กว่ามือใหม่จะได้ทัวร์ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
RoTTo
สมาชิก
สมาชิก

Re: กว่ามือใหม่จะได้ทัวร์ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย RoTTo »

ขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ทำให้มือใหม่ในการปั่นอย่างผมมีความรู้เยอะขึ้นมากเลยครับ
ไปตามทาง ปั่นตามอารมณ์
phirun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-8509136
team: -
Bike: peugeot , miyata

Re: กว่ามือใหม่จะได้ทัวร์ต้องเตรียมอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย phirun »

เตรียมตัวเดินทางไปสมทบกับคณะเกษียณที่สุรินทร์
ไฟล์แนบ
IMG_0482_resize.JPG (211.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1097 ครั้ง
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับผม // (^^) //
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ตำแหน่ง: มีนบุรี,กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cheetozz »

:) ขอบคุณมากๆครับ ;)
phirun
สมาชิก
สมาชิก

กลับมาแล้วครับพร้อมเรื่องราวดีๆมาฝากมือใหม่
ไฟล์แนบ
IMG_0610_resize.JPG (223.79 KiB) เข้าดูแล้ว 1032 ครั้ง
IMG_0606_resize.JPG (135.8 KiB) เข้าดูแล้ว 1032 ครั้ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

เยี่ยม ครับ คุณ พิรุณ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
toonnytoonny
สมาชิก
สมาชิก
team: BikeJoy
Bike: MTB,Touring Bike
ตำแหน่ง: ครุใน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย toonnytoonny »

ขอรับความรู้ด้วยคนครับ
พยอมดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพียงลำพัง
Bike: Wheeler 4900zx trail,Surly long haul trucker
ตำแหน่ง: เทศบาลเมืองหนองบัวลำภู

โพสต์ โดย พยอมดง »

เข้ามาอ่านรับความรู้ครับ
courreges
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเหล็กท่อกลมเก่าๆ

โพสต์ โดย courreges »

มาขอความรู้ด้วยครับ
จักรยานดีไม่ดี ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อ
phirun
สมาชิก
สมาชิก

กลับมาแล้วครับไปร่วมปั่นมาคราวนี้ได้มีโอกาสเก็บเกี่ยวเรื่องราวต่างๆมาเล่าสู่กันฟัง โดยส่วนใหญ่จะเป็นคำถามที่เกิดจากการสนทนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน ลำดับเป็นเรื่องๆตามเหตุการณ์ตั้งแต่วันแรกที่ไปถึง
1.ทำไมถึงเอา Full suspension แถมพับได้อีกต่างหากมาทำทัวร์ริ่งมันไม่อืดแย่เหรอ?
ผมมี KONA ล้อ 700 กับ MIYATA ล้อ 26” เวลาไปไหนทีถ้าเป็นทริปที่ล้อหมุนออกจากบ้านจนกลับถึงบ้านก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าต้องออกเดินทางหรือกลับด้วยรถโดยสารมักจะมีปัญหาเรื่องโดนปฏิเสธบ่อยมาก ( ไปไม่ได้ครับเต็ม , ใส่ไม่ได้หรอกลุงมันติดถังแก๊ส , ใส่ไม่ได้หรอกครับช่องเก็บของมันแคบ ฯลฯ ) เชื่อว่าหลายคนคงเจอกับเรื่องแบบนี้ผมเลยมองหารถที่เป็นล้อ 26” และพับได้ด้วยเพื่อลดปัญหาในการขึ้นรถโดยสาร อีกอย่างหนึ่งผมเคยประสพอุบัติเหตุทางรถยนต์เมื่อปี 2548 ส่งผลให้เป็นหมอนรองกระดูกเคลื่อนมาจนถึงทุกวันนี้ มาเจอเจ้า Peugeot full sus. ตัวนี้ทางnet ร้านขายอยู่ที่จังหวัดสุรินทร์เลยขอซื้อในราคาที่แพงมาก 3,500 บาท ส่งมาให้ผมที่ร้อยเอ็ดโดยรถโดยสารสุรินทร์- ร้อยเอ็ดให้มารอรับที่ บขส.ร้อยเอ็ด ทันทีที่รถมาถึงผมถึงกับอึ้งตอนยกมันออกจากห้องเก็บของใต้ท้องรถหนักมากๆ นึกอยู่ในใจกูคิดผิดหรือเปล่าเนี่ย? มาถึงบ้านประกอบรถเสร็จลองชั่งน้ำหนักดู 18 kg. เฮ้ยกูโครตโชคดีที่ได้รถคันนี้มาผมเปลี่ยนแค่ยาง 26x1.95 กับชุดเกียร์ ของเดิมติดรถ หน้า 48-38-28 หลัง 14-28 ลองขึ้นแค่ผาน้ำทิพย์ยังต้องเข็นเลยเปลี่ยนเป็น หน้า 44-32-22 หลัง 11-34 แต่ยังคงสภาพ 7speed ไว้เหมือนเดิม เจาะรูตะเกียบหลังเพื่อติดตะแกรงแล้วใช้สายผ้าร่มยึดกับเฟรมตรงหลักอาน ปรับสปริงที่โช๊คหลังให้แข็งขึ้นแค่นี้ก็ทัวร์ได้แล้วครับ ตั้งแต่ใช้รถคันนี้มาเกือบ 3ปีแล้วไม่เคยปะยางเพราะยางไม่เคยรั่ว แค่นี้ผมว่ามันก็คุ้มถ้าจะยอมแลกกับความอืดในสายตาคนอื่น ความเร็วเต็มที่ทางราบก็ทำได้อยู่แถวๆ 20-24 กม./ชม. ที่น้ำหนักบรรทุก 15-20 kg. Momentum ดี การเกาะถนนหนึบหนับแบบขี่แล้วมั่นใจ เจอหลุมหรือทางลูกรังทางไม่เรียบก็ไม่ค่อยกระเทือนมากนัก ปลอดภัยต่อปัญหาเรื่องหมอนรองกระดูกของผมด้วย อีกอย่างหนึ่งหลังปั่นจบในแต่ละวันไม่ค่อยมีอาการปวดเมื่อยเท่าไหร่ ปัจจุบันถ้าเป็นทริปสั้นๆผมจะใช้ MIYATA แต่ถ้าเป็นทริปยาวๆโหดๆผมจะใช้ Full sus. คันนี้แหละ ส่วน KONA ผมขายไปแล้วครับ
( ตอนหน้าเป็นเรื่องที่หลายคนพากันแปลกใจ เมาหัวทิ่มขนาดนี้จะไปได้หรือ???????? )
ไฟล์แนบ
ใส่ใต้ท้องรถไม่ได้เขาก็ให้นอนไปบริเวณทางออกฉุกเฉิน
ใส่ใต้ท้องรถไม่ได้เขาก็ให้นอนไปบริเวณทางออกฉุกเฉิน
IMG_0484_resize.JPG (197.46 KiB) เข้าดูแล้ว 984 ครั้ง
เตรียมขึ้นรถ
เตรียมขึ้นรถ
IMG_0483_resize.JPG (181.43 KiB) เข้าดูแล้ว 984 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ชอบจานหน้ารุ่นนี้จัง ทั้งจำนวนฟัน
และมีบังโซ่ด้วย ได้จากร้านไหน ครับนี่
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

phirun เขียน:กลับมาแล้วครับไปร่วมปั่นมาคราวนี้ได้มีโอกาสเก็บเกี่ยวเรื่องราวต่างๆมาเล่าสู่กันฟัง โดยส่วนใหญ่จะเป็นคำถามที่เกิดจากการสนทนาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน ลำดับเป็นเรื่องๆตามเหตุการณ์ตั้งแต่วันแรกที่ไปถึง
1.ทำไมถึงเอา Full suspension แถมพับได้อีกต่างหากมาทำทัวร์ริ่งมันไม่อืดแย่เหรอ?
ผมมี KONA ล้อ 700 กับ MIYATA ล้อ 26” เวลาไปไหนทีถ้าเป็นทริปที่ล้อหมุนออกจากบ้านจนกลับถึงบ้านก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าต้องออกเดินทางหรือกลับด้วยรถโดยสารมักจะมีปัญหาเรื่องโดนปฏิเสธบ่อยมาก ( ไปไม่ได้ครับเต็ม , ใส่ไม่ได้หรอกลุงมันติดถังแก๊ส , ใส่ไม่ได้หรอกครับช่องเก็บของมันแคบ ฯลฯ ) เชื่อว่าหลายคนคงเจอกับเรื่องแบบนี้ผมเลยมองหารถที่เป็นล้อ 26” และพับได้ด้วยเพื่อลดปัญหาในการขึ้นรถโดยสาร อีกอย่างหนึ่งผมเคยประสพอุบัติเหตุทางรถยนต์เมื่อปี 2548 ส่งผลให้เป็นหมอนรองกระดูกเคลื่อนมาจนถึงทุกวันนี้ มาเจอเจ้า Peugeot full sus. ตัวนี้ทางnet ร้านขายอยู่ที่จังหวัดสุรินทร์เลยขอซื้อในราคาที่แพงมาก 3,500 บาท ส่งมาให้ผมที่ร้อยเอ็ดโดยรถโดยสารสุรินทร์- ร้อยเอ็ดให้มารอรับที่ บขส.ร้อยเอ็ด ทันทีที่รถมาถึงผมถึงกับอึ้งตอนยกมันออกจากห้องเก็บของใต้ท้องรถหนักมากๆ นึกอยู่ในใจกูคิดผิดหรือเปล่าเนี่ย? มาถึงบ้านประกอบรถเสร็จลองชั่งน้ำหนักดู 18 kg. เฮ้ยกูโครตโชคดีที่ได้รถคันนี้มาผมเปลี่ยนแค่ยาง 26x1.95 กับชุดเกียร์ ของเดิมติดรถ หน้า 48-38-28 หลัง 14-28 ลองขึ้นแค่ผาน้ำทิพย์ยังต้องเข็นเลยเปลี่ยนเป็น หน้า 44-32-22 หลัง 11-34 แต่ยังคงสภาพ 7speed ไว้เหมือนเดิม เจาะรูตะเกียบหลังเพื่อติดตะแกรงแล้วใช้สายผ้าร่มยึดกับเฟรมตรงหลักอาน ปรับสปริงที่โช๊คหลังให้แข็งขึ้นแค่นี้ก็ทัวร์ได้แล้วครับ ตั้งแต่ใช้รถคันนี้มาเกือบ 3ปีแล้วไม่เคยปะยางเพราะยางไม่เคยรั่ว แค่นี้ผมว่ามันก็คุ้มถ้าจะยอมแลกกับความอืดในสายตาคนอื่น ความเร็วเต็มที่ทางราบก็ทำได้อยู่แถวๆ 20-24 กม./ชม. ที่น้ำหนักบรรทุก 15-20 kg. Momentum ดี การเกาะถนนหนึบหนับแบบขี่แล้วมั่นใจ เจอหลุมหรือทางลูกรังทางไม่เรียบก็ไม่ค่อยกระเทือนมากนัก ปลอดภัยต่อปัญหาเรื่องหมอนรองกระดูกของผมด้วย อีกอย่างหนึ่งหลังปั่นจบในแต่ละวันไม่ค่อยมีอาการปวดเมื่อยเท่าไหร่ ปัจจุบันถ้าเป็นทริปสั้นๆผมจะใช้ MIYATA แต่ถ้าเป็นทริปยาวๆโหดๆผมจะใช้ Full sus. คันนี้แหละ ส่วน KONA ผมขายไปแล้วครับ
( ตอนหน้าเป็นเรื่องที่หลายคนพากันแปลกใจ เมาหัวทิ่มขนาดนี้จะไปได้หรือ???????? )
สวัสดีครับคุณ phirun
ผมเข้ามาแอบอ่าน.ดีใจที่ได้ไปร่วมปั่นกับทิปคนเกษียณ.เรื่องรถต้องของขัดจังหวะเดียวมือใหม่ ๆ จะเข้าใจผิด..สรุปรถของคุณพับเก็บขึ้นรถสะดวก.มีโชค์รับแรงกระแทกได้ดี(คุณมีปัญหาเรื่องหมอนรองดูก)
ใช้รถคันนี้ดี..ที่ขัดจะหวะเพราะ.ทริปเกษียณเป็นทริปที่ปั่นยาว.ถ้าปั่นตลอดรถแบบของคุณไม่เหมาะสมครับ..ในช่วงแรกทางราบ.แล้วค่อยมีเนินขึ้นลง.สุดทา้ยเจอของจริงคือภูเขา.แล้วก็ไตร่
กันเป็นเดือนๆ..นี้ละครับที่บอกว่ารถคุณไม่เหมาะสม.และก็เตือนมือใหม่ที่เข้ามาอ่านแล้วสำคัญผิด.(รถแบบนี้ไปได้รถกูดีกว่านี้ทำไม่จะไปไม่ได้)..พอเจอภูเขาของจริงเข้า.ไปไม่ได้มันก็สายเสียแล้ว..เดี๋ยวก็มาโวยว้ายกันทีหลัง."ทำไม่ไม่บอกให้กูรู้บ้างว่าไปไม่ได้"..บอก.เตือนแล้วนะครับ...
ลุงศํกดิ์
phirun
สมาชิก
สมาชิก

สวัสดีครับคุณ phirun
ผมเข้ามาแอบอ่าน.ดีใจที่ได้ไปร่วมปั่นกับทิปคนเกษียณ.เรื่องรถต้องของขัดจังหวะเดียวมือใหม่ ๆ จะเข้าใจผิด..สรุปรถของคุณพับเก็บขึ้นรถสะดวก.มีโชค์รับแรงกระแทกได้ดี(คุณมีปัญหาเรื่องหมอนรองดูก)
ใช้รถคันนี้ดี..ที่ขัดจะหวะเพราะ.ทริปเกษียณเป็นทริปที่ปั่นยาว.ถ้าปั่นตลอดรถแบบของคุณไม่เหมาะสมครับ..ในช่วงแรกทางราบ.แล้วค่อยมีเนินขึ้นลง.สุดทา้ยเจอของจริงคือภูเขา.แล้วก็ไตร่
กันเป็นเดือนๆ..นี้ละครับที่บอกว่ารถคุณไม่เหมาะสม.และก็เตือนมือใหม่ที่เข้ามาอ่านแล้วสำคัญผิด.(รถแบบนี้ไปได้รถกูดีกว่านี้ทำไม่จะไปไม่ได้)..พอเจอภูเขาของจริงเข้า.ไปไม่ได้มันก็สายเสียแล้ว..เดี๋ยวก็มาโวยว้ายกันทีหลัง."ทำไม่ไม่บอกให้กูรู้บ้างว่าไปไม่ได้"..บอก.เตือนแล้วนะครับ...
ลุงศํกดิ์

ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีและขอบคุณคำแนะนำของคุณลุงศักดิ์ด้วยครับ เพื่อเป็นการป้องกันไม่ให้มือใหม่สับสนผมต้องขอบอกว่านี่เป็นเหตุผลและเป็นทักษะส่วนตัวของผมเองที่ใช้รถ Full sus. ในการทัวร์ ซึ่งไม่ค่อยจะมีใครทำแบบนี้จึงได้เกิดเป็นคำถามข้อแรกที่ผมนำมาเล่าสู่กันฟัง ดังนั้นมือใหม่เมื่อเข้ามาอ่านแล้วต้องใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ
toys.2007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815705784
team: ชมรมแรงน้อย
Bike: bridgestone wildwest,Panasonic mountain cat

โพสต์ โดย toys.2007 »

เพิ่งมาเห็นกระทู้ครับ อ่านแล้วได้ข้อมูลความรู้ดีครับ ขอขอบคุณมาก ที่ได้นำความรู้ในการปั่นจักรยานท่องเที่ยวมานำเสนอให้กับผู้ที่สนใจ แต่ต้องขออภัย ในช่วงท้ายๆนี่รู้สึกว่ามันจะขัดๆกับช่วงแรกๆ เช่นบันได เป็นต้น รถก็น่าจะเหมาะกับทางลูกรังที่มีหลุมบ่อซะมากกว่า นี่ถ้าไปกับคนเกษียณผ่านน่านได้แบบไม่ต้องใช้ตัวช่วยนี่นับถือเลยอ่ะครับ
phirun
สมาชิก
สมาชิก

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ชอบจานหน้ารุ่นนี้จัง ทั้งจำนวนฟัน
และมีบังโซ่ด้วย ได้จากร้านไหน ครับนี่
หาจากในนี้แหละครับที่บอร์ดซื้อขายรวม กว่าจะได้ครบใช้เวลา 2 เดือน จานหน้าได้จากมหาสารคามส่วนจานหลังได้จากระยองครับ ของใหม่หายาก
ไฟล์แนบ
ได้ของครบก็ลุยเลยครับ
ได้ของครบก็ลุยเลยครับ
IMG_0052.JPG (160.64 KiB) เข้าดูแล้ว 918 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณ ครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”