ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

โพสต์ โดย M&M » 16 ม.ค. 2013, 19:42

OLD ความกว้างหางหลัง

Rohloff 135 mm
Alfine 11 135 mm
Alfine 8 135 mm
Nu Vinci 135 mm
Nexus 8 135 mm
Nexus Inter 7 130 mm
Sturmey Archer XRF-8 124 mm
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 17 ม.ค. 2013, 07:15

monkizka เขียน:
มาดมะขาม เขียน:
ไม่รู้ว่า Brompton ที่คุณใช้อยู่ใช้เกียร์ดุมของใคร Shimano หรือ Sturmey Archer แต่ความกว้างของหางหลังคงอยู่ราวๆ 120-130mm สินะครับ?

ถ้างั้น 8 สปีดตัวที่น่าจะใช้ได้ก็คงเป็น Sturmey Archer XRF 8 นะครับ เห็นมีการใส่ใน Brompton เหมือนกัน

รูปภาพ

รูปภาพ

จานหน้าต้องเปลี่ยนมั๊ยก็ต้องดูว่าจานหน้าคุณเดิมขนาดเท่าไหร่ แต่ XRF 8 เกียร์ต่ำสุดคือเกียร์ที่มีอัตราทด 1 ต่อ 1
ฉะนั้นยิ่งขึ้นเกียร์ก็ยิ่งหนัก ยิ่งเร็วขึ้นครับ

จานหน้าขนาด 48 ฟัน เฟืองท้าย 13 ฟัน ครับพี่มาดมะขาม

ผมเคยเห็นภาพรถ Brompton 8 speed จากร้านคุณต้นรังสิต เลยเกิดอยากอัพของตัวเองจาก 3 เกียร์ เป็น 7-8 เกียร์บ้าง

แต่ไม่มีแนวทางหรือตัวอย่างในการทำเลยครับ ตอนแรกก็จะซื้อเกียร์ดุม 7 speed(NEXUS)มาเก็บไว้ก่อนแต่ก็กลัวว่าจะใส่ไม่ได้

เพราะไม่แน่ใจขนาดความกว้างของดุมที่ใช้ในรถ Brompton และดุมที่จะเปลี่ยนใหม่เลยลองมาขอความรู้จากกระทู้นี้

เพื่อเป็นแนวทางในการอัพรถครับ จุดประสงค์หลักในการอัพคือต้องการอัตราทดของเกียร์ที่สามารถขึ้นเนินชันๆได้ครับ

ไม่เน้นการทำความเร็วสูงครับ ไม่ทราบว่า shimano NEXUS 5 กับ 7 นี่เพียงพอต่อการขึ้นเนินหรือไม่ครับ

เพราะจากการอ่านกระทู้เก่าๆที่ พี่เสือSpectrumให้ความรู้เรื่องเกียร์ดุมไว้ ดังนี้

"เกียร์ดุม 4 หรือ 5 Speed ก็ดีแต่มันหายากครับ ถ้าเราเน้นปั่นฯ แต่งทางเรียบอย่างเดียว 3 เกียร์ก็ถือว่าเพียงพอครับ

ในเกียร์ดุม 3 ไปถึง 7 เกียร์เขาจะมีเกียร์ที่ 2 เอาไว้เป็นเกียร์ปรกติและมีเกียร์ 1 ไว้ขึ้นที่ชัน

แต่ถ้าเป็นเกียร์ดุม 8 Speed จะให้เกียร์สำหรับปั่นฯ ขึ้นที่ชันมา 2 เกียร์คือเกียร์ 1 กับ 2

ส่วนเกียร์ปรกติเขยิบไปอยู่ที่เกียร์ 3 ครับ ซึ่งก็หมายความว่าในการปั่นฯ ทั่วไปที่ไม่ได้

ทำความเร็วมากเช่นปั่นฯ ในเมืองเกียร์ดุม 3 ถึง 7 จะมีความใกล้เคียงกันแต่จะมีความแตกต่างในแง่เวลาเอาไปปั่นฯ

เดินทางไกลที่เกียร์ดุม 5 Speed ก็จะมีเกียร์สำหรับทำความเร้ว สำรอง 2 Step

และเกียร์ดุม 7 Speed ก็จะมีเกียร์สำหรับทำความเร็วสำรองไว้ 5 Step ครับ"

ซึ่งถ้าเป็นไปตามที่พี่เสือSpectrum ให้ความรู้เรื่องเกียร์ดุมไว้ เกียร์ดุม 3 หรือ 7 ก็เพียงพอ

ต่อการขึ้นทางชันใช่หรือไม่ครับ โดยใช้การเปลี่ยนขนาดจานหน้าและเฟืองหลังตามที่เราต้องการ

โดยผมควรจะใช้จานหน้าเล็กและเฟืองหลังใหญ่เพื่ออัตราทดที่สามารถให้ความเบา

ในการปั่นขึ้นทางชันที่เกียร์ 1 และ 2 ซึ่งเราสามารถคำนวณได้มั้ยครับว่าควรใช้จานหน้าและเฟืองหลังขนาดเท่าไร

ผมขอความคิดเห็นและข้อเสนอแนะด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

(รูป เครดิต คุณต้น รังสิต)

ลองมีคนใส่ให้ดูแล้วก็แสดงว่า Nexus 7 ก็ต้องใส่ได้(และแสดงว่าหางหลังบรอมตันกว้างราว 130 มม.)

สำหรับเรื่องขึ้นเขาได้มั๊ย ได้ครับถ้าใช้จานเล็กลง วิ่งรถเปล่า 38T ก็น่าจะสบายๆ แต่จะมีปัญหาตรงทำความเร็วไม่ได้ อัตราทดมันแค่ 245% คนละเรื่องกับพวกตีนผีเลยครับ(แล้วถ้าเพิ่มขนาดจานหน้า ก็จะกลายเป็นขึ้นเขาหนักขึ้น)
ถ้ารักจะใช้ 7 สปีดจริงๆคงต้องคำนวนดีๆล่ะครับว่าแรงเราได้แค่ไหนแล้วจานหน้า-เฟืองหลังเท่าไหร่ถึงจะพอดี แต่รถพับล้อมันเล็ก ขึ้นเขาง่ายกว่าล้อ 700c/26" เพราะงั้นอาจจะทำได้ก็ได้นะครับ(ที่เกียร์ 4 อัตราทดไกล้ 1 ต่อ 1 ที่สุด คือ 0.989)

ส่วน SA XRF8 อัตราทดอยู่ที่ 325% ครับ ถ้าใช้จานหน้าเล็กๆซัก 34T ก็น่าจะไหวสำหรับรถพับนะครับ(ขนาดในรูปที่ผมเจอมานี่ดูแล้วก็น่าจะราวๆนั้น หรืออาจจะเล็กกว่านั้น อย่างจาน BMX เลย)

ผมยังไม่เคยใช้เกียร์ดุมในรถพับเลยบอกได้แค่นี้ :D

ภาพประจำตัวสมาชิก
SPT520
PM ดีที่สุด

โพสต์ โดย SPT520 » 17 ม.ค. 2013, 08:43

สวัสดีครับ

ขอมาแชร์ข้อมูล และออกตัวก่อนครับว่าไม่ได้เป็นผู้ชำนาญ ถามอะไรมาผมอาจจะไม่สามารถตอบได้ครับ

เรื่อง Brompton 8 speeds kit from Kinetics ตามรูปนี้
รูปภาพ

ผมสั่งมาจากร้าน Kinetics เพิ่งได้รับของครับ
เอาของที่ผมได้รับมาให้ดูชัดๆ ครับ
หลายท่านอาจจะดูออกว่าเข้าใช้ชิ้นส่วนอะไรบ้าง
ตามรูปนี้เลยครับ
รูปภาพ

ยังไม่ได้ประกอบ เลยไม่รู้ว่าใช้ดีหรือเปล่า
รู้แค่ว่าใช้จานเล็ก+เฟืองใหญ่
อาจจะเป็นเพราะว่าเกียร์ 1 มีอัตราทด 1ต่อ1 ครับ
เกียร์ 8 อัตราทด 1ต่อ3.25 ครับ

:P :P :P
.
ขาย ทั้งคัน
เฟรม Colnago Master Olympic 1996 + กรุ๊ป Campag Athena 11 Speeds + ล้อ Campag Shamal
ความยาวท่อนอน 56
ราคา 89,900
ชมรูป
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 1f41381aa7

ต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม
ติดต่อ PM ครับ

.

โพสต์ โดย monkizka » 17 ม.ค. 2013, 09:52

M&M เขียน:OLD ความกว้างหางหลัง

Rohloff 135 mm
Alfine 11 135 mm
Alfine 8 135 mm
Nu Vinci 135 mm
Nexus 8 135 mm
Nexus Inter 7 130 mm
Sturmey Archer XRF-8 124 mm

ขอบคุณ คุณM&M สำหรับข้อมูล OLD ความกว้างหางหลังครับ

มาดมะขาม เขียน:
ลองมีคนใส่ให้ดูแล้วก็แสดงว่า Nexus 7 ก็ต้องใส่ได้(และแสดงว่าหางหลังบรอมตันกว้างราว 130 มม.)

สำหรับเรื่องขึ้นเขาได้มั๊ย ได้ครับถ้าใช้จานเล็กลง วิ่งรถเปล่า 38T ก็น่าจะสบายๆ แต่จะมีปัญหาตรงทำความเร็วไม่ได้ อัตราทดมันแค่ 245% คนละเรื่องกับพวกตีนผีเลยครับ(แล้วถ้าเพิ่มขนาดจานหน้า ก็จะกลายเป็นขึ้นเขาหนักขึ้น)
ถ้ารักจะใช้ 7 สปีดจริงๆคงต้องคำนวนดีๆล่ะครับว่าแรงเราได้แค่ไหนแล้วจานหน้า-เฟืองหลังเท่าไหร่ถึงจะพอดี แต่รถพับล้อมันเล็ก ขึ้นเขาง่ายกว่าล้อ 700c/26" เพราะงั้นอาจจะทำได้ก็ได้นะครับ(ที่เกียร์ 4 อัตราทดไกล้ 1 ต่อ 1 ที่สุด คือ 0.989)

ส่วน SA XRF8 อัตราทดอยู่ที่ 325% ครับ ถ้าใช้จานหน้าเล็กๆซัก 34T ก็น่าจะไหวสำหรับรถพับนะครับ(ขนาดในรูปที่ผมเจอมานี่ดูแล้วก็น่าจะราวๆนั้น หรืออาจจะเล็กกว่านั้น อย่างจาน BMX เลย)

ผมยังไม่เคยใช้เกียร์ดุมในรถพับเลยบอกได้แค่นี้ :D

ขอบคุณพี่มาดมะขามสำหรับข้อคิดเห็นนะครับ

SPT520 เขียน:สวัสดีครับ

ขอมาแชร์ข้อมูล และออกตัวก่อนครับว่าไม่ได้เป็นผู้ชำนาญ ถามอะไรมาผมอาจจะไม่สามารถตอบได้ครับ

เรื่อง Brompton 8 speeds kit from Kinetics ตามรูปนี้
รูปภาพ

ผมสั่งมาจากร้าน Kinetics เพิ่งได้รับของครับ
เอาของที่ผมได้รับมาให้ดูชัดๆ ครับ
หลายท่านอาจจะดูออกว่าเข้าใช้ชิ้นส่วนอะไรบ้าง
ตามรูปนี้เลยครับ
รูปภาพ

ยังไม่ได้ประกอบ เลยไม่รู้ว่าใช้ดีหรือเปล่า
รู้แค่ว่าใช้จานเล็ก+เฟืองใหญ่
อาจจะเป็นเพราะว่าเกียร์ 1 มีอัตราทด 1ต่อ1 ครับ
เกียร์ 8 อัตราทด 1ต่อ3.25 ครับ

:P :P :P

ว้าวววว........มีคนจัดมาแล้ว ถ้าประกอบเสร็จรบกวนคุณ SPT520 รีวิวการใช้ด้วยนะครับ :D

ขอบคุณครับ
มีบ้านให้เช่าใกล้ม.ศิลปากร(เพชรบุรี)ติดต่อ 081-880-5456 อ.สุเทพ
Facebook :Pa and Ma Homemade & Second Hand Shop
จำหน่ายสารตั้งต้นและผลิตภัณฑ์ Organic ,สินค้ามือสอง

โพสต์ โดย M&M » 17 ม.ค. 2013, 10:01

ขอบคุณ คุณM&M สำหรับข้อมูล OLD ความกว้างหางหลังครับ

ยินดีครับ :mrgreen:
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand

โพสต์ โดย naigod » 17 ม.ค. 2013, 12:25

รูปภาพ

เฟืองหลังกี่ฟัน จานหน้ากี่ฟันครับ ขาจานยาวเท่าใด :?: :?: :?: ขอบคุณครับ :)
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike

SPT520
PM ดีที่สุด

โพสต์ โดย SPT520 » 17 ม.ค. 2013, 16:34

naigod เขียน:รูปภาพ

เฟืองหลังกี่ฟัน จานหน้ากี่ฟันครับ ขาจานยาวเท่าใด :?: :?: :?: ขอบคุณครับ :)

:roll: :roll: :roll:

ตัวรถ กับ อะไหล่ทั้งหมด จัดส่งไปร้าน จัดการเปลี่ยนอะไหล่อยู่ครับ
อีกหลายวันกว่าจะว่างไปรับรถกลับ

ตอนนี้ นับเอาตามรูปก่อนก็ได้ครับ

ผมนับได้คร่าวๆ จานหน้า 34 ฟัน
เฟือง 20 ฟัน
ขาจานจำได้ว่า 170 ครับ
:?: :?: :?:

รูปเพิ่มเติมครับ
เอามาให้ช่วยนับ
แนบไฟล์
IMG_7626 800.jpg
IMG_7620 800.jpg
.
ขาย ทั้งคัน
เฟรม Colnago Master Olympic 1996 + กรุ๊ป Campag Athena 11 Speeds + ล้อ Campag Shamal
ราคา 89,900
ชมรูป
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 1f41381aa7

ต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม

.

SPT520
PM ดีที่สุด

โพสต์ โดย SPT520 » 23 ม.ค. 2013, 23:15

Brompton SA 8 speeds

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย SPT520 เมื่อ 24 ม.ค. 2013, 09:09, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
.
ขาย ทั้งคัน
ราคา 89,900
ชมรูป

.

โพสต์ โดย monkizka » 24 ม.ค. 2013, 08:43

มาแล้วๆ.....Brompton 8 เกียร์ :D
มีบ้านให้เช่าใกล้ม.ศิลปากร(เพชรบุรี)ติดต่อ 081-880-5456 อ.สุเทพ
Facebook :Pa and Ma Homemade & Second Hand Shop
จำหน่ายสารตั้งต้นและผลิตภัณฑ์ Organic ,สินค้ามือสอง

โพสต์ โดย naigod » 24 ม.ค. 2013, 17:35

รูปภาพ24800

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike

โพสต์ โดย musso » 24 ม.ค. 2013, 17:43

รถสวยมากเลยครับ ผมสงสัยอยู่เรื่องนึง เรื่องมือเกียร์ครับ มันใช้กับมือตบ พวก shimano 105 ได้ไหมครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

โพสต์ โดย kaew.samui » 31 ม.ค. 2013, 11:26

musso เขียน:รถสวยมากเลยครับ ผมสงสัยอยู่เรื่องนึง เรื่องมือเกียร์ครับ มันใช้กับมือตบ พวก shimano 105 ได้ไหมครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

มีครับ มือตบ เป็น ของสำหรับเกียรดุม :D
bike to work

โพสต์ โดย M&M » 31 ม.ค. 2013, 11:39

kaew.samui เขียน:
musso เขียน:รถสวยมากเลยครับ ผมสงสัยอยู่เรื่องนึง เรื่องมือเกียร์ครับ มันใช้กับมือตบ พวก shimano 105 ได้ไหมครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

มีครับ มือตบ เป็น ของสำหรับเกียรดุม :D

http://www.sussex.com.tw/versa.html
รูปภาพ

โพสต์ โดย moomoo unlimit » 31 ม.ค. 2013, 23:14

SPT520 เขียน:Brompton SA 8 speeds

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

น่าสนใจ...ชุดจาน ชุดเกียร์ดุมเท่าไรครับ :D บอกหลังไมค์ก็ได้ครับ :D
ดาฮอนคลับ 3.6 ทริปพิเศษส่งท้ายปลายปี 2015 ปั่นชมแสงสีชมต้นคริสต์มาสรอบๆกรุงเทพยามค่ำคืนวันศุกร์ที่ 25-12-58เวลา18.30-23.00 viewtopic.php?f=57&t=177545