มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

โพสต์ โดย subtitle69 »

เบรคติดรถมีมือเบรคมาให้ 2 ตำแหน่ง คือ ตรงที่พักมือเป็นแบบมือเบรคแบบซ่อนสาย มาพร้อมมือช่วยเบรค จะถอดมือช่วยเบรคออก แต่หาวิธีถอดสายเบรคออกจากมือเบรคแบบซ่อนสายไม่ได้ครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ต้องรื้อผ้าพันแฮนด์ออกก่อนครับ เพราะสายเบรคและสายเกียร์จะซ่อนอยู่ใต้ผ้าพันแฮนด์ ซึ่งคงต้องศึกษา "วิธีพันผ้าพันแฮนด์" ต่อด้วยถ้าจะทำเองครับ ;)

เบรคชนิดมีเบรคช่วยจะใช้วิธีแบ่งปลอกสายเบรคออกเป็น 2 ช่วงแล้วเอาเบรคช่วยแทรกตรงกลาง ดังนั้นหากจะเอาเบรคช่วยออกก็ต้องหาซื้อปลอกสายเบรคแบบเต็มความยาวมา 2เส้นเพื่อเปลี่ยนแทนของเดิมครับ

พอเอาผ้าพันแฮนด์ออกได้เรียบร้อยแล้วก็ ปลดสายเบรคออกโดยใช้เครื่องมือ (ส่วนมากเป็น 6 เหลี่ยม) ดันสายเบรคจากปลายสาย จะเห็นหัวสายเบรคค่อยๆ หลุดออกจากมือเบรค

เมื่อปลดสายเบรคพร้อมปลอกสายได้หมดแล้ว ก็เอามือเบรค(เสือหมอบ)ออกจากแฮนด์ ให้บีบมือเบรคแล้วมองลอดไประหว่างช่องว่าง เบรครุ่นเก่าจะมีน๊อตชนิดใช้กับไขควงหัวแบน ส่วนเบรครุ่นใหม่ต้องกับใช้ 6 เหลี่ยมขนาดเล็ก ไขน๊อตนี้เพื่อคลายแหวนรัดระหว่างเบรคกับแฮนด์

เอามือเบรค(เสือหมอบ)ออกแล้วถึงจะถอดเบรคช่วยออกจากแฮนด์ได้ครับ

เรื่อง(ยุ่ง)ยากคือใส่กลับให้เหมือนเดิมนี่แหละครับ :mrgreen:

ถ้าจะเลือกวิธีปวดหัวน้อยหน่อยก็เข็นรถไปให้ร้านทำให้ครับ ถ้างานช่างไม่ยุ่งมากนั่งรอเดี๋ยวเดียวก็เสร็จแล้วครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มือเบรคแบบซ่อนสาย ถอดสายเบรคยังไงครับ ?

เสือ Spectrum เขียน:ต้องรื้อผ้าพันแฮนด์ออกก่อนครับ เพราะสายเบรคและสายเกียร์จะซ่อนอยู่ใต้ผ้าพันแฮนด์ ซึ่งคงต้องศึกษา "วิธีพันผ้าพันแฮนด์" ต่อด้วยถ้าจะทำเองครับ ;)

เบรคชนิดมีเบรคช่วยจะใช้วิธีแบ่งปลอกสายเบรคออกเป็น 2 ช่วงแล้วเอาเบรคช่วยแทรกตรงกลาง ดังนั้นหากจะเอาเบรคช่วยออกก็ต้องหาซื้อปลอกสายเบรคแบบเต็มความยาวมา 2เส้นเพื่อเปลี่ยนแทนของเดิมครับ

พอเอาผ้าพันแฮนด์ออกได้เรียบร้อยแล้วก็ ปลดสายเบรคออกโดยใช้เครื่องมือ (ส่วนมากเป็น 6 เหลี่ยม) ดันสายเบรคจากปลายสาย จะเห็นหัวสายเบรคค่อยๆ หลุดออกจากมือเบรค

เมื่อปลดสายเบรคพร้อมปลอกสายได้หมดแล้ว ก็เอามือเบรค(เสือหมอบ)ออกจากแฮนด์ ให้บีบมือเบรคแล้วมองลอดไประหว่างช่องว่าง เบรครุ่นเก่าจะมีน๊อตชนิดใช้กับไขควงหัวแบน ส่วนเบรครุ่นใหม่ต้องกับใช้ 6 เหลี่ยมขนาดเล็ก ไขน๊อตนี้เพื่อคลายแหวนรัดระหว่างเบรคกับแฮนด์

เอามือเบรค(เสือหมอบ)ออกแล้วถึงจะถอดเบรคช่วยออกจากแฮนด์ได้ครับ

เรื่อง(ยุ่ง)ยากคือใส่กลับให้เหมือนเดิมนี่แหละครับ :mrgreen:

ถ้าจะเลือกวิธีปวดหัวน้อยหน่อยก็เข็นรถไปให้ร้านทำให้ครับ ถ้างานช่างไม่ยุ่งมากนั่งรอเดี๋ยวเดียวก็เสร็จแล้วครับ :D
"พอเอาผ้าพันแฮนด์ออกได้เรียบร้อยแล้วก็ ปลดสายเบรคออกโดยใช้เครื่องมือ (ส่วนมากเป็น 6 เหลี่ยม) ดันสายเบรคจากปลายสาย จะเห็นหัวสายเบรคค่อยๆ หลุดออกจากมือเบรค"

ปลายสายเบรคหมายถึงด้านที่อยู่ในมือเบรคใช่ไหมครับ ?
ขาประจำ
ขาประจำ

ปลดสายเบรคจากทางล้อหน้า/หลังก่อนครับ ก้ามเบรคด้านนั้นจะมีอย่างมากก็แค่หัวจุกกันสายแตกปลาย ส่วนสายเบรคฝั่งที่มีหัวสายจะอยู่ในมือเบรคครับ พูดง่ายๆ คือปลดสายจากด้านมือเบรคไม่ได้ครับ ต้องปลดจากด้านก้ามเบรคแทน
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:ปลดสายเบรคจากทางล้อหน้า/หลังก่อนครับ ก้ามเบรคด้านนั้นจะมีอย่างมากก็แค่หัวจุกกันสายแตกปลาย ส่วนสายเบรคฝั่งที่มีหัวสายจะอยู่ในมือเบรคครับ พูดง่ายๆ คือปลดสายจากด้านมือเบรคไม่ได้ครับ ต้องปลดจากด้านก้ามเบรคแทน
อ๋อ ขอบคุณมากครับผม :)
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

ถามเพิ่มนิดหนึ่งครับ

เดิมตัวปรับความตึงสายเบรคอยู่ที่มือช่วยเบรค แล้วพอเอามือช่วยออกแล้ว แบบนี้จะใส่ตัวปรับความตึงไว้ตรงไหนครับ ?
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่มือเบรค(เสือหมอบ)จะไม่มีตัวปรับครับ ส่วนมากจะไปอยู่อีกทีก็ที่ก้ามเบรคเลยหรือหากไม่มีจริงๆ ก็ต้องปรับตอนร้อยสายกับก้ามเบรคครับคือร้อยสายในก้ามเบรค ดึงสายเบรคให้ตึงมือแล้วก็ล๊อคเลย หรือไม่ก็หาตัวร้อยสายแเบบที่มีตัวปรับความตึงมาใส่เพิ่ม

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=444282
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

ทำเสร็จแล้ว ขอบคุณมากครับพี่ที่ช่วยเข้ามาตอบ
ขอบคุณครับ :)
ขาประจำ
ขาประจำ

:D ดีใจด้วยครับ ทำได้เองก็ได้ความภูมิใจครับ
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอถามต่ออีกนิดว่า สายเบรคส่วนที่ยาวเกินที่เราตัดออก เราเอาไปทำอะไรได้บ้างไหม หรือว่าต้องทิ้งอย่างเดียวครับ ?
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้ายาวพอก็เก็บเอาไว้ใส่ใน MTB ที่มีทั้งสายช่วงยาว สายช่วงสั้นและสายเปลือยผสมกันครับ อย่างยาวสักฟุตหนึ่งบางทีผมก็เอามาแทนปลอกสายเกียร์ในตำแหน่งที่ไม่สำคัญมากครับเพราะสายเบรคจะขดได้ง่ายกว่าสายเกียร์สำหรับข่วงสายสั้นครับ
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:ถ้ายาวพอก็เก็บเอาไว้ใส่ใน MTB ที่มีทั้งสายช่วงยาว สายช่วงสั้นและสายเปลือยผสมกันครับ อย่างยาวสักฟุตหนึ่งบางทีผมก็เอามาแทนปลอกสายเกียร์ในตำแหน่งที่ไม่สำคัญมากครับเพราะสายเบรคจะขดได้ง่ายกว่าสายเกียร์สำหรับข่วงสายสั้นครับ
แล้วสายในล่ะครับ ?
ขาประจำ
ขาประจำ

สายเบรคเส้นในถ้าตัดไปแล้วไม่ค่อยมีประโยชน์ครับ ถ้าไม่ได้เป็นเส้นที่มีหัวสายอยู่ด้วย (ใส่รถไปแล้ว :mrgreen: ) หรือหากตัดผิดความยาวก้ได้แค่เอาไว้เป็นเส้นสำรอง แต่สายสั้นๆ จะมีประโยชน์ใช้งานน้อยกว่าสายยาวครับ

ที่ผมเก็บคือเอาสายเบรคหลังที่ตัดจนสั้นแล้วมาไว้สำรองเผื่อแทนสายเบรคหน้าเวลาฉุกเฉินหาสายเบรคไม่ได้เท่านั้นเองครับ :D
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:สายเบรคเส้นในถ้าตัดไปแล้วไม่ค่อยมีประโยชน์ครับ ถ้าไม่ได้เป็นเส้นที่มีหัวสายอยู่ด้วย (ใส่รถไปแล้ว :mrgreen: ) หรือหากตัดผิดความยาวก้ได้แค่เอาไว้เป็นเส้นสำรอง แต่สายสั้นๆ จะมีประโยชน์ใช้งานน้อยกว่าสายยาวครับ

ที่ผมเก็บคือเอาสายเบรคหลังที่ตัดจนสั้นแล้วมาไว้สำรองเผื่อแทนสายเบรคหน้าเวลาฉุกเฉินหาสายเบรคไม่ได้เท่านั้นเองครับ :D
ขอบคุณมากครับพี
__/ll\__
popTC
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: rit เขียวบิน
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย popTC »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”