มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

โพสต์ โดย goangle » 30 มี.ค. 2015, 01:00

สอบถามครับ SM-CA70 ตัวปรับความตึงสายเบรค มันปรับยังไงหรอครับ ไม่มั่นใจเรื่องทิศทางการหมุนครับผม

Re: มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

โพสต์ โดย เสือ Spectrum » 30 มี.ค. 2015, 08:31

หมุนดูเลยครับ

ถ้าสายเบรคตึงเกินไปมันจะกำมือเบรคยากหรือออกแนวเบรคแข็งครับ (ส่วนมากมักเป็นการหมุนตามเข็มนาฬิกา)

กลับกัน (หมุนทวนเข็มนาฬิกา) ถ้าสายเบรคหย่อนเวลากำเบรคก็จะรู้สึกนิ่มมือแต่เบรคไม่ค่อยอยู่ครับ

อีกวิธีหนึ่งจับสายเบรคไว้เวลาหมุนตัวปรับก็จะทราบว่าหมุนแล้ว (สายเบรค) ตึงหรือหย่อนครับ

ปรับให้ความรู้สึกเวลากำมือเบรค 2 ข้างใกล้เคียงหรือเท่ากันก็พอแล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"