ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

เคยขี่แบบไปให้ถึงกลับให้ได้ 100โล อยู่ประมาณ 25(ตอนขาไป) 22 (ขากลับ)ครับ ชมนกชมไม้ กินข้าว เที่ยวน้ำตก อะไรแบบนั้น... ออกบ้าน 8โมง กลับบ้าน 5 โมงเย็น.... :twisted:
Sport Science 27' CPEC
mk_noo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898564464
team: วัดสิงห์ -4 สายน้ำ
Bike: Bianchi -Merida-Surly-Giant(ทัวริ่ง) Lamborghini
ติดต่อ:

Re: ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

โพสต์ โดย mk_noo »

ถ้าทางเรียบปกติ 25-28 กม/ชม ขึ้น-ลงเขา ช้า-เร็วตามความลาดขึ้น-ลง ได้ระยะทาง 20-30 โลพัก 1 ครั้ง จิบน้ำบ่อยๆ เคยนั่งยาวบนอาน 12 ชม(นครปฐม-ชัยนาท)
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ความเร็วในการขี่ไม่แน่นอนครับ แล้วแต่ลักษณะของเส้นทาง
หากทางราบเรียบเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะเกิน 22 กม./ชม.เลย..(ไม่ชอบไปเร็วครับ :) )
ส่วนขึ้นเขาลักษณะของเส้นทางบังคับให้ปั่นช้าอยู่แล้วครับ...ลงเขานี่ไวสุดๆ บางครั้งเบรคเพื่อหยุดถ่ายภาพแทบไม่ทัน :D :D

**ลงเขาควรระวังอย่างยิ่ง :!: **
ส่วนเฉลี่ยตลอดทริปประมาณ 15-17 กม./ชม.ครับ
ningnong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0980970731
Bike: BS RADAC , CAAD9

โพสต์ โดย ningnong »

พึ่งกลับจากหลวงพะบาง เดินทางคนเดียว เช้าๆ12 องศา ที่ภูคูนหมอกเช้าๆหนามาก มองเห็นไม่เกิน 5 เมตร หนาวกำลังดี ส่วนตัวปั่นวันละ 50-70 กิโลเมตรกำลังพอดี ปั่นไปชมนกชมไม้ไป ดูเด็กๆยิ่งเพลินครับ
รูปภาพ
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

เปลียนรถมาหลายคัน Av 20-21 ไม่เกินนี้
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

ถ้า full loaded อยู่ประมาณ 18-20
ถ้าปั่นน้อย หยุดดื่มด่ำกับบรรยากาศนานหน่อยก็เหลือ 14-15 :lol:
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ส่วนใหญ่ผมจะปั่นเดี่ยว
ไปตามจริต ของตัวเอง ส่วนใหญ่ ช้า ครับ
เอ วี ไม่เกิน ๒๐ ไปกับเพื่อน(ไม่บ่อย)ก็ตาม ๆ เกาะกลุ่มเขาไป
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
olek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828354795
team: อุดรทัวริงค์ไบค์
Bike: specialized; giant; rit
ติดต่อ:

โพสต์ โดย olek »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ส่วนใหญ่ผมจะปั่นเดี่ยว
ไปตามจริต ของตัวเอง ส่วนใหญ่ ช้า ครับ
เอ วี ไม่เกิน ๒๐ ไปกับเพื่อน(ไม่บ่อย)ก็ตาม ๆ เกาะกลุ่มเขาไป
ปั่นเดี่ยวหน้ากลัวไหมครับ ผมอยากจะเดี่ยวเหมือนกัน เพราะไม่มีเพื่อนว่างในช่วงเวลาที่เราจะไป
oldhippie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นั่งทางในเอาครับ
team: โดดเดี่ยว
Bike: เมื่อยละเด้อ

โพสต์ โดย oldhippie »

สำหรับผมทัวริ่งคือการท่องเที่ยวครับ ถ่ายรูป ทักทายผู้คน แวะชิมของแปลกๆ เหนื่อยก็พัก แต่จะวางเส้นทางให้อยู่ในระยะที่ปั่นได้ภายใน ๑ วัน บางวันอาจจะแค่ ๗๐-๘๐ ก.ม. แต่บางวันอาจจะ ๑๒๐-๑๔๐ ก.ม. แต่ไม่เคร่งครัดกับเรื่องความเร็วเฉลี่ยครับ ลองดูตัวเลขจาก ง๊อก ฮอย - อัดตะปือครับ

รูปภาพ

ขนาด Max ๕๔ AV ผมได้แค่ ๑๖ เอง ลงเขายาวเลยครับ ๑๕ ก.ม.
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

olek เขียน:
สนั่น อันทเกตุ เขียน:ส่วนใหญ่ผมจะปั่นเดี่ยว
ปั่นเดี่ยวหน้ากลัวไหมครับ ผมอยากจะเดี่ยวเหมือนกัน เพราะไม่มีเพื่อนว่างในช่วงเวลาที่เราจะไป
ไม่มีอะไรน่ากลัวอย่างที่เราวิตก
ทุก ๆ ที่ที่ไปส่วนใหญ่เจอแต่สิ่งที่ดี ๆ มิตรภาพ
รอยยิ้ม การพูดคุยถามนู่นถามนี่ และได้รับความเมตตาเอ็นดู
ผมตัดสินใจปั่นทางไกลทริปแรก ยกรถจากพัทลุงใส่รถไฟเริ่มปั่นจากหัวลำโพง
"กรุงเทพฯ-บุรีรัมย์"ทริปปั่นไปกราบแม่ ฟูลโหลด ขนของที่แม่ชอบไปฝากแม่หนักพอสมควร
หลังจากนั้นติดใจ มีเวลายาวก็จะไปทริปไกล ๆ เวลาน้อยก็ทริปใกล้ ๆ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

ส่วนใหญ่จะถาม "จะขี่จักรยานไปไหน" พอเราตอบ ร้องลั่น "โอ้โฮ"
คำถามต่อมา ทายไม่ผิด "นี่ปั่นมาจากไหน" พอเราตอบ ร้องลั่นกว่าเมื่อกี้อีก "โอ้โฮ"

ประจำครับ ขอบอก
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

rainbow เขียน:ส่วนใหญ่จะถาม "จะขี่จักรยานไปไหน" พอเราตอบ ร้องลั่น "โอ้โฮ"
คำถามต่อมา ทายไม่ผิด "นี่ปั่นมาจากไหน" พอเราตอบ ร้องลั่นกว่าเมื่อกี้อีก "โอ้โฮ"

ประจำครับ ขอบอก
5555555555 ผมเจอคือต่อท้ายด้วยคำว่า คนเดียวนี่หนะ นะ? ครับ

737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ถูกทุกข้อเลยครับพี่เรนโบว์กับพี่สนั่น แถมบางทีก็จะเจอว่า "ปั่นขึ้นมาได้ยังไงเนี่ย" เจอวัยสะรุ่นท้องถิ่นบิดมอไซด์มา "รถเครื่องไม่มีใช้หรือ?" ตอบกลับไป ตังไม่พอ ;)
nightymax
สมาชิก
สมาชิก
Bike: มี"จักรยาน"อะไรๆก็ปั่นเที่ยวได้ ^0_0^

โพสต์ โดย nightymax »

kobfujar เขียน:ความเร็วในการขี่ไม่แน่นอนครับ แล้วแต่ลักษณะของเส้นทาง
หากทางราบเรียบเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะเกิน 22 กม./ชม.เลย..(ไม่ชอบไปเร็วครับ :) )
ส่วนขึ้นเขาลักษณะของเส้นทางบังคับให้ปั่นช้าอยู่แล้วครับ...ลงเขานี่ไวสุดๆ บางครั้งเบรคเพื่อหยุดถ่ายภาพแทบไม่ทัน :D :D

**ลงเขาควรระวังอย่างยิ่ง :!: **
ส่วนเฉลี่ยตลอดทริปประมาณ 15-17 กม./ชม.ครับ
หวัดดีจร้า...พี่เสือกบ ตอนไปทริป กทม-ดอยอินฯ ..... อา บังดอน ลากผมกับปาด,อ.โลและ อีก1ท่านจำชื่อไม่ได้
ความเร็ว 35-38 ระยะทาง 10 กม.เห็นจะได้ (พีกบ จอดอยู่ก็เห็น แต่ไม่อยากถัก เพราะไปกันเร็วเหลือเกิน)
555+ เป็นการปั่นทัวร์ริ่งที่ มันส์...! มาก ^^
นึกอยู่ว่าถ้าไม่มี สัมภาระ คงเตลิด มากกว่านี้แน่ๆ

ปล.ไม่เคยปั่น เกิน 30+ เลย มีทริปนี้ พาเปิดซิง
"อิสรภาพ บนฝ่าเท้า" จักรยานคู่ใจ เป้ใบ เงิน100

ตะลอน กทม-ดอยอินท์ฯ 26มค-4กพ.2556 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=650510
Kirov
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กดำ CrossCheck , อลูขาว ARAYA EX '95

โพสต์ โดย Kirov »

เที่ยวไกล ในแบบของผม .. ที่เที่ยวอยู่ที่ปลายทาง

ระหว่างทางคือการออกกำลังกาย .. ทางราบปลอดรถ ก็อัดให้ลมตีหูแก้ง่วงเสียบ้าง .. ตะคริวกินก็หลบเข้าศาลานวดน่องซะ :lol:

แต่ถ้าไปกลุ่ม ชอบปิดท้ายนะ ทำเหมือนมีความพร้อม :? มีอยู่ครั้ง ลืมพกสูบไป ห้อยท้ายก็ช่วยไรใครไม่ได้ กำ

:mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”