******** จานหน้า 8 สปีด ใช้กับชุดขับ 9 สปีด ได้มั้ยครับ ********

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

******** จานหน้า 8 สปีด ใช้กับชุดขับ 9 สปีด ได้มั้ยครับ ********

โพสต์ โดย น้าชาติ » 20 มี.ค. 2017, 08:31

รถผมชุดขับ 8 สปีด หากอัพเป็น 9 สปีด โดยใช้จานหน้าเดิม สามารถใช้ได้มั้ยครับ....

ใช้ชุดขับ 9 สปีด ชิมาโน่ตัวเริ่มต้น ที่ร้านค้าถอดขาย ราคาไม่แพงครับ...
แนบไฟล์
จานหน้า 8 สปีดเดิม
จะขาเล็ก ขาใหญ่ จะมือใหม่ หรือมือเก่า
คุณก็คือ หมู่เรา พลพรรค รัก จักรยาน

Re: ******** จานหน้า 8 สปีด ใช้กับชุดขับ 9 สปีด ได้มั้ยครับ ********

โพสต์ โดย k.nop » 20 มี.ค. 2017, 12:54

ผมก็ใช้อยู่แต่ชิปเตอร์เป็น 9 สับจานเดิมจูนใหม่ เวลากดชิปเตอร์สับจานกดลึกหน่อย ส่งโซ่เก้าขึ้นให้ถึง จะรู้สึกไม่ค่อยเนียนนัก ใช้ไปนานๆจะคุ้นชินเอง :idea: :idea:

Re: ******** จานหน้า 8 สปีด ใช้กับชุดขับ 9 สปีด ได้มั้ยครับ ********

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 20 มี.ค. 2017, 15:14

ใช้ได้แต่ไม่ดีครับ จานแปด ใบจานหนา ช่องระหว่างจานกว้างกว่าเก้าสปีด

ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่จังหวะฉุกเฉินแซงสิบล้อ กระชากแรงๆ เปลี่ยนเกียร์แรงๆ โซ่อาจติดจาน คือโซ่คาบฟันไว้แน่น หรือตกไปในช่องระหว่างใบจาน

โชคดีก็แค่หมุนจานหน้าไม่ได้ ปล่อยไหลเข้าข้างทาง หยิบโซ่ออกปั่นต่อไป โชคร้ายเผลอถีบต่อ ก็ดึงโซ่ตึง ลากตีนผีเข้ามาคุยกับสับจาน หูแขวนตีนผีหัก หลุดเข้าไปขัดกับล้อ ซี่ลวดขาด เฟรมหักครับ
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน
ร้านจักรยานฝีมือดี ล้าง ซ่อม ปรับ อัพเกรดลูกปืน G10 สุขุมวิท 101/1 มาดึกๆได้
www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย น้าชาติ » 20 มี.ค. 2017, 19:14

รับทราบและขอบคุณอย่างแรงครับ...งั้นคงใช้ 8 สปีดเหมือนเดิมต่อไปครับ..
จะขาเล็ก ขาใหญ่ จะมือใหม่ หรือมือเก่า
คุณก็คือ หมู่เรา พลพรรค รัก จักรยาน