ระบบ เบรค รถ touring ใช้แบบไหนดี

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
noom7265
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Steel is Real

Re: ระบบ เบรค รถ touring ใช้แบบไหนดี

โพสต์ โดย noom7265 »

:)
ชาว BS Neo-Cot เชิญเช็คเรตติ้งครับ...^^ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=558449

แต่งรถโครโม่ ตามใจฉัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=671041
น้องโบ้ท
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT, TREK

Re: ระบบ เบรค รถ touring ใช้แบบไหนดี

โพสต์ โดย น้องโบ้ท »

เก็บไว้ดู หาข้อมูลด้วย
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

มาวันนี้ได้รถมาใช้รวมสองเดือนแล้ว และได้ตัดสินใจใช้ V-brake XT ทั้งหน้าหลัง สิ่งที่ตัดสินใจนาที่สุดท้ายก็มาจากเรื่องการดูแลรักษาง่าย กำลังเบรคก็ดี ปัญหาเรื่องขอบล้อร้อน คิดว่า...ก็อย่าทำให้มันร้อนจนยางในแตก ( เกาให้ถูกที่คัน ประมาณนั้น :lol: :lol: :lol: )

สุดท้าย...และท้ายสุด ขอขอบคุณทุกท่านที่ลงความเห็น จากใจจริงๆ( ความเห็นทุกความเห็นไม่เคยอ่านรอบเดียว) :D :D :D
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ดีใจด้วย ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ลองหาเบรคบูสเตอร์มาใช้นะครับ
ผมใส่กับเฟรมโครโมฯ ที่เบรคหลัง
มันช่วยลดอาการให้ตัว(โกงตัว) ของ Seat stay ขณะเบรคได้ดีทีเดียว
แถมยังเพิ่มประสิทธิภาพของวีเบรคได้อีกด้วยครับ
เพราะมันเหมือนเป็นการค้ำเบรคไว้ครับ ไม่ให้เสียแรงไปกับเฟรมโครโมฯ ที่ให้ตัวได้
ไฟล์แนบ
DSC_4352-2r.jpg (97.94 KiB) เข้าดูแล้ว 743 ครั้ง
DSC_4354-2r.jpg (94.06 KiB) เข้าดูแล้ว 743 ครั้ง
BB1.jpg (65.27 KiB) เข้าดูแล้ว 743 ครั้ง
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

อยากรู้เช็คIPจิอิอิ เขียน:ลองหาเบรคบูสเตอร์มาใช้นะครับ
ผมใส่กับเฟรมโครโมฯ ที่เบรคหลัง
มันช่วยลดอาการให้ตัว(โกงตัว) ของ Seat stay ขณะเบรคได้ดีทีเดียว
แถมยังเพิ่มประสิทธิภาพของวีเบรคได้อีกด้วยครับ
เพราะมันเหมือนเป็นการค้ำเบรคไว้ครับ ไม่ให้เสียแรงไปกับเฟรมโครโมฯ ที่ให้ตัวได้
รบกวนชี้เป้าด้วยครับ ร้านไหนขายจะรีบไปซื้อให้ทัน สัปดาห์หน้า​มี​คิวไป​กาญจนบุรี มี​เนินเขาให้ทดสอบพอดี
รบกวน​ด้วย​นะ​ครับ
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
ธีรพันธ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887979655
team: ปั่นทางไกลบุรีรัมย์

โพสต์ โดย ธีรพันธ์ »

ดิสครับ BB7 ลองแล้วเอาอยู่ ตั้งง่าย ราคาไม่แพงเมื่อเทียบวีเบรคดีๆ รึผีเสื้อบางตัวก็แพงมากเหมือนกันครับ
สุดท้าย....ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นครับจะได้สบายใจตัวเอง :D :D :D
HS 3 NN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

pokemon2010 เขียน:
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ เขียน:ลองหาเบรคบูสเตอร์มาใช้นะครับ
รบกวนชี้เป้าด้วยครับ ร้านไหนขายจะรีบไปซื้อให้ทัน สัปดาห์หน้า​มี​คิวไป​กาญจนบุรี มี​เนินเขาให้ทดสอบพอดี
รบกวน​ด้วย​นะ​ครับ

แจ้งหน้าไมค์เลยนะครับ เพื่อมีคนสนใจ
เพราะเป็นร้านสปอนเซอร์ในเวปอยู่แล้ว
M-Bicycle ครับ
Dirt road adventures across the world.

pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ

ธีรพันธ์ เขียน:ดิสครับ BB7 ลองแล้วเอาอยู่ ตั้งง่าย ราคาไม่แพงเมื่อเทียบวีเบรคดีๆ รึผีเสื้อบางตัวก็แพงมากเหมือนกันครับ
สุดท้าย....ชอบแบบไหนก็เอาแบบนั้นครับจะได้สบายใจตัวเอง :D :D :D
กลับตัวไม่ทันแล้วครับ ได้มาใช้จะสองเดือนแล้ว ช่วงรอรถประกอบ นายห้าง@ดอนเมือง แนะนำติดดิสเบรคเพิ่มด้านหน้าอีกตัว แต่ปัญหาผมอยากใช้ดุมpli wood ของมีแต่V ส่วนDise ต้องสั่งแยกมา และต้องรอ เลยไม่อยากรอ ถ้าเอา ดุม X​t dise ก็มีให้เลือก สองแบบ ในเวลานั้น อย่างว่าขอลองของแปลกบ้าง และคันนี้กะใช้ยาว ๆๆๆ20 ปี เลยลงทุนใช้ของดี จ่ายครั้งเดียวจบ ที่เหลือใช้อย่างเดียวละครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องเบรคอย่ากังวลครับ
ดิสเบรคมันก็เหมือนเทคโนโลยี เป็น innovation
การเดินทางด้วยจักรยานในโลกนี้ มีมามากว่าร้อยปีแล้ว

อย่าเอาเบรค ที่มันห้ามได้แต่ล้อ ....มาเบรค"หัวใจทัวร์ริ่ง"เลยครับ

ที่สำคัญ ผมว่า 70% ของนักทัวร์ปัจจุบัน เป็นแค่นักเดินทางแบบ Temporary Touring
ไม่ไช่นักทัวร์แบบ Long Stay จริงๆ ฉะนั้น อุปกรณ์ที่พร้อม กับการเดินทางที่เป็น Loop-Loop
คงไม่ทำให้เป็นอุปสรรคมากนักครับ :D

artie
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: GT
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย artie »

;)
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

มาเก็บข้อมูล :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

เป็นความรู้อย่างดีเลยครับ
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ผมใช้ทั้งสองระบบในล้อเดียว เพราะมือใหม่มากๆ
ไฟล์แนบ
0000.jpg (115.86 KiB) เข้าดูแล้ว 380 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงสุวัฒน์ เมื่อ 26 ม.ค. 2014, 15:44, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
rachata
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเมืองหิน
Bike: จักรยานโครโมลี่

โพสต์ โดย rachata »

ผมก็ใช้สองระบบครับ V-Brek XT / BB7 Road
ไฟล์แนบ
ณ ปราสาทเมือง
ณ ปราสาทเมือง
DSC06196.JPG (118.39 KiB) เข้าดูแล้ว 413 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”