<*><*> เต็นท์ (Tent) และ เทคนิคการซุกหัวนอน (sleep trick) <*><*>

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: เต็นท์ (Tent) และ เทคนิคการซุกหัวนอน (sleep trick)

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

- ส่วนวิดิโอนี้ ฝรั่งเจอฝน รู้สึกคนพากษ์ จะยินดีกันมาก ที่ได้เปียก และทดสอบเต็นท์กันฝนที่เขาเตรียมมา คนบ้าอุปกรณ์ เมื่อได้ลองสเป็ค ก็ดีใจกันแบบนี้ ทุกชาติแหละ
- แต่ที่ผมดูแล้ว เขาไม่ได้ใช้เต็นท์ที่กันฝนได้เลย นะ ก็เลยเป็นลูกแมวฝรั่งตกน้ำกัน ยกใหญ่ :lol: :lol:
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: เต็นท์ (Tent) และ เทคนิคการซุกหัวนอน (sleep trick)

โพสต์ โดย naigod »

รูปภาพ
กางนอนริมสระว่ายน้ำที่ราชภัฏจอมบึง

รูปภาพ
ค่ำคืนบนเขาใหญ่

รอโอกาสไปกางนอนอีก กำลังหาอยู่ :?: :?: :?: :mrgreen:
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

ผมเองไม่ถนัดเรื่องเต้นท์ ได้บ้างแต่ เต้น :mrgreen:

ย้อนอดีด(ยังไม่นานเท่าไรหรอก)มาปัจจุบัน

ปั่นเสือภูเขาตัวเปล่า ... เอาความเร็ว
ปั่นเสือภูเขาแบกเป้หลัง ... เอามะขึ้น
ปั่นเสือภูเขาขนเต้นท์ ... เจอแนว
ปั่นทัวริ่งขนเต้นท์ ... เข้าในแนว
ปั่นทัวริ่งปลอดเต้นท์กระป๋ากลวงนอนบ้านพัก ... เอาสะบาย
:mrgreen:

ผมว่าเอาแบบนอนสองคนก็ดีนะ บางทีจะมีน้องมานอนด้วย :idea:
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
prasitb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XtC1, Wilier Izoard XP

โพสต์ โดย prasitb »

737 เขียน:กำลังสนใจเต๊นท์แบบอุโมงค์ ครับเห็นของจริง เพื่อนฝรั่งมากาง ออกแบบมาดีครับ นอกจากใช้สมอบกได้แล้ว ถ้าเจอต้นไม้ 2 ต้นหรือเสา ที่ระยะพอดีก็สามารถกางโดยมีเชือกให้ยุดด้านหัวและท้ายเข้ากับต้นไม้ ได้ นน.เบาแค่ 1.2 กก. บ้านเรามีเจ้าไหนสั่งมาหรือพี่ๆเห็น รบกวนบอกด้วยนะครับ
ผมเล็งรุ่นนี้ไว้ครับ MSR Hubba น้ำหนักประมาณ 1.5 กก. ห่อเก็บ 15x51cm ราคาหมื่นกว่าบาท สนใจหิ้วไปฝากได้ครับ :D
ไฟล์แนบ
MSR_Hubba-p.jpg (20.01 KiB) เข้าดูแล้ว 1076 ครั้ง
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

prasitb เขียน:
737 เขียน:กำลังสนใจเต๊นท์แบบอุโมงค์ ครับเห็นของจริง เพื่อนฝรั่งมากาง ออกแบบมาดีครับ นอกจากใช้สมอบกได้แล้ว ถ้าเจอต้นไม้ 2 ต้นหรือเสา ที่ระยะพอดีก็สามารถกางโดยมีเชือกให้ยุดด้านหัวและท้ายเข้ากับต้นไม้ ได้ นน.เบาแค่ 1.2 กก. บ้านเรามีเจ้าไหนสั่งมาหรือพี่ๆเห็น รบกวนบอกด้วยนะครับ
ผมเล็งรุ่นนี้ไว้ครับ MSR Hubba น้ำหนักประมาณ 1.5 กก. ห่อเก็บ 15x51cm ราคาหมื่นกว่าบาท สนใจหิ้วไปฝากได้ครับ :D
สวัสดีครับคุณ"prasitb"
เต้นของต่างประเทศ.ราคาค่อนข้างแพง.กว่าเต้นที่ผลิตในเมืองไทย.ห้าถึงสิบเท่าตัว..จากวัสดุที่ใช้.ภาษี.การตลาด..คุณภาพ
ดีหมด.ไม่ว่าจะกันลม.กันฝน..แถมน้ำหนักเบา..แต่ก็ใช้จะไม่มีข้อเสียเลย.เท่าที่เห็น.และรู้มา.หน้าร้อน.ภายในเต้นจะร้อนกว่า
เต้นที่ผลิตในเมืองไทย...ผ้าฟรายชีตพื้นเต้นบางมาก ๆ .ถ้าไม่ระวัง..กางโดยไม่มีแผ่นรอง..เจอแค่.หนามเล็ก ๆ
ก็มีรูรั่วแล้ว..(แค่รูเล็ก ๆ นี้ละครับ..น้ำจะซึมเขามาภายในเต้น.และเยาะมากด้วย..)..
ก็เล่าสู่กันฟัง.เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสิ้นใจในเลือกซื้อครับ...

ลุงศักดิ์
ไฟล์แนบ
SAM_6322 (Small).JPG
SAM_6322 (Small).JPG (31.74 KiB) เข้าดูแล้ว 1070 ครั้ง
SAM_6321 (Small).JPG
SAM_6321 (Small).JPG (33.36 KiB) เข้าดูแล้ว 1070 ครั้ง
tom160510
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816159792
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา-เสือหมอบ-รถพับ
ตำแหน่ง: รังสิต

โพสต์ โดย tom160510 »

ผมต้อมเพื่อนหนูที่อยู่แถวเซียร์ จำได้ไหมเคยร่วมทริปกันครั้งนึงที่เคยไปตลาดระแหงด้วยกัน ถามหน่อยซิเต้นที่ฮูกใช้หนักกี่กิโล แล้วราคาเท่าไรกันน้ำได้ดีไหม
TOMDIYขอ DIY อุปกรณ์จักรยานด้วยคน
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

tom160510 เขียน:ผมต้อมเพื่อนหนูที่อยู่แถวเซียร์ จำได้ไหมเคยร่วมทริปกันครั้งนึงที่เคยไปตลาดระแหงด้วยกัน ถามหน่อยซิเต้นที่ฮูกใช้หนักกี่กิโล แล้วราคาเท่าไรกันน้ำได้ดีไหม
- จำได้สิครับพี่ต้อม เต็นท์ผมหนักราวๆ 1.2 kg - 1.5 kg ประมาณนี้ครับ (ยังไม่เคยชั่งสักที่) เป็นรุ่นเดียงกันกับพี่ปกรณ์ และพี่เอก ใช้งานครับ แต่หลักเต็นท์พับแล้ว 15 นิ้ว ของพี่เอก 17 นิ้ว :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวเร่งสายเต็นท์และวิธีใช้งาน

- ยกก็อปปี้เขามาครับ จากเว็ปเดินป่า แต่ก็ใช้งานเหมือนกันกับทัวริ่งจักรยาน

[youtube]l9XY3kPdvE4&feature=endscreen[/youtube]
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 05 ก.ค. 2013, 16:34, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

- คนแนะนำเรื่องเทคนิคการปั่นมีเยอะแล้ว แต่ปั่นเสร็จ ตอนเย็นล่ะ คุณทำอะไร กิน และ พักผ่อนใช่ใหม สนใจเทคนิคการพักผ่อนหลังปั่นไหมครับ มีข้อม฿ลมาแชร์นิดหน่อย :mrgreen:
- ไม่ได้ให้ซื้อนะครับ แต่วิทยากร เป็นคนไทย พูดไทย ดูเข้าใจง่าย ตรงๆดี อุปกรณ์ที่ใช้ครบเซ็ตแบบโปร เขาสาธิตของดีให้เราดู เรามาดัดแปลงให้เข้ากับจริตทัวริ่งจักรยาน เอาเอง ครับ
- ปั่นทัวริ่ง อย่างไรเสียก็ต้องเข้าที่พัก หากใครเซ็ตแผนการปั่นเข้าเฮือนพัก รีสอร์ท โรงแรม ก็ผ่าน คห. นี้ได้เลยครับ แต่ใครที่นิยมหรือตั้งใจจะ SOLO ลุยเดี่ยว ต้องดูครับ ปั่นเสร็จต้องพัก พักเสร็จต้องกิน ที่นอน ที่กิน ต้องทำความเข้าใจให้ดี แม่บ้านเขาไม่ได้ตามไปทำให้เรา :mrgreen:

[youtube]5CF_FrhYVlQ&NR=1&feature=endscreen[/youtube]
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 11 ก.ค. 2013, 09:46, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ซาเล้งสีแดง เขียน:ตอนไปเที่ยว น่าน ที่บ้านประมงปากนายผมอยากกางเต็นท์นอนบนแพไม้ไผ่มากเลย แต่แพไม้ไผ่รุ่นคลาสสิคที่ผมไฝ่หาเขายกเลิกการใช้งานหมดแล้ว พังหมดแล้ว เหลือแต่แพไม้ปีกลอยด้วยถังน้ำมันเป็นทุ่น เราไม่ชอบ ก็เลยขอเจ้าของแพสองบัว ขอกางเต็นท์นอนบนเรือ หลับเพลินมากๆ ยังกะนอนเตียงน้ำ :mrgreen: :mrgreen: :lol:

รูปภาพ
ยังจำได้ว่าคุณธานินทร์ณ Rit Bicycle Touring Clubเคยพาไปนอนแพที่"สองบัว"มาแล้วครับ ส่วนตัวผมใช้เต้นท์เฉพาะตัวแบบอุโมงค์ เล็กและเบาครับ ตัวเต้นท์ทำด้วยมุ้ง ถ้ากางใต้หลังคาไม่ต้องใช้ฟลายชีต เหมือนนอนมุ้ง อากาศถ่ายเทดีมาก แถมไม่ต้องห่วงว่าต้องรีบเก็บเต้นท์เปียก เสาปัจจุบันทำด้วยอลูมิเนียมดัดเสร็จมาแล้ว แข็งแรงมากครับ ของผมเมื่อก่อนเป็นไฟเบอร์ ใช้ขดเป็นตัวUบ่อยๆ ปลายข้อต่อเริ่มแตก สั่งอะไหล่ไป ได้เสาอลูกลับมาแทน เอ้อ!ดีกว่าของเดิมอีก :lol:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่เฒ่าNominee เขียน:...ส่วนตัวผมใช้เต้นท์เฉพาะตัวแบบอุโมงค์ เล็กและเบาครับ ตัวเต้นท์ทำด้วยมุ้ง ถ้ากางใต้หลังคาไม่ต้องใช้ฟลายชีต เหมือนนอนมุ้ง อากาศถ่ายเทดีมาก แถมไม่ต้องห่วงว่าต้องรีบเก็บเต็นท์เปียก เสาปัจจุบันทำด้วยอลูมิเนียมดัดเสร็จมาแล้ว แข็งแรงมากครับ ของผมเมื่อก่อนเป็นไฟเบอร์ ใช้ขดเป็นตัวU บ่อยๆ ปลายข้อต่อเริ่มแตก สั่งอะไหล่ไป ได้เสาอลูกลับมาแทน เอ้อ!ดีกว่าของเดิมอีก :lol:
- อยากจะขอชมภาพเต็นท์ ของพี่ ไม่เฒ่า Nominee ด้วยครับ ทั้งตอนกางคลุม และตอนไม่คลุมฟลายชีท เพื่อเป็นทางเลือกให้เพื่อนๆครับ อย่าลืมถ่ายแบรนด์เนมเต็นท์ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
kolasz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: มีแต่ไม่ประจำ ปั่นตามใจฉันซะเป็นส่วนมาก
Bike: ทัวริ่งโครโม / SCR2010
ตำแหน่ง: รามคำแหง กทม

โพสต์ โดย kolasz »

ขอปักนะครับ :)

Sent from my MT27i using Tapatalk 2
ไปเรื่อย ๆ ตามแรง
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
seed2524 เขียน:....ปล. การนอนปลาทู คือการนอนเรียงกันไต้ฟลายชีทกับถุงนอน กลางป่า (แปลกที่มันไม่มียุง)
- @ อยากชมภาพ นอนปลาทู แบบที่ พี่ seed2524 บอกมาครับ :mrgreen:
"นอนปลาทู"..ทำนองนอนใต้ผ้าร่มบังฝนบังน้ำค้างข้างกองไฟ..แบบในภาพน่ะแหละครับ :) เพิงใหญ่หรือเล็กแล้วแต่สถานการณ์และอุปกรณ์..
ส่วนใหญ่ก็นอนเรียงแถว..เอาหัวเข้าด้านใน เอาเ้ท้าออกมาที่กองไฟ.. :D
นอนแบบนี้ต้องที่ที่ไม่มียุงครับ..ไม่งั้นนอนไม่สงบ แต่เป็นธรรมดาของการนอนกลางป่า ต้องมีแมลงรบกวนบ้างครับ :D
รูปภาพ

ผมมักใช้ "เต๊นท์แบบ 2 คน" และ เอา "เปล" ไปด้วย... :)
ที่เลือกเต๊นท์ 2 คน อาจเพราะยังคิดไม่ออกว่าจะเลือกแบบไหนดีที่สุดสำหรับไปปั่นจักรยานเที่ยว..แต่ที่ใช้มาก็เป็นเต๊นท์ที่กางง่ายเก็บง่าย มีผ้าร่มกันน้ำค้างกันฝน และ ชอบที่มีพื้นที่กว้างขวางสำหรับวางสัมภาระ และ นอนกลิ้งได้สบาย :D ...ตอนนี้จะซื้อใหม่ก็ว่าจะเอาแบบเดิม..

ส่วนเปล..ใช้แล้วแต่สถานการณ์ต่างๆ..อาจใช้กางนอนกลางคืน(น้อยมาก)...กางนอนกลางวัน..หรือ กางนอนเ่ล่นๆ..
มันไม่หนักมากครับเลยพกไปงั้นๆ... :)
"เปล"(ของผม)..จะเสียอย่างหนึ่งคือ มันเป็นแบบธรรมดา..ไม่มีมุ้ง..กางนอนกลางคืนในที่ที่มี"ยุง"ไม่ดีแน่นอน..โดยเฉพาะปั่นมาทั้งวันและต้องการการนอนพักผ่อนอย่างเต็มที่..

บางที่ที่ไปนอนก็ไม่ได้ใช้ทั้งสองอย่าง..เพราะเป็นพื้นที่ที่ใช้เพียงถุงนอนก็นอนได้แล้ว และ ไม่มียุง.. :D

อ้อ..กางเปลนอนหากไม่อยากให้หลังงอและเมื่อย.."ต้องกางให้ตึง"..ครับ
เน้นเลยครับ..ต้องตึง..เวลาผมกางเปลเสร็จใหม่ๆ..เปลจะตึงเป็นแนวเส้นตรงเลยครับ..แล้วจะนอนสบาย หลังไม่งอ..

//บางที่อากาศหนาวก็ก่อไฟไว้ใกล้ๆหรือเกือบๆใต้เปลไปเลย รับรองอุ่นไปทั้งคืน :D
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ซาเล้งสีแดง เขียน: อยากจะขอชมภาพเต็นท์ ของพี่ ไม่เฒ่า Nominee ด้วยครับ ทั้งตอนกางคลุม และตอนไม่คลุมฟลายชีท เพื่อเป็นทางเลือกให้เพื่อนๆครับ อย่าลืมถ่ายแบรนด์เนมเต็นท์ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
อายมากครับ ผมไม่มีกล้องดิจิตัล เต้นท์ยี่ห้อSlumberjackครับ รุ่นBIVYแต่ความจริงมันเป็นเต้นท์แบบTunnel หรือ Hoopครับ ข้อดีข้อด้อยก็เหมือนที่คุณ"ซาเล้งสีแดง"วิจารณ์ไว้หน้า2ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&start=15
กางใต้หลังคาได้ถ้าโยงเชือกไปยึดได้ครับ เก้าอี้หรือเสาอะไรก็ได้ ต้องดึงเสาหน้าและเสาหลังในทิศตรงข้าม ให้หลังคาเต้นท์ตึงครับ ผมเคยกางคืนที่มีลมแรง แต่ไม่ใช่พายุฝน ก็ผ่านได้ดีกว่าที่คิด แนะนำให้ตัดground sheetผ้าใบเบาๆติดตั้งตาไก่สำหรับเสาเต้นท์ครับ เสียดายSlumberjackเลิกผลิตรรุ่นนี้แล้ว แต่เต้นท์ทรงนี้ของยี่ห้ออื่นก็ดูจะคล้ายกันครับ ถ้าขนาดแพ็คและน้ำหนักพอรับได้ น่าสนใจครับ ขอให้มีฟลายชีตด้วย

ลองดูตัวอย่างที่คลุมฟลายชีตแล้วครับ คลิ๊กดู"Specifications"ครับ
http://www.campmor.com/outdoor/gear/Product___28044
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
ซาเล้งสีแดง เขียน: อยากจะขอชมภาพเต็นท์ ของพี่ ไม่เฒ่า Nominee ด้วยครับ ทั้งตอนกางคลุม และตอนไม่คลุมฟลายชีท เพื่อเป็นทางเลือกให้เพื่อนๆครับ อย่าลืมถ่ายแบรนด์เนมเต็นท์ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
อายมากครับ ผมไม่มีกล้องดิจิตัล เต้นท์ยี่ห้อSlumberjackครับ รุ่นBIVYแต่ความจริงมันเป็นเต้นท์แบบTunnel หรือ Hoopครับ ข้อดีข้อด้อยก็เหมือนที่คุณ"ซาเล้งสีแดง"วิจารณ์ไว้หน้า2ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&start=15
กางใต้หลังคาได้ถ้าโยงเชือกไปยึดได้ครับ เก้าอี้หรือเสาอะไรก็ได้ ต้องดึงเสาหน้าและเสาหลังในทิศตรงข้าม ให้หลังคาเต้นท์ตึงครับ ผมเคยกางคืนที่มีลมแรง แต่ไม่ใช่พายุฝน ก็ผ่านได้ดีกว่าที่คิด แนะนำให้ตัดground sheetผ้าใบเบาๆติดตั้งตาไก่สำหรับเสาเต้นท์ครับ เสียดายSlumberjackเลิกผลิตรรุ่นนี้แล้ว แต่เต้นท์ทรงนี้ของยี่ห้ออื่นก็ดูจะคล้ายกันครับ ถ้าขนาดแพ็คและน้ำหนักพอรับได้ น่าสนใจครับ ขอให้มีฟลายชีตด้วย

ลองดูตัวอย่างที่คลุมฟลายชีตแล้วครับ คลิ๊กดู"Specifications"ครับ
http://www.campmor.com/outdoor/gear/Product___28044
- Slumberjack Bivy / One Person Tent / Solitaire ใช่รุ่นนี้ไหมครับ เป็นเต็นท์ดีเยี่ยมอีกรุ่น เลยครับ เล็ก เบา สุดๆ เยี่ยมครับใช้ถนอมสักหน่อยนะครับผม ของดีครับ :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 01 มี.ค. 2013, 07:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”