ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

rainbow เขียน:
nop_master เขียน:ประเด็นนี้เลย ผมเองทัวริ่งครั้งครั้งแรก ทดลองไปกลับกลุ่ม ราวสิบคน ผมขี่ตามอารมณ์นะ อยากเร็วก็เร็ว อยากช้าก็ช้า ตามอารมณ์ที่อยากทัวริ่ง
เจอคนนึง พูดพร่ำเพ้อเจ้อแต่เรื่องความเร็ว ของตัวเอง ผมได้ยินแล้วเลี่ยน
ล่าสุดผมลากมือใหม่ทัวริ่งอีกท่าน ที่เพิ่งรู้จักกันด้วย ไปเมืองกาญ -เขื่อนศรีนครินทร์ ขี่สี่วันเลย จากกรุงเทพ
ก็กะระยะทางกับเวลาความเร็วให้พอดีกัน ถึงจุดหมายตามเวลาที่ต้องการ เหนื่อยก็หยุด เมื่อยก็พัก ง่วงผมก็ชวนกันจอดนอน ก็ไปด้วยกันได้อย่างมีความสุข
แต่ถ้าขึ้นขี่ทัวริ่งแล้วคุยข่มถมทับ คนนู้นคนนี้ แบบประมาณ ยิงหนีกระจาย อย่างที่ผมเจอมา ผมบอกตรง สะอิดสะเอียน
ถ้าบอกอยากขี่ทัวริ่งอย่าเอาความเร็วไปคุยโวโตทับเพื่อนฝูง ถ้าจะคุยความเร็ว มาเจอกันกับผม บนรถถนนมันกว่า
รักจะขี่ทัวริ่งให้มีความสุข อย่าสนใจความเร็ว อยากให้อ่าน ซาเล้ง อย่างที่ผมอ่าน แล้วจะมีความสุขกับการปั่นทัวริ่งครับผม
แยกวง คือ คำตอบสุดท้าย
หึ หึ
แยกวงคือคำตอบแรก
สำหรับผม ครับ........ :oops: :oops: :oops:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือหงอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานจังหวัดชุมพร
Bike: surly lht,trek 520,spec.

Re: ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

โพสต์ โดย เสือหงอย »

ผมปั่นทั้งแยก และไม่แยกวงมาแล้ว ก็สนุกคนละแบบ ผมเป็นคนปั่นช้า ชอบแวะดูข้างทาง ไปกับใครเขาก็เบื่อ คิดว่าปั่นเดี่ยวก็น่าจะดี แต่โดยส่วนตัวถ้ามีบัดดี้ที่รู้ใจจริงๆ แล้วสไตล์คล้ายๆกันน่าจะดีกว่า เพราะช่วยกันได้
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

หากเที่ยวแบบ onedaytrip ก็ไม่ต้องวางแผนอะไรมาก เอาความเร็วกำหนดได้ว่าควรปั่นเร็วเท่าใด
แต่หากเดินทางหลายวัน ระยะทาง ของแต่ละวันอาจไม่เท่ากัน
เวลาอยู่บนอาน ออกทริปจริงๆ จะเป็นการปั่นพร้อมแบกขนสัมภาระส่วนตัว ที่เราต้องใช้
สิ่งที่สำคัญกว่า ความเร็ว คือ " ระยะทาง "
จะเกี่ยวข้องโดยตรงกับการวางแผน ลากเส้นทางในแผนที่
จะปั่นช้า หรือเร็ว อย่างไรก็ได้ หยุดพักนานแค่ไหนก็ได้
แต่การปั่นต้องไม่ขาดสิ่งที่เราต้องการ นั่นคือสามารถเสพสองข้างทางได้ด้วย
และต้องสามารถเข้าถึง "ที่พัก" ที่เราอยากค้างพัก ทีได้กำหนดเป้าหมายในแต่ละวัน

โดยปกติรถจักรยานทัวริ่งทั่วไป แค่เท้าวางบันไดแล้วควงๆ ความเร็วทางไฮเวย์ ทางดำ ก็อยู่ที่ 20 km/h โดยประมาณ
หากช้าหน่อย ก็สัก 15 km/h รู้ว่าวันนี้เรา วางแผนที่ วางเส้นทาง ว่าจะพักที่ไหน
และวัดระยะ ว่ามีระยะปั่นวันนั้น เท่าไหร่ แล้วมาคำนวณกับ ความเร็วปั่นที่เราปั่นสบายๆพอสมควร
โดย ไม่ฝืนแรงกาย ว่าจะปั่นกี่ชั่วโมง สมมุติว่าหากสามารถนั่งปั่นบนอานได้สิบชั่วโมงต่อวัน ได้ละก็
ปันด๊อกแดีกเร็วแค่ 15 km/h ระยะทาง มันจะมาเอง วันละ 150 km. เป็นต้น

หาก ปั่นช้า..ก็อย่าได้แคร์ ..ก็แค่เพิ่มชั่วโมงปั่นได้
เท่านี้เอง สามารถเที่ยวไหนต่อไหน ได้สบายๆ ทุกที่ เมื่อนั้นก็ไม่ต้องแคร์ ความเร็ว แล้ว :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 09 ก.พ. 2015, 10:09, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง
nop_master
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347
Bike: Evo SL3 Transistion Surly

โพสต์ โดย nop_master »

ตามซาเล้งว่าเลยครับ
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

โพสต์ โดย TC-unity »

rainbow เขียน:ในเมื่อสิ่งที่เราต้องการคือท่องเที่ยว (ที่แตกต่างจากสิ่งแวดล้อมเดิมๆ)
ที่กีกิโล จะแตกต่าง บางที การหมุนล้อไปแค่ 5 โล 10 โล ก็แตกต่างกันแล้ว
ไม่จำเป็นต้องไปถึง 100 โลหรอก

นักจักรยานเดินทางรอบโลกที่นานมากกว่า 10 ปีแล้ว วนรอบโลกไปรอบที่สามแล้ว

เดินทางวันหนึ่งไม่มากกว่า 30-50 โล

ดังนั้นความเร็วในการปั่นท่องเที่ยวทางไกลจึงไม่ต้องการคำถาม มันเท่าไรก็ได้
เพราะมันไม่ได้อยู่ตรงนั้น

หรือกล่าวอีกอย่างได้ว่า "เร็วเท่าที่คุณมีความสุข"
ชอบวลีนี้จัง " เร็วเท่าที่คุณมีความสุข " :lol:
baygon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0910926
team: กลุ่มรักษ์ คลองวาฬ ประจวบฯ
Bike: Surly

โพสต์ โดย baygon »

:mrgreen: ตามนั้นครับ ไม่เน้น ค่ำไหนนอนนั้น แค่หาที่นอนให้ปลอดภัยแค่นั้นเอง
! .....อีกแจ็ด..โลเอง ด่อ.....!
neko
สมาชิก
สมาชิก
Bike: surly

โพสต์ โดย neko »

kobfujar เขียน:ความเร็วในการขี่ไม่แน่นอนครับ แล้วแต่ลักษณะของเส้นทาง
หากทางราบเรียบเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะเกิน 22 กม./ชม.เลย..(ไม่ชอบไปเร็วครับ :) )
ส่วนขึ้นเขาลักษณะของเส้นทางบังคับให้ปั่นช้าอยู่แล้วครับ...ลงเขานี่ไวสุดๆ บางครั้งเบรคเพื่อหยุดถ่ายภาพแทบไม่ทัน :D :D

**ลงเขาควรระวังอย่างยิ่ง :!: **
ส่วนเฉลี่ยตลอดทริปประมาณ 15-17 กม./ชม.ครับ
เคยปั่นด้วยแล้ว เคยถ่ายกันแล้วคับ :lol: :lol:
Oishikawa
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Oishikawa »

ผมปั่นทัวริ่งมีโหลด จะอยู่ระหว่า 10 - 20 แค่นั้นอ่ะครับ เคยพยายามจะ 20 แช่ สรุปกลับมาเข่าระบม ..
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ผมจะเฉลี่ยทริปไม่ให้เกินวัน 120 กิโลเมตร ในกรณีทางราบนะครับ หากเจอเขาก็ลดหลั่นลงมาตามแต่ขาท่านไหว

เพราะผมปั่นคนเดียว AV 20 ประมาณนี้

สัมภาระที่ผมนำไป ไม่มีเครื่องมือปรุงอาหารได้ครับ มีแค่ถ้วยกับช้อนแค่นั้น

ไลฟ์สไตล์ผม คือจุดแวะต้องมีตัวเมือง มีของให้เราสั่งกิน

หากกรณีเข้าไปที่ทางกันดารไม่มีร้านอาหารกางเต้นส์เอง ผมก็พร้อมตุนอาหารกระป๋อง แค่พอมื้อสองมื้อ

ฉะนั้นสัมภาระผมจะไม่เยอะมาก

ต้องดูครับว่าตัวเอง ปั่นแนวไหน บางท่านเข้าป่ากางเต้นท์ หลายท่านแวะหาที่พักเอาตามเมืองเล็กหรือกางเต้นส์บ้าง สลับกัน

ผมแนวสลับครับที่บ้านเป็นห่วง มือถือต้องพร้อมติดต่อได้เสมอ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย krubannok »

ผมอายุ 38 ปี เริ่มปั่นทัวร์ริ่งมาได้สองเดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ปั่นเสือหมอบมาตลอด

เริ่มฝึกทัวร์ริ่งก็เริ่มระดับ ไปกลับ ไม่เกิน 200 กม. ปั่นความเร็วเฉลี่ยที่ 20 เองครับ ไปกับภรรยาสองคน เริ่มฝึกจากการไปนอนค้างบ้านญาติที่จังหวัดติด ๆ กันครับ ทำมาสองครั้งแล้ว

แล้วจะค่อย ๆ ขยับ ๆ ไปไกลขึ้นครับ เราสองคนเป็นครู พอมีวันหยุดยาวในช่วงปิดเทอม อย่างน้อยก็สิบกว่าวัน

ที่ต้องศึกษาเพิ่มเติมนี่คือ ขากลับจะเอารถขึ้นรถสาธารณะยังไงดี อันนี้ต้องหาความรู้เพิ่มครับ
You'll never walk alone.
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

krubannok เขียน:ผมอายุ 38 ปี เริ่มปั่นทัวร์ริ่งมาได้สองเดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ปั่นเสือหมอบมาตลอด

เริ่มฝึกทัวร์ริ่งก็เริ่มระดับ ไปกลับ ไม่เกิน 200 กม. ปั่นความเร็วเฉลี่ยที่ 20 เองครับ ไปกับภรรยาสองคน เริ่มฝึกจากการไปนอนค้างบ้านญาติที่จังหวัดติด ๆ กันครับ ทำมาสองครั้งแล้ว

แล้วจะค่อย ๆ ขยับ ๆ ไปไกลขึ้นครับ เราสองคนเป็นครู พอมีวันหยุดยาวในช่วงปิดเทอม อย่างน้อยก็สิบกว่าวัน

ที่ต้องศึกษาเพิ่มเติมนี่คือ ขากลับจะเอารถขึ้นรถสาธารณะยังไงดี อันนี้ต้องหาความรู้เพิ่มครับ
เยี่ยมครับ
โดยเฉพาะประโยคที่ว่า
"ไปกับภรรยาสองคน" นับถือ ๆ :lol: :lol: :lol:
แซวเล่นนะครับ อย่าได้ถือสา
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย krubannok »

ไม่ถือครับพี่ผมแซวเล่นได้เลย ปกติไม่มีทะเลาะกับใครครับ อารมณ์ดีมาก ใจเย็นเป็นน้ำ

ยกเว้นตอนปราบเด็กไม่ยอมเรียนนี่ อาละวาดเสียงดังอยู่ครับ ฮิฮิ เสียงดังแต่ไม่ค่อยตีนะครับ ตีน่ะถึงที่สุดแล้วจริงๆ
สนั่น อันทเกตุ เขียน:
krubannok เขียน:ผมอายุ 38 ปี เริ่มปั่นทัวร์ริ่งมาได้สองเดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ปั่นเสือหมอบมาตลอด

เยี่ยมครับ
โดยเฉพาะประโยคที่ว่า
"ไปกับภรรยาสองคน" นับถือ ๆ :lol: :lol: :lol:
แซวเล่นนะครับ อย่าได้ถือสา
You'll never walk alone.
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เช่นกันครับ
ผมก็เด็กแทบจะกระโดดขี่หลัง :lol: :lol:
ผมสอนดนตรีครับ(ร.ร.มัธยม)

Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

ผมปั่นช้าครับไปเรื่อยๆจะหยุดปั่นหลัง5โมงเย็นขึ้นไปจะมองข้างทางหาที่นอนตั้งแต่สีโมงเน้นริมน้ำริมคลองในป่า ถ้าเจอะเจะเอารถลงไปหาที่นอนเลยความเร็วมันจึงไม่ได้สำคัญอะไรและจุดหมายก็ไม่ได้กำหนดตายตัวค้ำใหนนอนนั้นวันใหนแรงดีก็ไปได้ไกลแรงไม่ดีก็ไกล้ๆตรงใหนน่าอยู่ก็นอนสองคืน แนวนี้ครับผม
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:เช่นกันครับ
ผมก็เด็กแทบจะกระโดดขี่หลัง :lol: :lol:
ผมสอนดนตรีครับ(ร.ร.มัธยม)
ให้ทาย..ผมว่าท่านสอน " คณิตศาสตร์ " นะครับ

Integrate Sanun

อิ อิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”