ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Isara8811
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: trek

Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย Isara8811 »

ปั่นสนุกไม่แข็งไม่นิ่มเกิน ชอบแฟรม Rit ครับ
optimus prime
สมาชิก
สมาชิก
team: twin dragon
Bike: KHS T3,THORN nomad,SURLY lht,VELO ORANGE campeur,STRIDA

Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย optimus prime »

เพ่ิม velo orange ไว้พิจารณาด้วยจิ
beware of false khowledge, it is more dangerous than ignorance.
Pajero
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC.
Bike: ANCHOR
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pajero »

ท่าน optimus prime

มีทั้ง THORN nomad, SURLY lht, VELO ORANGE campeur

ช่วย วิจารณ์ รถตัวเอง ให้พี่น้อง ชาวทัวริ่งทราบเป็นเป็นวิทยาทาน หน่อยสิคราบ
แมวป่า Pajero
optimus prime
สมาชิก
สมาชิก
team: twin dragon
Bike: KHS T3,THORN nomad,SURLY lht,VELO ORANGE campeur,STRIDA

โพสต์ โดย optimus prime »

ยินดีครับผมจะแบ่งเหตุผลของการทีกระผมทำไม จึงมีทั้งสามคันนี้
หมวดที่หนึ่งคือ ผมต้องการรถจักรยานล้อ 26 น้ิวที่สามารถบรรทุกหนักได้ทั้งหน้าและหลัง แต่ยังเสถียรในการเดินทาง ซึ่งความเสถียรในการขี่ไม่ได้มีปัจจัยที่เฟรมอย่างเดียว แต่ยังต้องคำนึงถึงชิ้นส่วนอื่นด้วย เรียกรวมๆ ว่า setting ก้แล้วกัน โดยรวมแล้ว เมื่อผมเลือกเฟรม surly บวกชุดขับเคลื่อนเกียรดุม alfine 8 และ ชิ้นส่วนอื่นๆ ในระดับhard core ผมไม่ขอใช้คำว่า อะไหล่เทพ เพราะถ้าเปนเทพ นั่นคือต้องเอาไว้บูชา สำหรับผม ทำรถไว้ใช้ ตาม ความต้องการ ราคาเท่าไหรก้สู้ ถ้าตรงตามความต้องการ และไม่เกี่ยวกับชอบหรือไม่ด้วย เกี่ยวอย่างเดียวคือต้องตรงตามความต้องการเท่านั้น ก้เลยได้รถออกมาที่ดีสมบูรณ์แบบตามแบบที่ต้องการและก้ถูกใช้อย่างหนักตามทริปต่างๆ เปนที่น่าพอใจ

หมวดที่สอง เมื่อทำ คัน surly เสร็จ ก้พบว่า เกียรดุม alfine 8 มีข้อจำกัดในเกียรต่ำ จึงเปนที่มาแห่งการเสาะแสวงหา เกียรดุมที่มีอัตราทดต่ำกว่า alfine8 นั่นก้คือ rohllof ซึ่งมีอัตราทดที่ผมอยากได้ แต่ติดตรงที่เมื่อเราเลือกเกียรดุมระดับ hardcore ตัวนี้แล้ว เฟรมที่จะเปนเนื้อคู่ของมันมีอยู่มากมายหลายแบรนด์ แต่ในไทยมีตัวแทนที่สนองดุมนี้เพียงยี่ห้อเดียวคือ thorn(ในเวลานั้น) ผมจึงจำเปนต้องประกอบคันที่สองเพื่อต้องการเกียรที่มีประสิทธิภาพมากขึ้น ที่นี้เมื่อดุมเปนที่สุด เฟรมก้ต้องเปนที่สุดเช่นกัน จึง ต้องจบลงที่ thorn nomad

หมวดสาม เมื่อมีทั้งสองคันล้อ26 แล้ว ก้เกิดกิเลสว่าอยากได้รถล้อ 700 แต่ต้องเปนเกียรดุม เพราะหลงไหลในการดูแลรักษา จึงมองหาเฟรม 700 ที่จะใส่เกียรดุมได้ ปรากฎว่าเฟรมล้อ700 ส่วนใหญ่มีหางหลังกว้าง 130mm เท่านั้น ในไทยก้มียี่ห้อเดียวคือ velo orange ที่เปนเฟรมล้อ700 แต่มีหางหลังที่กว้างถึง 135mm เลยเปนที่มาของคันที่สามนี้ครับ แต่คันนี้ไม่เน้นขี่แบบขนของ เน้นขี่แบบเสือหมอบคือเน้นความเร็วก้เลยลงอะไหล่แบบที่เหมาะสมกับการทำความเร็วคือทุกชิ้นส่วนเน้นเบาเปนหลัก

ส่วนในภาคต่อไปจะบอกถึงความแตกต่างระหว่างการใช้งานครับ
ช่วงนี้ขอเอารถปั่นไปส่งน้ำแข็งก่อนครับ
beware of false khowledge, it is more dangerous than ignorance.
น้องโบ้ท
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT, TREK

โพสต์ โดย น้องโบ้ท »

ขอบคุณข้อมูลสำหรับทุกๆความเห็น ดีใจที่หลายท่านเปิดใจ ให้ข้อมูลดีๆครับผม
siripognapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0881528971
team: กก.ตชด.34 (ค่ายพระเจ้าตาก)
Bike: Surly ARAYA BRIDGESTONE
ตำแหน่ง: กก.ตชด.34 ( ค่ายพระเจ้าตาก) 25 หมู้่ 4 ต.หนองบัวใต้ อ.เมือง จ.ตาก 63000

โพสต์ โดย siripognapat »

ผมว่าแฟรมดีทั้งสามยี่ห้อครับ และก็ขึ้นอยู่อุปกรณ์เสริมเป็นส่วนใหญ่ (ที่มีผลมากคืออยู่ที่ใจว่าเราชอบหรือไม่ การเดินทางแบบผจญภัย
แบบทัวริ่งด้วยจักรยาน แบบไปสองคน สามคนขึ้นไป หรือคนเดียว แตกต่างกันมาก ถ้าคนเดียววัดที่ใจ ถ้าหลายคนต้องถามกันตัดสินใจ )
สามยี่ห้อดีครับ ผมเคยเดินทางปั่นจักรยานทัวริ่งเที่ยว เห็นฝรั่งใช้จักรยานธรรมดามาก ผมว่าอยู่ที่ใจเรามากกว่าที่ชอบการเดินทางด้วยจักรยาน
จักรยานแพงคือจักรยานที่ไม่ได้ปั่นครับ

ความฝัน ไปให้ถึง ตามใจ ด้วยแรง ทั่วไทย ต่างแดน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&start=90
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

โพสต์ โดย tonganakarb »

pnuc เขียน:
ผมว่ารูปทรงองศาของเฟรมสำคัญที่สุดสำหรับรถทัวริ่ง
มันจะหนักไปนิด แข็งไปหน่อย ผมไม่ว่าอะไร เวลาออกทริปลากของไปพะรุงพะรังอยู่แล้ว
ขอให้ลองปั่นทั้งวันแล้วสบายตัวเพราะองศาของมันดี นั่นแหละใช้ได้
ผมชอบวรรคนี้ องศาดีมีชัยไปกว่าครึ่ง ดูฝรั่งที่ทัวร์มาหลายที่ หลายคนที่แวะบ้านเรา บางคนยังรถอะลูธรรมดาเลย แต่เค้าปั่นแล้วสบายตัวเค้า สบายกระเป๋าเค้า เท่านี้ก็ไปได้ตลอดแล้ว :mrgreen:

ปล.ตอนผมเลือกรถ ผมเลือกทรงที่ใช่ สีที่ชอบครับ จากนั้นพอใช้ไปก็รักมันเอง :lol: :lol: :lol:

>>> เห็น ด้วยครับ
แต่ จากประสพการณ์ ส่วนตัวนะครับ ผมหารถทำทัวร์ ริ่งเช็ตอัฟ จนครบ รถประสิทธิภาพ ดี สามารถไปได้ ทั่วโลก

แต่มา ติดอยู่อย่างเดียว ผบ. :evil: ไม่ให้ไป 5555 รถ ไปได้แต่คนปั่น ไป ไม๊ ได้ ง่ะ
:D :D
baosamnoi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: phrayalea
Bike: trek3900

โพสต์ โดย baosamnoi »

โห เม้น ซะผมแป้วเลย :lol: :lol: :lol: :lol:
เพราะรักเจ้าดอก...จึงบอกให้ปั่น
ปิง ยี่สิบ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819131733
Bike: Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปิง ยี่สิบ »

ผมไม่เคยใช้ทั้งสามยี่ฮ่อนี้ครับ แต่ไปออกทริปก็เจอทั้งสามยี่ฮ่อนี้ ผลคือลงเข็นเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะยี่ฮ่ออะไร ราคาหลักแสนหรือหลักหมื่น
มาเป็นเพื่อนและร่วมแบ่งปันความสุขจากการปั่นได้ที่เฟซบุ๊คครับ
https://www.facebook.com/CyclingNote
00
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 - 68020 - สี่แปด
team: ♪♫ เสือตะพานหิน ♪♫ '
Bike: GARY FISHER advance

โพสต์ โดย 00 »

ปิง ยี่สิบ เขียน:ผมไม่เคยใช้ทั้งสามยี่ฮ่อนี้ครับ แต่ไปออกทริปก็เจอทั้งสามยี่ฮ่อนี้ ผลคือลงเข็นเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะยี่ฮ่ออะไร ราคาหลักแสนหรือหลักหมื่น

ผมว่า "การเข็น" เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของจักรยานครับ ;)
♪ ♫ หนึ่งในคณะกรรมการสมาคมคนรักครอบครัวแห่งสะหะปะซาซาด ♪ ♫
♪ ♫ Ultimate Humangosaur ♪ ♫
ID Line : 0866802048
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

:mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

:geek:
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
เทพกาลเวลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818885314
team: อุทัย-วัดสิงห์
Bike: ขี่เสือ Merida
ตำแหน่ง: 546ถ.ศรีอุท้ย อ.เมือง จ.อุท้ยธานี 61000

โพสต์ โดย เทพกาลเวลา »

ชอบทั้ง3เลยครับ
นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งค์ล่อรถพ่วง เมาปั่น ตะวันออก
Bike: GIANT, [ "ฤ" เจ้า Green dugong พะยูนเขียวตัวน้อย ] , และรถสองล้อทั่วไป

โพสต์ โดย นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ »

:mrgreen: ผมเน้นไซค์พอเหมาะกับตัวเองมากที่สุด เอาแบบปั้นสบาย ไม่รีบร้อน เกียร์เครื่องเคราที่ผ่อนแรงขึ้นเขา ลงเขาได้สบายๆ ปลอดภัย
ล่าสุดใช้ น้องเขียว "ฤ" ครับ จะลง จะขึ้น จะปั่น จะเข็นสบายๆ (อันนี้บ่อย)
เคยพามันไปทำลายสถิติกับตัวเองหลายๆ อย่างมาแล้ว เล็กบ้างใหญ่บ้าง

สุดท้ายอยู่ที่ใจละครับ ว่าสนุกกับมันมั้ย
..................................
ณิราศทัวร์ริ่ง ปั่นไปพรรณาไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1077791
♤♡♢♧°•○●□■☆▪¤《》`~
ไม่มีอะไรล้มเหลว มีแต่คิดที่จะล้มเลิก
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

เคยปั่นแต่ Surly ไม่เคยปั่นยี่ห้ออื่น แต่ตอนนี้มีความสุขดี :D
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”