ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
น้องโบ้ท
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT, TREK

ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย น้องโบ้ท »

กำลังตัดสินใจเลือกเฟรมทัวริ่งล้อ 26
สอบถามเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ บ้านนี้หน่อยครับ บ้านทัวริ่ง
ขอเหตุและผลนะครับ ความชอบไม่เอา ไม่ได้ตั้งมาให้ชนกันนะ แต่ต้องการคำตอบเพื่อการตัดสินใจ

รู้ว่าหลายคนบอกว่าอะไรก็ได้ที่ชอบ รู้ว่างบถึงก็ซื้อได้
แต่อยากรู้เหตุผลมากว่านั้นว่าแต่ละยี่ห้อดีไม่ดีอย่างไร ใครเคยใช้แบบไหนยี่ห้อไหนก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ
ยิ่งใครได้ลองปั่นครบเพื่อจะเปรียบเทียบก็จะดี เพราะไม่อยากได้ความรู้สึกที่เขาว่า อะไรประมาณนั้น
น้องโบ้ท
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT, TREK

Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย น้องโบ้ท »

ทราบว่าเป็นคำถามที่ตอบยากในปัจจุบัน
กำลังจะถามไปแต่ละเจ้าที่เป็นเจ้าของยี่ห้อ แต่ก็อยากให้เพื่อนๆคนอื่นได้ทราบด้วย
และอยากรู้ว่าเพื่อนๆที่ใช้อยู่รู้สึกเป็นอย่างไรบ้าง

ใจก็ว่าหากแต่ละยี่ห้อมาตอบเองก็น่าจะดี คนซื้อจะได้ตัดสินใจได้จากข้อมูล
เพราะห้องนี้เป็นห้องทัวริ่ง หรือว่าเรื่องแบบนี้เขาไม่ควรถามกันตรงๆ ผมอาจจะถามเกินไปก็ได้มั้ง

ตั้งคำถามเองก็ยังคิดว่าตอบยากเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย สส »

ตามความเห็นของผม ผู้ซึ่งไม่เคยใช้ทั้งสามยี่ห้อ นะ
ผมว่าดีหมดเลย ซื้อมาทั้งสามเลยครับ
ตอบไม่ยากหรอกครับคุณน้องโบ้ท
:lol: :lol:
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
poonkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: ใช้รถตามประเภทครับ

โพสต์ โดย poonkiat »

อยากให้ความเห็นอย่างนี้น่ะครับเพราะผมมีทัวร์ริ่งคันเดียว ผมชอบใช้รถถูกประเภท ใครมีความเห็นว่ารถอะไรก็ใช้ทัวร์ริ่งได้ไม่ขอออกความเห็น แต่จากการศึกษาหาข้อมูล ควรเป็น Cromoly ล้อในความเห็นผม 26 นิ้ว กำลังผมใช้ขึ้นเนินดีกว่าล้อ 700 ที่ผมมีอยู่ ชุดขับผมชอบภูเขาสูงชัน เฟือง 12/36 จานใน 22 ขึ้นได้แทบทุกเขาครับ ดังนั้นเฟรมที่กล่าวมา อะไรก็ได้ครับดูที่งบ ส่วนทัวร์ริ่งเกียร์ดุมต้องยกให้ Thorn เค้าครับ เค้าทำมาเพื่อใช้กับสุดยอดเกียร์ดุม Rohloff แต่หลายๆเฟรมก็ใส่ได้แต่ถ้าจะให้ดีต้อง Thorn ครับแล้วผมก็วางแผนว่าจะมี Thorn Nomad สักคัน (เก็บเงินอยู่) อย่าเปรียบเทียบด้วยทฤษฏีว่าอะไรดีกว่าเลยครับ ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มดีกว่ากลัวเป็นรอยซ่ะจนไม่กล้าขนรถไปออกทริปมากเกินเหตุ เพราะความสุขที่แท้จริงอยู่ที่การได้ขี่จักรยานออกทริปครับ
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

poonkiat เขียน:อยากให้ความเห็นอย่างนี้น่ะครับเพราะผมมีทัวร์ริ่งคันเดียว ผมชอบใช้รถถูกประเภท ใครมีความเห็นว่ารถอะไรก็ใช้ทัวร์ริ่งได้ไม่ขอออกความเห็น แต่จากการศึกษาหาข้อมูล ควรเป็น Cromoly ล้อในความเห็นผม 26 นิ้ว กำลังผมใช้ขึ้นเนินดีกว่าล้อ 700 ที่ผมมีอยู่ ชุดขับผมชอบภูเขาสูงชัน เฟือง 12/36 จานใน 22 ขึ้นได้แทบทุกเขาครับ ดังนั้นเฟรมที่กล่าวมา อะไรก็ได้ครับดูที่งบ ส่วนทัวร์ริ่งเกียร์ดุมต้องยกให้ Thorn เค้าครับ เค้าทำมาเพื่อใช้กับสุดยอดเกียร์ดุม Rohloff แต่หลายๆเฟรมก็ใส่ได้แต่ถ้าจะให้ดีต้อง Thorn ครับแล้วผมก็วางแผนว่าจะมี Thorn Nomad สักคัน (เก็บเงินอยู่) อย่าเปรียบเทียบด้วยทฤษฏีว่าอะไรดีกว่าเลยครับ ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มดีกว่ากลัวเป็นรอยซ่ะจนไม่กล้าขนรถไปออกทริปมากเกินเหตุ เพราะความสุขที่แท้จริงอยู่ที่การได้ขี่จักรยานออกทริปครับ

:mrgreen: คอมเม้นท์ของพี่หมอเยี่ยมมากครับ :o นี่พี่หมอจะถอยอีกคันหรือครับเนี่ย Thorn Nomad เตรียมไปลุยที่ไหนดีครับ....จะมาบอกพี่หมอว่าทริปลุยซำเหนือขอเลื่อนไปปลายปีหน้านี้ครับ แต่ทริปต้นปีนี่จัดแน่ๆ เหมือนเดิมครับ เป็นทริปล้างตาภูคูน เส้นทางโหดๆ ตามที่พี่หมอชอบเลยครับ ทางแทร็ค หินลอยราวๆ 300 โล ช่วง 11-19 มกราคม 2557 นี้ครับ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

มิกล้า ....ตอบ ข้าน้อย ยังด้อย วรยุทธ :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
poonkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: ใช้รถตามประเภทครับ

โพสต์ โดย poonkiat »

เอส-เมอร์ริด้า เขียน:
:mrgreen: คอมเม้นท์ของพี่หมอเยี่ยมมากครับ :o นี่พี่หมอจะถอยอีกคันหรือครับเนี่ย Thorn Nomad เตรียมไปลุยที่ไหนดีครับ....จะมาบอกพี่หมอว่าทริปลุยซำเหนือขอเลื่อนไปปลายปีหน้านี้ครับ แต่ทริปต้นปีนี่จัดแน่ๆ เหมือนเดิมครับ เป็นทริปล้างตาภูคูน เส้นทางโหดๆ ตามที่พี่หมอชอบเลยครับ ทางแทร็ค หินลอยราวๆ 300 โล ช่วง 11-19 มกราคม 2557 นี้ครับ
จัดมาๆน้องเอส อยากไปและจะไปให้ได้ รู้แต่เนิ่นๆจะได้ทำ VISA อย่างหนัก เพราะเป็นห้วงวันเกิดคุณภรรยาด้วย หลายคนบอกว่า Full Load เขาสูงชันเจอมาแล้ว แต่อยากจะบอกว่า Full Load เขาสูงชันทางดินหินลอยต่างกันมาก ใครไปภูสามสุ่มกลับมาแล้วติดใจติดใจ น้องเอสเปิดเป็นทางการเมื่อไหร่ล่ะพี่จะได้สมัครไป ช่วงนี้พี่ขอตามรอยซาเล้งไปงัดภูคา รอบเมืองน่านแพร่ก่อน ยังไม่รู้จะไปรอดไหมเพราะหน้าฝนด้วย แต่ท่านซาเล้งเขียนสรุปไว้มีประโยชน์หลาย ได้ให้คำแนะนำมาแล้ว จะต้องผ่านให้ได้ เพราะไม่อยากมาล้างตาอีก

อ่อ ตอนนี้ผมมีพระเอก RIT ครับ
รูปภาพ

แล้วเคยเอาไปลองที่ภูสามสุ่มเมื่อต้นปีกับน้องเอส
รูปภาพ

ในทริปนั้นมีทั้ง Thorn ของท่านซาเล้งสีแดง มีทั้ง Salsa ล้อ 700 ของพี่ที่ขอนแก่น มี Surly หลายคัน และก็มีน้องใหม่อย่าง RIT มีรถที่ไม่ใช่ทัวร์ริ่งจริงๆ ทุกคนก็ผ่านทริปโหดนั้นมาได้ด้วยความสุข
แก้ไขล่าสุดโดย poonkiat เมื่อ 21 ส.ค. 2013, 13:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ธีรพันธ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887979655
team: ปั่นทางไกลบุรีรัมย์

โพสต์ โดย ธีรพันธ์ »

ชอบ อยากได้ งามตามที่ใจคิดไว้ ราคาผมว่าแต่ละตัวน่าจะอยู่ในงบที่วางใว้อยู่แล้ว ครับ
เพราะสุดท้ายใครว่าไงชั่ง ฉันชอบของฉันแบบนี้ :lol: ตามใจตัวเองครับ :D :D
HS 3 NN
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

เฟรมเซท ก็คือ เฟรมครับ ที่เหลือก็คือการ Setting
ได้เฟรมดี setting ไม่ตรง ก็ไม่สนุกครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

เป็นคำถามที่ดีมากครับ

แต่คงจะหาคนที่เคยขี่แบบรู้จริงทั้งสามตัวได้ยากยิ่ง

ผมขอแสดงความคิดเห็นตามประสาคนไม่เคยขี่ทั้งสามตัวก็แล้วกัน

วัสดุ
ผมยกให้ thorn เป็นที่หนึ่ง ตามมาติดๆ ด้วย rit ปิดท้ายด้วย surly

แต่รถของ thorn หลายคัน chain stay ของเขาดูไม่ค่อยยาวเท่าไหร่ จุดนี้สำคัญมาก ส่วน rit และ surly จะมี chain stay ยาวเท่ากันคือ 45 ซม
_ ใครใช้ thorn รุ่นใด รบกวนวัดความยาว chain stay แล้วมาบอกด้วยนะครับ

Chain stay ที่ยาวจะทำให้แขวนกระเป๋าหลังได้ต่ำลงกว่าปกติ แถมส้นเท้าก็ยังไม่ไปชนกระเป๋าตอนขี่
_ ผลดีอีกข้อที่แฝงไว้ก็คือ รถจะขี่ได้นิ่งกว่า ทรงตัวดีกว่า ผลก็คือขี่สบายกว่า

สรุป
_ หาก chain stay ของ thorn เกิน 45 ซม ก็เลือก thorn ได้เลย ชอบรุ่นไหนก็ว่ากันไป
_ หาก chain stay ยาวไม่ถึง 45 ซม ก็เลือก rit
fear is a mind killer
nithit1
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nithit1 »

Surly Long Haul Trucker ใช้ขี่แค่ทริปเดียว
soma saga ใช้อยู่นานพอสมควร
thorn sherpa ปัจจุบันยังใช้อยู่
rit ได้ลองยืมของคนอื่นขี่
ขอตอบแบบบ้านๆครับ thorn sherpa จะใด้ความนุ่มนวนขี่ในระยะทางไกลๆ...ความอ่อนล้าร่างกายจะน้อยที่สุด....
soma saga จะแข็งกว่า thorn sherpa
rit นุ่มกว่า soma ช่วงองศาคอชันกว่าขี่สบายกว่า....ส่วนเรื่อง chain stay ลองดูในgeometry น๊ะครับมีผลมากโดยเฉพราะchain stay ของ thorn จะสั้นกว่าค่ายอื่นๆ...ย่อมมีผลแน่นอน....ทางขึ้นเขาหรือทางชัน....ส่วนเรื่องความเสถียรไปชดเชยที่ตระเกียบหน้าแล้ว.....ลองตัดสินใจดูครับ
Surly
รูปภาพ รูปภาพ
รูปภาพ รูปภาพ
รูปภาพ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

จากตารางรถ surly ของพี่ nithit1 ทำให้ผมรู้ว่าข้อมูลผมผิดไป

ขอแก้ไขว่า chain stay ของรถ surly ยาว 46 ซม ครับ ส่วนของ rit ยาว 45 ซม เช่นเดิม

ขอบคุณมากครับที่ช่วยแบ่งปัน
fear is a mind killer
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kami@GT »

มันเป็นคำถามที่กว้างมากและเพียงแต่มีคนน้อยคนที่ครอบครองรถ ทั้ง 3 ยี่ห้อครบทุกรุ่น ทั้ง Surly และ Thorn ต่างมีรถทัวริ่งล้อ 26 หลายรุ่น เพื่อจุดประสงค์ที่ต่างกัน รวมถึงต้องใช้งานมาระดับหนึ่งถึงจะรู้ข้อดีและข้อเสีย และต้องเทียบกันรุ่นต่อรุ่น ซึ่งหากไม่เคยใช้งานมาครบการตอบก็จะกลายเป็นมั่วข้อมูลมานั่งเทียนตอบ ผมว่าก่อนที่จะถามคำถามนี้ ลองถามตัวเองก่อนว่าต้องการอะไร ความเลอเลิศของวัสดุ รูปทรงการออกแบบหรือการตอบสนองการใช้งาน ไม่มีจักรยานคันไหนดีที่สุดในโลกต่อให้เป็นจักยานที่ดีที่สุดก็ต้องมีข้อเสียสักอย่าง และไม่มีจักรยานที่แย่ที่สุดอย่างน้อยมันต้องมีข้อดีซักอย่าง และไม่มีจักรยานคันไหนเหมาะกับทุกเส้นทาง แล้วจักรยานที่ดีที่สุดเป็นแบบไหนล่ะ สำหรับผมจักรยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่เหมาะสมกับเรา ความเหมาะสมก็มีหลายองค์ประกอบ อาทิ ขนาดของจักรยานรวมถึงมิติและองศาด้วย ลักษณะนิสัยการปั่นของเรา เส้นทางที่เราชอบปั่นโหดแค่ไหน บรรทุกหนักแค่ไหน การเซ็ตรถที่เหมาะสม สุดท้ายสำคัญที่สุดแถมไม่มีเหตุผลด้วยนั่นคือความชอบ จักรยานไม่ว่าจะเลอเลิศแค่ไหนถ้าไม่ชอบซะอย่างมันก็ไม่มีความหมาย
แต่หากจะให้ตอบก็คงตอบได้แบบกางสเปคเทียบเสปคก็ดูตารางของพี่ nithit1เลย แต่ทัวริ่งแค่เสปคมันก็ไม่ใช้ทั้งหมด ถ้าเรื่องเงินไม่เป็นปัญหาอยู่แล้วตัดไปเพราะบางคันถ้าจัดกันเต็ม ๆ เกินแสน บางคนไซส์เป็นเรื่องสำคัญไซส์ต้องพอดีตัว แต่สำหรับผมไม่สำคัญไซส์ใหญ่ไปนิดเล็กไปหน่อยก็พอปรับได้ พี่ซาเล้งแกก็ใช้ทัวริ่งที่ใหญ่กว่าตัวเองเพราะเรื่องอารมภ์ล้วน ๆ เกรดของวัสดุ Rit นั้นใช้วัสดุที่ดีที่สุดในกลุ่มคือ Tange Prestige รองลงมาคือ Thorn ซึ่งให้ Reynolds ทำท่อให้เกรดราว ๆ 520 แต่มีการรีดท่อหลายระดับตัวเลข 969 บนท่อของ Thorn นั้นบอกถึงความหนาของท่อนั่นเองคือ 0.9 - 0.6 - 0.9 ส่วน Surly นั้นใช้ 4130 นับเป็นโลหะเกรดพื้นฐานที่ใช้ทำจักรยานระดับทั่วไปนั่นเอง แต่เกรดของวัสดุก็ไม่ได้บ่งบอกว่าจักรยานยี่ห้อนั้นขี่ดีกว่ายี่ห้อนี้ ไม่อย่างนั้นทำไม Surly จึงมีคนใช้มากที่สุด ผมมีคนรู้จักที่ชอบความเป็นเลิศของวัสดุแต่สุดท้ายกลับประทับใจในฟิลลิ่งของ Surly LHT แล้วเลิกมองจักรยานที่ตัววัสดุอีกต่อไป รูปทรง ถ้าชอบท่อตรงทรงอนุรักษ์ก็ Surly ถ้าชอบขี่สบายท่อสโลบก็ Thorn กับ Rit การใช้งานทั้ง 3 คันใช้ปั่นรอบโลกได้อย่างสบาย ๆ แต่ Surly และ Rit นั้นมีออฟชั่นดิสก์มาให้เลือกใช้ด้วย จะว่าสำคัญก็สำคัญจะว่าไม่สำคัญก็ยังได้เพราะมีข้อดีข้อเสียคนละอย่างเอาคร่าว ๆ วีเบรคล้อคดก็ไปไม่ได้ขณะเดียวกันไบดิสก์คดก็จบเหมือนกัน ล้อคดอาจจะยังพอหาร้านดัดได้แต่ดิสคดก็ลำบากหาร้าน Rit นั้นมีทั้งวีทั้งดิสก์เลยติดทั้งคู่เลยก็ยังได้ 5 5 5 สำหรับผมตั้งแต่ปั่นมายังไม่มีทางไหนที่เบรควีเบรคเอาไม่อยู่เพราะผมไม่ค่อยเบรค 5 5 5 แต่ลงเขาลูกรังบางลูกก็อยากได้ดิสก์เหมือนกันเพราะปวดมือ กลัวล้อร้อน สุดท้ายก็อยู่ที่ความชอบอยู่ดี ส่วนแบบไหน ยี่ห้อไหน ดีที่สุดไม่มีใครฟันธงได้
ไม่มีใครกลัวที่จะฟันธงหลอกครับเพราะชาวทัวริ่งส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทจักรยานอยู่แล้ว แต่หากบริษัทมาตอบเอง ก็ย่อมที่จะหลีกเลี่ยงที่จะพาดพิงยี่ห้ออื่นพูดเอาแค่คร่าว ๆ พอให้เห็นภาพ ถ้าตอบคำถามพวกนี้ได้คุณก็คงได้คำตอบ
.
เพราะท้ายที่สุดทัวริ่งนั้นวัดกันที่ใจครับไม่ใช่จักรยาน
แก้ไขล่าสุดโดย Kami@GT เมื่อ 22 ส.ค. 2013, 00:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
jorapan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0857564449
team: KK Touring Bikes
Bike: RIT Touring K9 85

โพสต์ โดย jorapan »

:mrgreen: ผมใช้ ฤ ครับของไทย ไทยซื้อ ไทยใช้ ไทยเจริญ
ไฟล์แนบ
Rit-DW-Show.jpg (84.93 KiB) เข้าดูแล้ว 19411 ครั้ง
northanfield
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เจดีย์แม่ครัว-แม่แฝกใหม่
Bike: ฟูซัส Genova เก่าๆ & โครโม Mountain Cat แก่ๆ

โพสต์ โดย northanfield »

ถ้ามีตัง ผมจะประกอบ RIT สักคัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”