black)
Shimano Deore LX 36H
Shimano Deore 36H (Silver only)
Powerway M66 (Black & silver)
Powerway M65 Disc 36H
Novatech 36H (Black)

ส่วนนี่ วงล้อ( Rim) ถึกๆ เห็นถามถึงขอบล้อ 700C 36H สำหรับชุดล้อทัวริ่ง

Mavic A719
IRD Clyde
Rigida Sputnik
Mavic A319 (36H และ 32H)

ส่วนวงล้อสัญชาติไต้หวัน Alexrim DA 22 (700C) อาจเป็นรองสุดด้านตวามถึก

ซี่( spoke ) ที่เกรดแข็งแรงทนถึก สำหรับทัวริ่ง ได้แก่

- Sapim Spokes
- DT Swiss Spoke
- Pillar Spokes

- ใน กทม. เมืองหลวงไทยแลนด์ มีทุกรุ่นข้างบน
อยากรู้จักรุ่นใด copy ชื่อแล้วเอาไปแปะ ค้นข้อมูลในกูเกิล ได้เลยครับ
แต่หากอยากรู้ราคา อันนี้อย่าถามพ้ม เชิญเลือกใช้ได้ตามลำบาก

:lol: :lol: :lol:

:D :D :D ขอมูลแน่นเปี๊ยะ :D :D :D ครับผม
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ซาเล้งสีแดง เขียน: กลุ่ม2 Rear Derailleur hub หรือ ดุมล้อหลังชนิดที่ใช้สำหรับ ระบบเกียร์ชุดเฟือง ที่ใช้งานร่วมกับ เท้าปีศาส (ตีนผี :lol: :lol: )
ดุมหลังชนิดนี้ เป็นที่คุ้นเคยกับคนไทยมาก เพราะรถจักรยานส่วนใหญ่ ในบ้านเราจะใช้งานดุมกียร์ชุดเฟือง โดยมาก ใช้งานร่วมกับตีนผี ไม่ว่ารถแข่ง หมอบ ทางเรียบ
MTB หรือ ทัวริ่งยี่ห้อดังๆที่เราคุ้นหู ใช้ดุมหลังประเภทนี้ แบบนี้ แทบทั้งสิ้น ดุมประเภทนี้หากจัดเรียงจากเกรดสูงไปรองลงไป และมีอยู่จำหน่ายจริง(ทั่วโลก) อาจเรียงได้ตามนี้

Philwood Touring Hub
Hope Pro III
VO Touring Hub
Shimano Deore XT 36H (Black & Silver)
Shimano Deore XT32H (Black)
Shimano Deore LX 36H
Shimano Deore 36H (Silver only)
Powerway M66 (Black & silver)
Powerway M65 Disc 36H
Novatech 36H (Black)

ส่วนนี่ วงล้อ( Rim) ถึกๆ เห็นถามถึงขอบล้อ 700C 36H สำหรับชุดล้อทัวริ่ง

Mavic A719
IRD Clyde
Rigida Sputnik
Mavic A319 (36H และ 32H)

ส่วนวงล้อสัญชาติไต้หวัน Alexrim DA 22 (700C) อาจเป็นรองสุดด้านตวามถึก

ซี่( spoke ) ที่เกรดแข็งแรงทนถึก สำหรับทัวริ่ง ได้แก่

- Sapim Spokes
- DT Swiss Spoke
- Pillar Spokes

- ใน กทม. เมืองหลวงไทยแลนด์ มีทุกรุ่นข้างบน
อยากรู้จักรุ่นใด copy ชื่อแล้วเอาไปแปะ ค้นข้อมูลในกูเกิล ได้เลยครับ
แต่หากอยากรู้ อันนี้ถามพ้ม เชิญเลือกใช้ได้ตามลำบาก

:lol: :lol: :lol:
บรรทัดสุดท้าย ผมขออภัยถือวิสาสะแก้เองครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อยากขอความเห็นครับ หากงบเป็นปัจจัยสำคัญพอสมควร อยากขอให้แนะนำขอบล้อและซี่ครับ ภายใต้เงื่อนใข
ได้เช็คสภาพล้อก่อนออกทัวร์
ทัวร์ไม่เกิน2,200กม.
น้ำหนักทุกอย่างไม่เกิน90กก. (ผู้ปั่น+สัมภาระทุกอย่างเช่นตะแกรง กระเป๋า และน้ำดื่มด้วยครับ)
ถนนลาดยางเป็นหลัก อาจจะเจอถนนพังจากน้ำเซาะบ้าง แต่ไม่มากครับ
อยากได้ล้อที่ปั่นสนุกด้วยครับ เร่งได้ ล้อเบา เลยอยากได้32ซี่ ยางทางเรียบ28c(ในใจชอบยาง Panaracer T-Serv)

ส่วนดุม เดี๋ยวผมเลือกเองครับ :mrgreen:
innovator
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางนา กรุงเทพฯ10260

โพสต์ โดย innovator »

:)
พยอมดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพียงลำพัง
Bike: Wheeler 4900zx trail,Surly long haul trucker
ตำแหน่ง: เทศบาลเมืองหนองบัวลำภู

โพสต์ โดย พยอมดง »

บทสนทนาอย่างนี้อ่านดีมีประโยชน์โหวดคะแนนครับ
jobjung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812631383
Bike: Surly troll / brompton
ตำแหน่ง: จ.เลย

โพสต์ โดย jobjung »

ปักครับผม ความรู้ดีๆ :)
dagota
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sky Cycling Team
Bike: เคยมี Specialized Hard Rock Sport Disc 2013, Rocky Mountain, Araya Muddy Fox CX86, Araya Federal,Surly LHT, Brompton M3L, Brompton M6R, Brompton Chpt 3, Brompton M2L
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dagota »

ได้ความรู้ดีมากเลยครับ ;)
Burahan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850887721
team: -
Bike: Specialized Allez E5 Smartweld / Giant TCR aluxx /merida crossway
ตำแหน่ง: คลองสามวา/หนองจอก

โพสต์ โดย Burahan »

แล้วล้อรุ่นใหม่ๆที่เป็นล้อแบบดิสเบรคละครับ จะใช้แบบไหดีครับ
พอดีผมเห็น Trek 520 ตัวใหม่มันเป็นแบบล้อดิสอ่ครับ
ครูหาด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0910489183
team: นาหม่อม
Bike: TREK / ARAYA / PANASONIC

โพสต์ โดย ครูหาด »

ขอขอบคุณทุกข้อมูลความรู้
เก็บครับ
HS 9 LMZ
ยังไม่ลอง รู้ได้ไงว่าทำไม่ได้
bright-ways
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894536148
team: brightways team
Bike: DAHON-P8,MIYATA
ตำแหน่ง: 353/376 ม.คอนเนค ถ.เทิดราชัน สีกัน ดอนเมือง กทม.10210

โพสต์ โดย bright-ways »

อยากได้ความรู้เรื่องเบรคทัวร์ริ่งที่ลงเขายาวๆด้วย ขอความรู้ให้มือใหม่ด้วยคับ
พยอมดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพียงลำพัง
Bike: Wheeler 4900zx trail,Surly long haul trucker
ตำแหน่ง: เทศบาลเมืองหนองบัวลำภู

โพสต์ โดย พยอมดง »

ว่าลงเขายาวๆแล้วปลอดภัยมั่นใจในทุกขณะการขับขี่กำมือเบรคทุกทีรู้สึกอุ่นใจ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

bright-ways เขียน:อยากได้ความรู้เรื่องเบรคทัวร์ริ่งที่ลงเขายาวๆด้วย ขอความรู้ให้มือใหม่ด้วยคับ
มีกระทู้เบรคอยู่หลายกระทู้นะครับ ที่แยกไว้แล้ว ในห้องทัวริ่ง
เป็นทั้งข้อมูลใช้งานจริง รีวิว และ สเป็ค เช่น http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=652617
ข้อมูลค่อนข้างละเอียด ครบทีเดียว ลองค่อยๆ ไล่อ่านดูครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
HAPPY FEET
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-442-6991
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาสวัสดิ์
Bike: SPECIALIZED

โพสต์ โดย HAPPY FEET »

ขอขอบพระคุณในข้อมูลมากครับ
"ล้ำลึกยิ่งนัก"
การชนะสิ่งใดๆในโลก ไม่เท่าการชนะใจตนเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”