แนะนำชุดขับเคลื่อนแบบทัวร์ริ่งหน่อยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
pap2503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818974864
team: ชมรมเวียงป่าเป้า
Bike: MERIDA , SCHWINN และ LA เก่าๆ
ติดต่อ:

Re: แนะนำชุดขับเคลื่อนแบบทัวร์ริ่งหน่อยครับ

โพสต์ โดย pap2503 »

ได้ความรู้เพียบเลย เดิมผมใช้รถถนน 8 สปีด หน้่า 48-38-28 หลัง 11-32 ซื้อมาแบบไม่รู้เรื่องราวเกี่ยวกับรถถีบเลย ใช้งัดเนินเล่นตอนเย็นๆ อยู่แถวเส้นทาง เวียงป่าเป้า - พร้าว ไปแบบหืดขึ้นคอ เลยสั่งเฟือง 11-34 มา ยังไม่ได้ใส่ คิดว่าน่าจะมีหืดน้อยลงหน่อย มาอ่านเจอกระทู้นี้เข้า ก็คล้อยตามเลยครับ คิดว่าจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 44-32-22 อีกอันดีกว่า
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ - ขอบคุณเกจิอาจารย์ทั้งหลายทั้งปวงมา ณ ที่นี้ครับ
ยังไม่ถึงขั้นเป็นนักปั่นทัวริ่ง เป็นได้แค่คนถีบรถท่องเที่ยวเท่านั้นเอง
ทริปปั่นเดี่ยวเชียงราย - นครปฐม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=836746
ทริปทัวริ่งท้าร้อน ตอนตะลุยอ่างขาง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1244227
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

Re: แนะนำชุดขับเคลื่อนแบบทัวร์ริ่งหน่อยครับ

โพสต์ โดย 737 »

คุณ Deep ใช้ขาจานยาวตั้ง 177.5 มม. สูงเกิน 180 ซม.หรือครับ?
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

letitbe1503 เขียน:จานเล็ก ๆ พวกนี้ เคยมีคนบอกว่า สามารถเอาตัวต้นแบบไปให้โรงกลึง
ทำเพิ่มให้เราได้นะครับ ราคาไม่แพงด้วย

ตอนนี้ผมมี 20T กับ 21 BCD64 (4รู) อยู่อย่างละอัน
ว่าจะเอาไปทำเพิ่มอยู่ เผื่อแบ่งแจกให้เพื่อน ๆ ใช้ด้วย เพราะว่ามันหายาก แต่ยังไม่รุ้ว่าจะเอาไปทำที่ไหนดี
อืมส์ เป็นความคิดที่ดีครับ
ทำปริมาณหลาย ๆ อันน่าจะได้ราคาไม่แรงมาก
ลองหาข้อมูลดูซิครับ ผมว่าสมาชิกหลายท่านคงจะสนใจ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
รูปประจำตัวสมาชิก
letitbe1503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817901583
team: เหนื่อยก็หยุดพักขา ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ ไม่เห็นต้องรีบ ต้องร้อนแรง ไปแข่งขันกับใคร
Bike: STRiDA Mini ล้อ 14,STRiDA LT ล้อ 16,Bianchi Volpe,BS RoadMan
ตำแหน่ง: ห่างจาก BTS พญาไท 100 เมตร

โพสต์ โดย letitbe1503 »

เท่าที่ทราบ ราคาน่าจะตกชิ้นละร้อยกว่าบาทครับ หรือไม่อาจจะถูกกว่านี้อีก เพราะว่ามันอันเล็กนิดเดียวเองครับ
deep-สับถัง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995625840
team: ค่อยๆไปอย่าให้ใครแซง
Bike: Bs.radac rd1000...Bs.roadman...marin...uivega...gaint.xct

โพสต์ โดย deep-สับถัง »

737 เขียน:คุณ Deep ใช้ขาจานยาวตั้ง 177.5 มม. สูงเกิน 180 ซม.หรือครับ?
ผมสูง180 ครับ แต่ที่ผมเลือกใช้ขาจานยาว เพราะต้องการท็อคหรือแรงบิดมากๆ ผมเคยลองใช้ขาจานสามใบมาแล้วทุกขนาด ตั้งแต่ 165-170-175-177.5 ลงตัวกับขาจานยาว177.5 การเดินทางในทางราบรู้สึกว่า รอบขาน้อยลง แรงกดในเกียร์สุดท้าย44T/11 เหลือเฟือที่จะใช้ในระดับความเร็วเดินทาง จะเห็นผลมากๆตอนเหยียบอัดขึ้นเขาตรงๆ แบบไม่ใช้รอบ ส่วนมากติดปัญหากันตรงเรื่องความสูงของกระโหลกไม่พอกับความยาวขาจาน สำหรับรถล้อ26 ลองนึกถึงเวลาพายเรือ ถ้าเราจับไม้พายสั้นก็จะจ่วงได้เร็วขึ้น แต่จะไม่ได้แรงเมื่อความเร็วเพิ่มขึ้น แต่ถ้าจับไม้พายยาวขึ้น ก็จะได้แรงมากขึ้นแต่จ่วงได้ช้าลง แต่ก็เหลือเฟือสำหรับความเร็วเดินทางในลักษณของทัวริ่ง ลองดูครับ รอบใครก็รอบมัน อย่างที่เขาว่ากัน อันนี้ว่ากันตามถนัด แค่เอาความคิดเห็นมาแชร์กันครับ ;) ;)
นัน แม่ ขรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0955921102
ตำแหน่ง: 141ม.1ถ.สมพรอุทิศ2ต.แม่ขรี อ.ตะโหมดจ.พัทลุง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นัน แม่ ขรี »

ผมกำลังจะเปล่ียนกลับไปใช้ชุดจาน Andel ห้าขากับLHT มันดูดีกว่า shimano กระโหลกเหล่ียมยังใหม่เลย ติดตรงอยากได้จาน22 มาแทน 26 ชุดเฟืองหลังเปน 12/36แล้ว. เห็นเปล่ียนกันหลายคน ใครมีจาน 22 ห้าขาช่วยส่ังเผื่อผมครับ[/quote]
:P :P สวัสดีครับคุณแมวเซา เข้ามาขอความรู้ด้วยคนนะครับ ผมใช้จาน Andel ห้าขาที่ติดรถมากับ LHT อยู่ครับถ้าเปลียนเป็นจาน 22 ได้ขอความกรุณาบอกด้วยนะครับ อยากเปลียนด้วยครับจะได้เบาขาหน่อยตอนขึ้นดอย หลังเป็น 12/36แล้วครับ ขอขอบคุณครับ :P :P
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ผมกลับตรงข้ามกับคุณ deep ขา 165 มม. ซอยรอบขา ไม่หนัก กลัวตะคริว แล้วจะเป็นภาระ ถ่วงกลุ่มครับ โดยเฉพาะเจอเขาชันๆลากยาวๆ เดี๋ยวเที่ยวหน้าลอง 175 มม.บ้าง เพราะได้หลัง 36 หน้า 20 ฟัน ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
Syfy76
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Syfy76 »

letitbe1503 เขียน:เท่าที่ทราบ ราคาน่าจะตกชิ้นละร้อยกว่าบาทครับ หรือไม่อาจจะถูกกว่านี้อีก เพราะว่ามันอันเล็กนิดเดียวเองครับ
หากหาที่ทำได้แล้ว รบกวน pm แจ้งข่าวด้วยครับ จะขอรบกวนสักสองสามอัน :) ของต่างประเทศ 20t สแตนเลส ราคาทำใจไม่ได้ครับ
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

เสือนัน พัทลุง เขียน:ผมกำลังจะเปล่ียนกลับไปใช้ชุดจาน Andel ห้าขากับLHT มันดูดีกว่า shimano กระโหลกเหล่ียมยังใหม่เลย ติดตรงอยากได้จาน22 มาแทน 26 ชุดเฟืองหลังเปน 12/36แล้ว. เห็นเปล่ียนกันหลายคน ใครมีจาน 22 ห้าขาช่วยส่ังเผื่อผมครับ
:P :P สวัสดีครับคุณแมวเซา เข้ามาขอความรู้ด้วยคนนะครับ ผมใช้จาน Andel ห้าขาที่ติดรถมากับ LHT อยู่ครับถ้าเปลียนเป็นจาน 22 ได้ขอความกรุณาบอกด้วยนะครับ อยากเปลียนด้วยครับจะได้เบาขาหน่อยตอนขึ้นดอย หลังเป็น 12/36แล้วครับ ขอขอบคุณครับ :P :P[/quote]
To เสือนัน. ห้าขา andel มีแต่จาน 24 เล็กสุดครับ. ผมก็ใช้ชุด 22/32/34 shimano ไว้ไต่เขา วันไหนอยากสวยก็เปล่ียนAndelเอา ควรมีโซ่คนละชุด. แต่ อมตะนิรันดกาล ของผมต้อง shimano XT M737 ห้าขา กระโหลกเหล่ียมมีจาน 22/32/34 ยังหาไม่ได้เลยกำลังหาหาอยู่ครับ. ใบจานก็หายาก ต้องหาตาม web นอก. มันสวย classic ทน ถึก ไม่มีใครขายง่าย. ใครมีบอกได้ครับ
ไฟล์แนบ
image.jpg (61.99 KiB) เข้าดูแล้ว 1348 ครั้ง
image.jpg (40.86 KiB) เข้าดูแล้ว 1348 ครั้ง
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
นัน แม่ ขรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0955921102
ตำแหน่ง: 141ม.1ถ.สมพรอุทิศ2ต.แม่ขรี อ.ตะโหมดจ.พัทลุง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นัน แม่ ขรี »

แมวเซา เขียน:
เสือนัน พัทลุง เขียน:ผมกำลังจะเปล่ียนกลับไปใช้ชุดจาน Andel ห้าขากับLHT มันดูดีกว่า shimano กระโหลกเหล่ียมยังใหม่เลย ติดตรงอยากได้จาน22 มาแทน 26 ชุดเฟืองหลังเปน 12/36แล้ว. เห็นเปล่ียนกันหลายคน ใครมีจาน 22 ห้าขาช่วยส่ังเผื่อผมครับ
:P :P สวัสดีครับคุณแมวเซา เข้ามาขอความรู้ด้วยคนนะครับ ผมใช้จาน Andel ห้าขาที่ติดรถมากับ LHT อยู่ครับถ้าเปลียนเป็นจาน 22 ได้ขอความกรุณาบอกด้วยนะครับ อยากเปลียนด้วยครับจะได้เบาขาหน่อยตอนขึ้นดอย หลังเป็น 12/36แล้วครับ ขอขอบคุณครับ :P :P
To เสือนัน. ห้าขา andel มีแต่จาน 24 เล็กสุดครับ. ผมก็ใช้ชุด 22/32/34 shimano ไว้ไต่เขา วันไหนอยากสวยก็เปล่ียนAndelเอา ควรมีโซ่คนละชุด. แต่ อมตะนิรันดกาล ของผมต้อง shimano XT M737 ห้าขา กระโหลกเหล่ียมมีจาน 22/32/34 ยังหาไม่ได้เลยกำลังหาหาอยู่ครับ. ใบจานก็หายาก ต้องหาตาม web นอก. มันสวย classic ทน ถึก ไม่มีใครขายง่าย. ใครมีบอกได้ครับ[/quote]
:P :P ขอขอบคุณครับคุณแมวเซา ถ้าเป็นไปได้ andel จาน24 ก็น่าจะโอเคนะครับ ถ้าพอทราบช่วยชี้เป้าหน่อยซีครับจะได้ประหยัดไปอีกมากเมื่อเดือนกุมภาพันธ์เอา andelเดิมๆจานเล็ก26ไปทริปของจอมทอง ขึ้นดอยอินทนน์ ช่วงบนแถวเนินพระธาตุแทบตายเห็นแล้วอิจฉาเพื่อนที่มีจาน22ไปได้สบาย ถ้าได้จาน24น่าจะดีกว่าเดิมครับ ขอขอบคุณครับ :P :P
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

ตกลง ของคุณสนั่น BCD64 นะครับ...
----------------------------------------
ผมมี Shimano Deore LX 44-32-22 BCD94/58 เป็นจานคอมแพค
ปลดระวาง ครับ เพราะ...
คงต้องไปดูที่.(รูปใหญ่เกิน120k ขี้เกียจย่อรูป)

สภาพจานหน้า ที่ผ่านมาแล้วกว่าสามหมื่นกิโลเมตร <<< Click >>>

ใบเล็ก 5 รู BCD58 ยังใช้งานได้ครับ ดูรูปได้...
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

liwan เขียน:ตกลง ของคุณสนั่น BCD64 นะครับ...
----------------------------------------
ผมมี Shimano Deore LX 44-32-22 BCD94/58 เป็นจานคอมแพค
ปลดระวาง ครับ เพราะ...
คงต้องไปดูที่.(รูปใหญ่เกิน120k ขี้เกียจย่อรูป)

สภาพจานหน้า ที่ผ่านมาแล้วกว่าสามหมื่นกิโลเมตร <<< Click >>>

ใบเล็ก 5 รู BCD58 ยังใช้งานได้ครับ ดูรูปได้...
ว่างแล้วจะปั่นไปดู ครับ
ช่วงนี้งานยาวเลย ขอบคุณมาก ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

อ่านแล้วลดกิเลสได้ดีเลยครับ พอใจกับ8สปีดที่มีดีกว่า ไม่ต้องอัพมันละ 8นี่ทนจริงๆครับไม่เคยโซ่ขาดเลย
NoviceRider
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีที่มและชมรมที่สังกัด
Bike: Surly Troll

โพสต์ โดย NoviceRider »

มือใหม่ครับ แล้วชุดขับ deore 2014 ใช้ขึ้นเขาได้หรือเปล่าครับ (ประมาณเขาใหญ่)
letitbe1503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817901583
team: เหนื่อยก็หยุดพักขา ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ ไม่เห็นต้องรีบ ต้องร้อนแรง ไปแข่งขันกับใคร
Bike: STRiDA Mini ล้อ 14,STRiDA LT ล้อ 16,Bianchi Volpe,BS RoadMan
ตำแหน่ง: ห่างจาก BTS พญาไท 100 เมตร

โพสต์ โดย letitbe1503 »

NoviceRider เขียน:มือใหม่ครับ แล้วชุดขับ deore 2014 ใช้ขึ้นเขาได้หรือเปล่าครับ (ประมาณเขาใหญ่)
ขึ้นได้สบายครับพี่ แต่อย่าพึ่งไปขึ้นเขาเขียวนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”