ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
BB Bike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817533551
Bike: Raleigh BridgeStone Chevy Bianchi Cielo Masi Premiare PC3

Re: ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย BB Bike »

http://itmnida2556.com/bike-frame-calculator/

ครับจาก เว็บข้างบน ผมสูงประมาณ 164 cm inseem 72.5 คำนวนจาก size รถเสือภูเขา จะได้ size 16 หรือ 41 cm พอดีกับ size cielo ตัวที่ผมใช้อยู่ ถ้าอย่างไรจะลองปรับเบาะอีกทีครับ

อีกเรื่อง แล้วเรื่องยางละครับ มีผลไหม ถ้าเปลี่ยนให้เล็กลง จาก 700 x 32 เป็น 700 x 28 แล้วปรับเบาะให้สูงขึ้นได้อีกเล็กน้อย (ร้านรู้จักกัน ให้ยืมฟรีๆ เป็นยางมือสอง ถ้า ok ค่อยซื้อ มือ 1 maxxis ที่ร้าน คู่ละ 1,200 บาท)

ขอบพระคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย BB Bike เมื่อ 24 มิ.ย. 2013, 21:12, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
ปั่น ปั่น ปั่น จะปั่นไปถึงไหน.........................
ธีรพันธ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887979655
team: ปั่นทางไกลบุรีรัมย์

Re: ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย ธีรพันธ์ »

ใหม่ๆวันนี้เลยครับ
เปลี่ยนเฟรมใหม่พึ่งปรับเบาะเสร็จวันนี้เองครับ
ก่อนอื่นต้องทำตามที่พี่ๆทั้งหลายให้ทำคือ เลือกเฟรมให้เหมาะกับร่างกายตัวเอง ตั้งหลักอานให้ถูกต้องคือนั่งบนเบาะใช้ส้นเท้าเหยียบบนบันไดเหยียดขาให้ตีง คือจุดล็อคหลักอาน เพราะเวลาปั่นก็จะใช้สันอุ้งเท้าหน้าเหยียบปั่นเข่าก็จะงอเล็กน้อง จุดนี้เวลาปั่นจะทำให้เส้นหลังไม่ตึงมากไม่เป็นตะคริว เข่าไม่ปวดเพราะเข่าไม่ได้กดลงเต็มๆ พอจัดเสร็จออกปั่นทริปแรก บุรีรัมย์ - เขาใหญ่ 2 วัน วันที่ 3 ผมปวดเข่าเดินไปไหนแทบไม่ได้ วันที่ 4 มีพี่ใจดีมากๆเอารถยนต์ลงมาส่งที่สถานีรถไฟปากช่อง กลับถึงบุรีรัมย์ บ่ายสาม ปั่นจากสถานนีรถไฟกลับบ้านได้ แต่เป็นแบบแหยงๆเสียวๆเข่า อยู่บ้านก็กลับมาปั่นแต่เสือภูเขาเป็นเดือนทั้งขึ้นเขาแถวบ้านออกทริปไกล บุรีรัมย์ ศรีสะเกษ 160 ก.ม.ก็ไม่เป็นไร อาทิตย์ก่อนปั่นไปรับกลุ่มเสือสำราญอุบลฯปั่นไปลังกาวี มาเลฯผมก็เลยเอาตัวทัวริ่งที่เอาไปเขาใหญ่ ออกมาปั่นไปรับไปกลับแค่ 40 ก.ม.เองและไม่ได้ปั่นเร็วเลย ถึงบ้านรู้สึกปวดเข่าขึ้นมาเลย ตายละหวาเฟรมก็ดี อะไหล่ก็เบา รวมน้ำหนักก็เบา แล้วทำไมถึงได้ปวดเข่าอีกหนอ................โทรคุยกับพี่ธานินทร์ก็เตือนให้ลดราวาศอกกับการปั่นหนักๆ........วันต่อมาน้องจิมจากเชียงใหม่ก็โทรมาคุยเล่นตามประสานักปั่นทัวริงหาที่ปั่นเล่าประสบการณ์การปั่น....ผมก็เลยบ่นว่าเอ..ทำไมปั่นจักรยานไม่มีความสุขเลยปั่นแล้วปวดเข่า น้องจิมก็เลยเตือนเรื่องขยับเบาะ...เออ.....ผมลืมไป..คุยเสร็จผมไปปรับขยับเบาะไปช้างหน้าแล้วลองปั่นไปแค่ปากซอยหน้าบ้านปวดเข่าหนึบขึ้นมาทันที เอาปรับใหม่ ถอยให้สุดโดยให้องศาเบาะอยู่ที่เดิมนะครับ ที่ออกปั่นไม่รู้สึกอะไรเลยออกหน้าหมู่บ้านขึ้นเนินเขากระโดงทันทีโดยมีน้องเสือหมอบมาแซงผมได้โอกาสดูดทันที แล้วแซงขึ้นเนินสูงสุด วกกลับบ้านไม่เป็นอะไรเลย :?: :?:
อ้าววว....พึ่งนีกได้ว่ารถคันนี้มันเป็นทัวริ่งคานบนเขาจะสั้นกว่าเสือภูเขามาก เซ็ตรถเสร็จนั่งบนเบาะเข่าจะเลยกระโหลกเกินไปเลยทำให้ปวดเข่า ผมปั่นเสือภูเขาไม่ปวด พอปั่นทัวริ่งปวดเพราะเราเซ็ตตามเดิมของรถที่เราใช้ประจำ(ภูเขา)
วันนี้เข้าที่เข้าทางทุกอย่างปั่นคนเดียวมีกำลังใจในการปั่นมาก ที่เล่ามาเพียงแค่อยากบอก จขกท.และเพื่อนสมาชิกว่ามันมีรายละเอียดมากอยู่พอสมควรค่อยๆหาวิธีการปรับไปนะครับแต่ละคนไม่เหมือนกัน ลองวิธีของผมอาจเป็นวิธีที่ทำให้หายปวดเข่าก็ได้ครับ ไม่หายก็ลองวิธีของท่านอื่นไปครับ เป็นกำลังใจช่วยให้ปรับให้เข้าที่เข้าทางโดยเร็วจะได้มีความสุขในการปั่นนะคร้าบบ.... :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย ธีรพันธ์ เมื่อ 24 มิ.ย. 2013, 21:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
HS 3 NN
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ขอบคุณ ครับ อ.ธีฯ
ที่นำข้อมูลมาเล่าสู่กันฟัง
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งค์ล่อรถพ่วง เมาปั่น ตะวันออก
Bike: GIANT, [ "ฤ" เจ้า Green dugong พะยูนเขียวตัวน้อย ] , และรถสองล้อทั่วไป

โพสต์ โดย นิ้งหน่อง พ่อชาวีร์ »

:mrgreen: ไม่รู้ว่าคุณเป็นแบบผมรึเปล่าชอบปวดหัวเขาและน่อง เคยไปหาหมอ หมอแนะนำ
1. ก่อนนอน และตอนตื่นให้นอนหลังติดที่นอนแล้วเอาปลายเท้าชี้ขึ้น 10 วิ (ทีละข้าง ใช้กล้ามเนื้อส่วนมือทั้งสองข้างค้ำเอวไว้
แบบจักรยานอากาศ) แล้ว และง้างลง 5 วิ สลับซ้ายขวา สัก 5-10 ครั้ง หลับสบาย
2. ตอนจะปั่น และหลังปั่นให้วอร์มก่อนซะหน่อย โดยก้มลงแล้วเกร็งขาให้ตึง เบี่ยงซ้ายขวาสัก 5 นาที
3. ไม้เด็ดใส่ที่รัดเข่าเลย ใส่ตั้งแต่ตอนวอร์ม และหลังปั่นเสร็จทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงแล้วค่อยถอดออก
มันอาจจะโบราณไปหน่อย แถมไม่สวย สาวอาจไม่มอง (ตามรูปเลย) แต่ช่วยได้เยอะครับผ้ม
ไฟล์แนบ
20131028162934.jpg (85.1 KiB) เข้าดูแล้ว 650 ครั้ง
..................................
ณิราศทัวร์ริ่ง ปั่นไปพรรณาไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1077791
♤♡♢♧°•○●□■☆▪¤《》`~
ไม่มีอะไรล้มเหลว มีแต่คิดที่จะล้มเลิก
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

เกี่ยวกับขาจานยาวไปหรือเปล่าครับ
nj
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nj »

เห็นด้วยครับ ขาจานยาวไปปะ่น่าจะหาขาจาน 165 รับรองไม่ปวดเข่า แต่จะต้องยกเบาะขึ้นอีกนิด ถ้าขาจานสั้นลง

ผมสูง 175 เคยใช้ขาจาน 165 ปั่นไกลๆ สบายเข่ามากๆ
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

มันก็เป็นไปได้หลายสาเหตุทั้งจากการเซ็ทรถและจากท่าทางการปั่นด้วยนะครับ เช่น ติดสไตล์เข่ากางออกมากและปั่นเกียร์หนัก ความสูงกับช่วงขายาวน่าจะปั่นเฟรมท่อนั่ง 41 ซม.ได้นะครับ แต่ติดใจตรงนั่งบนเบาะเวลาจอดจกย.แล้วขาต้องเหยียดสุดซึ่ืงอาการนี้โอกาสตะคริวกินได้สูงมาก ยื่งเวลาปั่นลุยช่วงบ่ายๆร้อนๆกระหายน้ำแล้วกำลังปั่นเข้าเมืองแล้วเจอไฟแดงหยุด กะทันหัน แล้วใช้เบาะแบบไหนครับ ลองวัดดูความสูงของเบาะด้วย ที่อาจจะทำให้ต้องเหยียดขามากเกินไปนะครับ
Dam dragon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918693879
team: เสือภูทอกศรีวิไล
Bike: Jamis dragon

โพสต์ โดย Dam dragon »

ผมเองก็เซ็ตรถจากประสบการณ์ที่ลองขี่มาสี่ห้าปีครับ
ความสูงจากเบาะถึงพื้นเวลานั่งบนเบาะขาข้างหนึ่งเหยียบบันไดอีกข้างหนึ่งจะต้องเหยียดสุดปลายเท้าจึงจะถึงแตะพื้นพอดี
ซึ่งถ้าเราจอดรถในลักษณะเช่นนี้ นั่งบนเบาะแล้วเหยียดเท้าแตะพื้น ขาเราจะตึงมากๆกล้ามเนื้อน่องนี่ขึ้นเป็นก้อนเลยแหละ
ตะคริวกินแน่ๆ ถ้าต้องจอดลักษณะนี้ผมจะมองหาตัวช่วย เช่นถ้าจอดติดไฟแดงก็จะจอดเบียดๆฟุตบาต
แล้วใช้เท้าฝั่งด้านฟุตบาตเหยียบขอบฟุตบาต รอไฟเขียวครับ
ผมมีรถโอเว่อไซต์อยู่คันหนึ่ง และเป็นโอเว่อไซต์ที่ท่อบนขนานพื้นด้วย
ตอนยืนคร่อมนี่นิ้วมือลอดได้เพียงนิ้วเดียวเองครับ หมายถึงว่าน้องนุ่งและเพื่อนพ้องสองท่านห่างเฟรมแค่หวิดๆเหมือนกัน
จอดกระทันหันแล้วกระโดดลงมานี่ หน้าเขียวเป็นพระอินทร์แน่ๆ
ผมจะไม่กระโดดลงมา แต่ชลอเบรคให้รถจอด รอให้รถหยุดนิ่ง รถจะค่อยๆเทตัวเองมาด้านใดด้านหนึ่ง เราก็เหยียดขาข้างที่รถเทลงมาเหยียบพื้น
อีกข้างหนึ่งยังอยู่บนบันได สองมือยังกำเบรคแน่น แล้วเราค่อยขยับก้นจากเบาะลงมายืนคร่อมรถอย่างช้าๆครับ
ฝึกทำแบบนี้บ่อยๆเราก็ไม่ต้องกระโดดลงมาคร่อมเฟรมให้อันตรายกับน้องนุ่งแล้วครับ
ลองฝึกทำดูครับ ผมเห็นนักปั่นหลายคนเวลาติดไฟแดงจอดนิ่งโดยไม่ลงจากรถด้วยซำ้ไป
wangthong1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817212606
team: no
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wangthong1 »

ตามเก็บข้อมูลครับ เจ็บเข่าเหมือนกันแต่เป็นตำแหน่งข้างเข่าขวา ด้านนอกครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”