♫♫ ♫♫ สับถังซ่าส์ ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ ) ♫♫ ♫♫ (ล่าสุด SPITI VALLEY2016,North of India) p. 1491

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: >>>>>>>>>> ทัวริ่งสับถังซ่า ซาเล้งสีแดง ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ <<<<<<<<<<<<

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

[quote="โยชูวา"]โจ๋ซา ฝนมันไปไม่ถึงเหนือครับ มันตกเฉพาะภาคกลางเท่านั้น ข่าวว่าทางเหนือลมหนาวมาแล้วครับ ผมทายว่ายังไงทริปนี้ยังไงก็ไม่เจอฝน แต่บ้านที่กรุงเทพขนของขึ้นข้างบนเลยครับ[/quote]

-ไม่แน่ครับ พี่ชัยวัฒน์ ไม่กล้าวางใจ เผื่อใจไว้ก่อน หากต้องลุยฝนบนเขาเมืองน่านก็น่าจะสวยไม่น้อย เขตจังหวัดอยู่ใกล้จนแทบจะติดจังหวัดเลยซึ่งเป็นอิสานตอนบน ดูจากแนวมรสุมพาดผ่านอิสานและภาคกลาง มีสิทธิ์ขยับขึ้นด้านภาคเหนือ เลยแจ้งเพื่อนๆที่ไปทริป น่าน เตรียมรับมือกับฝนไว้ด้วยดีกว่าครับ จะได้เผื่อใจและ โอเค ตอนเจอฝนขณะไต่เขา ครับ :mrgreen:

ภาพถ่ายภูมิอากาศสด จากดาวเทียม สามภาพนี้ Auto image จะเคลื่อนไหวได้ ตามสถานการณ์จริงตามข้อมูลภาพที่ส่งจากดาวเทียมทุกๆ 4-6 ชั่วโมง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 08 ต.ค. 2012, 19:51, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: >>>>>>>>>> ทัวริ่งสับถังซ่า ซาเล้งสีแดง ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ <<<<<<<<<<<<

ฝนตกที่หน้าต่าง

พูดเรื่องฝน นอกจากชอบเพลง "ฝนตกที่หน้าต่าง" เพลงดังของ พี่เสกฯ จิ๊กโก๋ขวัญใจที่เป็นทั้งนักร้อง นักดนตรี นักแต่งเพลง นักรัก ยังมีเพลงของ พี่เป้ สีน้ำ ที่ผมชอบเนื้อเพลงและทำนองที่ละมุน สุนทรีย์มาก" ฝาก สายน้ำ ไหลถึงเธอ ฝาก ลม บอกเธอฉันเหงา ฝาก ฝน ให้หล่นๆเบาๆ ฝาก รัก แนบเนาข้างกายและใจ "

เย็นวันนี้ผมนั่งดูสายฝนผ่านหน้าต่าง และนั่งทบทวนทริปน่านที่จะไปจะเจอฝนอีกแน่ ฝนบ่อยจัง เลยมองหาต้นเหตุ ทำไมไปเราปั่นตากฝนบ่อยมาก มันมีอะไรมาดลใจ นึกไปนึกมา อ๋อ...จำได้ คี้-เอาะ-และ ก็ปีที่แล้ว ผมหลวมตัวไปยืนอ่านวรสารเล่มหนึ่งจนจบเล่มที่แผงแล้วซื้อติดมือกลับมาบ้านด้วยเล่มนึง อิทธิพลจากหนังสือเล่มนั้น ทำปั่นทัวริ่งเที่ยวไทยหน้าฝน ในมุมมองที่เปลี่ยนแปลงไป และกลายเป็นชอบหน้าฝนโดยไม่รู้ตัว กรำเจงเจง :lol: :lol:

รูปภาพ

ฝนภูคูน(ลาว)
รูปภาพ

ฝนปิล็อก(กาญจนบุรี)
รูปภาพ

ฝนทองผาภูมิ(กาญจนบุรี)
รูปภาพ

ฝนแม่แสะ(อ.แม่แตง เชียงใหม่)
รูปภาพ

ฝนดอยกิ่วลม(แม่ฮ่องสอน)
รูปภาพ

ฝนลุกข้าวหลาม(แม่ฮ่องสอน)
รูปภาพ

ฝนผาบ่อง(แม่ฮ่องสอน)
รูปภาพ

รูปภาพ

ฝนห้วยโป่ง(แม่ฮ่องสอน)
รูปภาพ

ฝนเมืองปทุมฯ
รูปภาพ

ฝนบ้านผักกูด(แม่ฮ่องสอน)
รูปภาพ

ฝนลำตะคอง(โคราช)
รูปภาพ

ฝนปากช่อง
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 08 ต.ค. 2012, 09:12, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ใ จ ทั ว ร์

รักจะทัวร์ ต้องไม่กลัว บรรทุกหนัก
รักแสงแดด รักลมหนาว รักสายฝน
ไม่ใจมด ไม่กลัวผี ไม่กลัวโจร
สำคัญโยน คำว่า "ท้อ" ทิ้งให้ไกล

ซาฯ
8 oct 2012

photo by kami@GT
รูปภาพ
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

Re: >>>>>>>>>> ทัวริ่งสับถังซ่า ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ (ซาเล้งสีแดง) <<<<<<<<<<<<

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

หลังจากที่ได้คุยกับพี่ซาฯ ผมก็อยากจะเริ่มต้นใหม่กับตัวเอง แม้ไม่ได้ร่วมทางไปปั่นที่น่านด้วยกัน เพราะแม่จะไปใต้วันที่ 14 นี้ แต่ผมจะพยายามทำภาระกิจของตัวเองให้เสร็จ มีโอกาสคงได้ไปด้วยกัน ได้คุยกับหนุ่ย ผมเลยให้ยืมกระเป๋าออลิบไปใช้ก่อน เพราะเจอฝนแน่ๆ กามี่ ไม่เจอ คงจะเจอ พระพุรุณ แทน
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
PtM
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 520 Cannondale Bianchi Fuji Tokyobike Dahon

โพสต์ โดย PtM »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
มาดมะขาม เขียน:คุณซาฯออกจอ เยี่ยมแท้ คราวนี้ใครๆก็รู้จักแน่เลย :D
-คุณป๋อง ติดตามชมด้วย ขอบคุณครับ :mrgreen:
jame-art เขียน: :D เปิดกระเป๋าทัวร์ริ่งซาฯได้ความรู้เพิ่มเติมมากมาย..ขอบคุณมากครับ :D :D http://clip.thaipbs.or.th/home.php?vid=2870&ap=flase
อย่าเอ็ดไปครับ พีเจมส์ ข้างในเป๋า ซ่อนเบียร์กระป๋อง แต่เยาวชนดูอยู่ เอาออกมาไม่ได้ :lol: :lol: :lol:
เหอะๆ นึกแล้วเชียว พี่ซา...งัดออกมาไม่หมด รายการนี้ก็เลยมีหมกเม็ด เอ๊ยต้องหมกป๋องซิถึงจะถูก :lol: :lol: :lol:
ออกรายการแล้วหล่อมากเลย พี่ซา 555
<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

Re: >>>>>>>>>> ทัวริ่งสับถังซ่า ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ (ซาเล้งสีแดง) <<<<<<<<<<<<

โพสต์ โดย foresthang »

เพิ่งจะหาเทปย้อนหลังเจอเมื่อคืน ....
เพราะตอนรายการผมไปเดิมย่ำต๊อกแถวย่านรถติด อยู่ที่ กทม.
ถึงจะดูช้าไปนิดแต่ความหล่อเหลายังเท่าเดิม... :D
ตอนรื้อกระเป๋าเอาอุปกรณ์ออกมาโชว์ ผมแอบใจหวั่นนิดๆ....
กลัวพลาดหยิบของผิด กระป๋องร่วงหล่นฟองกระจาย.... :lol:
เชียง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เชียง »

เมื่อวานแอบขึ้นอินทนนท์ช่วงนี้อากาศกำลังสบายเหมือนติดแอร์
ขาลงแอบย้อนรอยคนทัวร์ริงเมื่อปีที่แล้ว..ซาเล้งและนุ
สภาพเส้นทางบางช่วงดินสไลด์ หลายช่วงถนนแหว่งริมหน้าผาเหลือแค่รถยนต์พอไปได้ดูสภาพแล้วมันส์ในอารมณ์ดีครับ
ผมว่าไม่ต้องรอให้เข้าหนาวแล้วถึงจะออนทัวร์ มาช่วงนี้แหละดีไม่เชื่อลองถามต้นตำรับปั่นสู้ฝนเจ้านายน้องวีนัสดู

(ขออภัยที่ไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปช่วงเจอทางดินสไลด์ ถนนแหว่ง)
ไฟล์แนบ
IMG_5663.JPG (115.75 KiB) เข้าดูแล้ว 217 ครั้ง
IMG_5670.JPG (117.36 KiB) เข้าดูแล้ว 217 ครั้ง
IMG_5672.JPG (116.81 KiB) เข้าดูแล้ว 217 ครั้ง
IMG_5673.JPG (116.84 KiB) เข้าดูแล้ว 216 ครั้ง
IMG_5586.JPG (118.13 KiB) เข้าดูแล้ว 216 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

[quote="PtM"]เหอะๆ นึกแล้วเชียว พี่ซา...งัดออกมาไม่หมด รายการนี้ก็เลยมีหมกเม็ด เอ๊ยต้องหมกป๋องซิถึงจะถูก :lol: :lol: :lol: ออกรายการแล้วหล่อมากเลย พี่ซา[/quote] -หมกไว้สิบป๋องครับ theFitMan ใครชมว่าหล่อ ผมขอรับไว้ทั้งหมดเลยนะคร้าบ :lol: :lol: :lol:

[quote="foresthang"]เพิ่งจะหาเทปย้อนหลังเจอเมื่อคืน ....เพราะตอนรายการผมไปเดิมย่ำต๊อกแถวย่านรถติด อยู่ที่ กทม. ถึงจะดูช้าไปนิดแต่ความหล่อเหลายังเท่าเดิม... :D ตอนรื้อกระเป๋าเอาอุปกรณ์ออกมาโชว์ ผมแอบใจหวั่นนิดๆ....กลัวพลาดหยิบของผิด กระป๋องร่วงหล่นฟองกระจาย.... :lol: [/quote]-เมื่อเช้าได้คุยโทรศัพท์กับ พี่ทูน ดีใจมากครับ ขอบคุณครับถ้าเข้า กทม. อีกโทรเรียกได้เลยนะครับ จะขอเลี้ยง เอสเปรสโซ ขมขม ครับ :mrgreen:

[quote="เชียง"]เมื่อวานแอบขึ้นอินทนนท์ช่วงนี้อากาศกำลังสบายเหมือนติดแอร์ ขาลงแอบย้อนรอยคนทัวร์ริงเมื่อปีที่แล้ว..ซาเล้งและนุ สภาพเส้นทางบางช่วงดินสไลด์ หลายช่วงถนนแหว่งริมหน้าผาเหลือแค่รถยนต์พอไปได้ดูสภาพแล้วมันส์ในอารมณ์ดีครับ ผมว่าไม่ต้องรอให้เข้าหนาวแล้วถึงจะออนทัวร์ มาช่วงนี้แหละดีไม่เชื่อลองถามต้นตำรับปั่นสู้ฝนเจ้านายน้องวีนัสดู (ขออภัยที่ไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปช่วงเจอทางดินสไลด์ ถนนแหว่ง)[/quote]-มอคคาธอร์น พาเจ้านายออกเที่ยวอีกแล้ว ภาพทางที่ถ่ายมาข้างบน สวยมากครับ ถนนเส้นหลังอินทนนท์ช่วงหน้าฝน เสน่ห์และสวยดิบ ไม่เหมือนใครจริงๆ ช่วงทางดินสไลด์ ถนนแหว่ง อันนี้หรือเปล่าครับ พี่ข้าวจี่ คิดถึงนะครับ คิดถึงป๋าป๊อกด้วย ครับ :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

update จ. 08-oct-2012

แจ้งเพื่อ update น่าน (เวอร์ชั่น ซาฯ ) ครับ

-สมาชิกที่แจ้งร่วมทริป เดิม 5 คน+แจ้งเพิ่ม 2 รวม 7 แล้ว ยินดีครับผม

ซาฯ
kami@GT
jame art (ศรีสะเกส)
อ.ธีฯ (บุรีรัมย์)
พี่ประกอบ(อุบล)

Bigปิง(met)
พี่เอกH2O

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

date 7-oct-2012
Cycling time for Nan rainy trip version ซาฯ

date 13-21 oct 2012 ตามโปรแกรมปั่นเปียกๆ ทริปนี้จะเก็บอุทยานแห่งชาติ 5 ใน 7 แห่งของน่าน ขาดเฉพาะ อช.ขุนน่าน และ อช.ถ้ำสะเกิน ครับ

รูปภาพ

d1 อ.เมืองน่าน-อช.นันทบุรี
d2 อช.นันทบุรี-อช.ดอยภูคา
d3 อช.ดอยภูคา-อ.บ่อเกลือ-ศูนย์ภูฟ้าพัฒนา
d4 ศูนย์ภูฟ้าพัฒนา(อ.บ่อเกลือ)-อ-สันติสุข-อช.แม่จริม
d5 อช.แม่จริม - อ.เมืองน่าน
d6 อ.เมืองน่าน -อช.ศรีน่าน(ดอยเสมอดาว)
d7 อช.ศรีน่าน(ดอยเสมอดาว)-อช.ขุนสถาน(ดอยแม่จอก)
d8 อช.ขุนสถาน(ดอยแม่จอก)-บ.ปากนาย(นอนแพหมู่บ้านประมงปากนาย)
d9 บ.ปากนาย- อ.เมือง อุตรดิตถ์ (ตอนเย็นนั่งรถกลับ กทม)

เปิดแง้มใจก่อนปั่นเมื่อยด้วยกัน :mrgreen:

เนื่องจากไม่ใช่ทริปมือใหม่ แต่เดิมตั้งใจ ทริปน่าน เพื่อเป็นทริปส่วนตัวเป็นรางวัลส่งท้ายไตรมาสปลายปี เพื่อไปเก็บฝันเล็กของ พี่ซาฯ ผมเป็นคนที่เคารพฝันของตนและคนอื่น เมื่อมีโอกาสทำตามฝันผมเดินหน้าไม่ถอยย้อน เพื่อนๆที่มาร่วมทริปด้วยกัน จึงต้องขออนุญาตแจ้งข้อตกลงทางใจกันไว้ก่อน นะครับ

-การปั่นผมเป็นลายแทง มิใช่หัวหน้าทริป

-เพื่่อนๆที่ร่วมทริปประสพการณ์สูงทุกคน และสามารถช่วยเหลือตนเองได้อยู่แล้ว จึงไม่ต้องแจ้งเรื่องการเตรียมตัว จัดเตรียมของตามสบายแบบที่เคยใช้ ได้เลยครับ

-ควรเตรียมรถไม่เปิดช่องว่างของการชำรุดทั้งหลาย

-ยางรถ แม้จะมีโอกาสรั่วเป็นเรื่องธรรมดาของการออกทัวริ่ง เป็นสิ่งที่เป็นอุปสรรคแบบพื้นฐานที่สุด ใครๆก็ปะยางเป็น แต่เชื่อว่าถ้าเป็นไปได้ไม่มีใครอยากยางรั่ว ผมเองหากออกทริปคนเดียวจะบังคับรถไม่ให้มียางรั่วเลย ทริปน่านนี้อยากให้เพื่อนๆ สมควรใช้ยางทัวริ่งแบบทีรั่วยาก การปะยางกลางฝนไม่สนุกนักยากด้วย เพราะการจอดปะยางหนึ่งครั้งต่อจักรยานทัวริ่งหนึ่งคันต้องใช้เวลาอย่างเร็วครึ่งชั่วโมงในการปะและแพ็คของใส่กลับคืน และระยะทางต่อวันก็หายไปอย่างน้อยสิบกว่ากิโล ยางรั่วหนึ่งคันก็เหมือนรั่วทุกคันเพราะเราคงต้องรอเป็นห่วงกัน ฉะนั้นหากเพื่อนท่านใด ไม่ได้ใช้ยางชนิดกันหนามขอให้ หายางในมาตัดรองด้านใน ของยาง อย่างน้อยหนึ้งชั้น ก่อนจะใส่ เพื่อเป็นกันหนาม หากใช้ยางเสือภูเขาล้อเพื่อต้องการดอกยางเม็ดใหญ่ที่ลุยไต่ตะกุย ผมเองก็ใช้วิธีรองยางในซ้อนอีกชั้นเพื่อเป็นการ์ดกันรั่ว แบบนี้เช่นกันครับ

-หน้าฝนถนนที่เปียกเม็ดทราย จะทำให้ตอนลงเขาเปลืองผ้าเบรคมาก ผ้าเบรคให้สำรองมาด้วย คนละสองชุดอย่าลืม ควรเช็คสายสลิงเบรคและสายเกียร์ให้มั่นใจด้วย เพราะทางภูเขา เก้าวัน ต้องสับเกียร์ไปมาตอนไต่ชันและมีการใช้เบรคตอนลงเนิน ตลอดทาง

-ใครมีเตาพร้อมแก็สกระป๋อง เตรียมไปด้วยครับ ไม่ต้องกลัวหนัก ทริปนี้ฟูลโหลด จัดเต็มๆ บ้าหอบฟางให้สุดๆกันเลย พี่น้อง :lol: :lol:

-เจอฝนแน่นอน น่าจะตกทุกวันนะครับ พายุแกมี กำลังมาเลยครับ ชุดกันฝนเพื่อป้องกันอุบัติเหตุต่อตนเองและคนเพื่อนท่านอื่น อย่าใช้เสื้อกันฝนแบบรุ่มร่าม เพราะเป็นการปั่นขึ้นภูเขา กระเป๋าสัมภาระควรเป็นแบบกันน้ำได้ ควรใช้เต็นท์กันฝนได้จะได้อุ่นใจตอนนอนหลับในคืนฝนตกของเมืองน่าน

-ที่หมายปลายทาง ในแต่ละวันผมแจ้งไว้คร่าวๆ แล้วในตารางและแผนที่ แต่ไม่ได้จองที่พักนะครับ กางเต็นท์เองทุกคืน หรือใครจะจองห้องพักก็ตามอัธยาศรัยได้เลยครับ แต่หากอยากมันส์ๆ รสชาดดิบๆ ของทัวริ่ง การกางเต็นท์มันส์กว่าและ ฮา กว่ากันเยอะเลย

-ผมได้วางเส้นทาง เริ่มต้นที่เมืองน่าน จบทริปที่อุตรดิต์ ตั่งใจปั่นไม่ใช้ ตัวช่วย เพื่อนที่มากับผมน่าจะฟิลลิ่งเดียวกัน แต่หากเพื่อนท่านใดมีความจำเป็น หรือธุระ ก็มีรถโดยสารตลอดทางนะครับ ไม่ว่ากันครับ

-ปั่นไม่รีบ สามาถปั่นและถ่ายรูปได้ ความเร็วราวๆ AV 15 km/h วันละประมาณไม่เกินสิบชั่วโมง แต่ละวันสตาร์ทประมาณ 06.30 และผมตั้งเป้าถึงที่พักก่อน 16.00 ทุกวัน เพื่อจะได้มีเวลาเตรียมที่พักกางเต็นท์ และอาหาร พูดคุย เฮฮา

-แผนที่เส้นทาง ผมแนบมาตามล่างนี้ หมายเลขเส้นทาง และชื่อหมู่บ้าน เป็นแบบละเอียดกว่าแผนนที่ของกรมทางหลวง ใช้ดูประกอบผังลายแทงที่ผมวาด พี่เจมส์ พริ้นท์ไวนิลแจกเพื่อนๆ ได้เลยนะครับ

-กฎเหล็ก

เนื่่องจากผมต้องออกตัวว่าก่อนว่าไม่ใช่หัวหน้าทัวร์ แต่ทริปนี้ผมวางไว้ข้ามปี วางแผนและศึกษาข้อมูลไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว(2554)ด้วยเพราะความหลงไหลเมืองน่าน เดิมทีผมตั้งใจจัดเป็นทริปส่วนตัวของผมเองและไม่ใช้รถจ้างรถเหมา รถเซอร์วิสใดใด เพื่อนๆสนิทที่ร่วมปั่น เป็นแขกรับเชิญทีผมให้เกึยรติ แผนการปั่นในแต่ละวันที่เขียนไว้จึง " แต่ทั้งนี้ผมขอสงวนสิทธิ์ จะไม่ตามใจสมาชิก ในการเปลี่ยนแผนเส้นทางและอำเภอจุดกางเต็นท์ " นะครับ แต่หากใครอาจไม่ไหวก็มีรถโดยสาร หรือรถรับจ้าง ตลอดทางนะครับ ไม่ว่ากันครับ การเดินทางทัวริ่งจักรยาน เป็นความสมัครใจที่เราอยากเข้าไปสัมผัสความงาม เราจึงควรเป็นผู้อ่อนน้อมต่อโลกขณะออกทัวร์ หากเพื่อนๆที่มาแจม นิยมและยินดีในสไตล์ที่ผมทัวร์ ขอให้เพื่อนๆที่ร่วมทริป โยนคำว่า ท้อ ทิ้งไปก่อน และสำคัญมากคือต้องสามารถรักษา ความไม่โกรธ ในทุกทางกับคนพื้นที่และเพื่อนร่วมทริป และรักษาความเป็นหนึ่งเดียวกัน :mrgreen:

ปล. น้องซาฯ ได้โทรแจ้งทริปกับ พี่สุนฯ และทีมอยุธยา ตามสัญญาใจที่บางปะอิน :mrgreen: :mrgreen: หากสะดวกเวลางานมาได้ก็จะสนุกครึกครึ้นเปียกปอน ครับ พี่สมชาย(ระยอง) แจ้งอาจไปแจมบางช่วง ติดขัดอะไร PM แจ้งผมเลยนะครับ

ขอให้เมื่อยร่วมกัน อย่างมีความสุข และกันเองทุกคน ขอบคุณคร้าบ
ซาฯ
ตัวอย่างเสื้อกันฝนที่ไม่เปียก :lol: :lol: รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 08 ต.ค. 2012, 20:10, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
JaMajam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9123-4xxx
Bike: Giant HL7400 ; Royal BUGATTI; The Frog;Turbo24"
ตำแหน่ง: วัชรพล
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JaMajam »

สวัสดีครับ คุณซาเล้งฯ ตั้งแต่ออกรายการ รู้สิกบ้านหลังนี้ หัวกระไดไม่แห้งเลยนาา...มีประโยชน์มาก สำหรับมือใหม่ (พ่อน้องจ้า) ครับ
ไฟล์แนบ
คำคม ประจำทริปป
คำคม ประจำทริปป
Tour.jpg (59.9 KiB) เข้าดูแล้ว 184 ครั้ง
"จักรยาน ช่วยซับเหงื่อโลก"
รสนิยม ชอบ รถเก่ามันเก๋าดี
คำพูดสำคัญ แต่ การกระทำสำคัญกว่า
การเมือง ศาสนา และรสนิยม งดแสดงความคิดเห็น
เชียง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เชียง »

ซาเล้งสีแดง เขียน: [quote="เชียง"]เมื่อวานแอบขึ้นอินทนนท์ช่วงนี้อากาศกำลังสบายเหมือนติดแอร์ ขาลงแอบย้อนรอยคนทัวร์ริงเมื่อปีที่แล้ว..ซาเล้งและนุ สภาพเส้นทางบางช่วงดินสไลด์ หลายช่วงถนนแหว่งริมหน้าผาเหลือแค่รถยนต์พอไปได้ดูสภาพแล้วมันส์ในอารมณ์ดีครับ ผมว่าไม่ต้องรอให้เข้าหนาวแล้วถึงจะออนทัวร์ มาช่วงนี้แหละดีไม่เชื่อลองถามต้นตำรับปั่นสู้ฝนเจ้านายน้องวีนัสดู (ขออภัยที่ไม่มีโอกาสได้ถ่ายรูปช่วงเจอทางดินสไลด์ ถนนแหว่ง)
-มอคคาธอร์น พาเจ้านายออกเที่ยวอีกแล้ว ภาพทางที่ถ่ายมาข้างบน สวยมากครับ ถนนเส้นหลังอินทนนท์ช่วงหน้าฝน เสน่ห์และสวยดิบ ไม่เหมือนใครจริงๆ ช่วงทางดินสไลด์ ถนนแหว่ง อันนี้หรือเปล่าครับ พี่ข้าวจี่ คิดถึงนะครับ คิดถึงป๋าป๊อกด้วย ครับ :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ[/quote]ถนนแหว่งๆแบบข้างบนมีให้ได้สัมผัสหลายช่วงครับ
เมื่อวานผมเอารถยนต์ขึ้นครับส่วนมอคคาธอร์นยังจอดนิ่งสนิทรอจังหวะและเวลาอยู่ครับ
ส่วน ป๋าป๊อก ออกจากบ้านตั้งแต่วันที่ 1 ที่ผ่านมาตอนนี้กำลังออนทัวร์แบบฟลูโหลดคู่หน้าสอง/คู่หลังสอง/หน้าแฮนด์อีกหนึ่งแบบเต็มรูปแบบ(โนรถเซอร์วิส)อยู่ในประเทศลาว ข่าวแจ้งว่าคืนนี้ถึงและพักในหลวงพระบางครับ
เห็นกติกา+ความในใจของซาฯแล้ว..เยี่ยมครับ.. :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

[quote="JaMajam"]สวัสดีครับ คุณซาเล้งฯ ตั้งแต่ออกรายการ รู้สิกบ้านหลังนี้ หัวกระไดไม่แห้งเลยนาา...มีประโยชน์มาก สำหรับมือใหม่ (พ่อน้องจ้า) ครับ รูปภาพ[/quote][/color]-หัวกระไดเปียกฝนนะซี :lol: :lol: :lol: ขอบคุณที่พ่อน้องจ้า จัดรูปเข้ากันกับคำคม ที่ผมเขียนไว้นั้นผมเอาไว้เตือนตัวเองครับ ภูเขาสูงเมฆงามหมอกสวย เขาอยู่ของเขาตรงนั้นที่เก่าที่เดิม เราสิดั้นด้นอยากไปหา เขียนไว้นานแล้วตั้งแต่ไปวงกลมแม่ฮ่องสอนครั้งแรก ไปด้วยสับถังเขียวแก่แบกสัมภาระ ภาพข้างบนนั้นเลย เกียร์รถเฟืองไม่พอไต่ (เกียร์ต่ำสุดที่ เฟืองหน้า32 เฟืองหลัง 26 )เป็นความรู้สึกทั้งปั่นทั้งเข็นของช่วงดอยกิ่วลมและลุกข้าวหลามบนถนน 1095 เมื่อยามไต่เขาบรรทุกหนักจะต้อง ไม่บ่น ไม่โวย ไม่ท้อ ไม่กลัว ไม่หมด(ก๊อก) ผมก็ท่องเป็นกลอนข้างบนแทนคำบ่น :lol: :lol: :lol:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

[quote="เชียง"]ถนนแหว่งๆแบบข้างบนมีให้ได้สัมผัสหลายช่วงครับ เมื่อวานผมเอารถยนต์ขึ้นครับส่วนมอคคาธอร์นยังจอดนิ่งสนิทรอจังหวะและเวลาอยู่ครับ ส่วน ป๋าป๊อก ออกจากบ้านตั้งแต่วันที่ 1 ที่ผ่านมาตอนนี้กำลังออนทัวร์แบบฟลูโหลดคู่หน้าสอง/คู่หลังสอง/หน้าแฮนด์อีกหนึ่งแบบเต็มรูปแบบ(โนรถเซอร์วิส)อยู่ในประเทศลาว ข่าวแจ้งว่าคืนนี้ถึงและพักในหลวงพระบางครับ เห็นกติกา+ความในใจของ ซาฯ แล้ว..เยี่ยมครับ.. :mrgreen:[/quote]-อยากชม อยากเห็นภาพทริป ป๋าป๊อก ฟูลโหลด ในลาวจังเลยครับ พี่ข้าวจี่ :mrgreen: :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

[quote="ซาเล้งสีแดง"]จริตของนักทัวริ่งจักรยาน
ผมขออนุญาต แบ่งจริตของนักทัวริ่งจักรยานออกเป็น 4 ชนิด ดังนี้

1-กรุง เข้า กรุง (คนเมืองใหญ่ ไปปั่นเที่ยว เมืองใหญ่หรือประเทศเจริญวัตถุ)
2-บ้านนอก เข้า กรุง (คนเมืองเล็ก ไปปั่นเที่ยว เมืองใหญ่หรือประเทศเจริญวัตถุ)
3-กรุง เข้า บ้านนอก (คนเมืองใหญ่หรือประเทศเจริญวัตถุ ไปปั่นเที่ยว เมืองเล็ก หรือประเทศที่เจริญวัตถุน้อยกว่าแต่ความงามธรรมชาติ และวิถีชีวิตพื้นบ้านสมบูรณ์)
4-บ้านนอก เข้า บ้านนอก (คนเมืองเล็กไปปั่นเที่ยว เมืองเล็ก หรือประเทศที่เจริญวัตถุน้อยกว่าแต่ความงามธรรมชาติ และวิถีชีวิตพื้นบ้านสมบูรณ์)[/quote]

โปรแกรมกำลังรอเข้าฉาย NAN trip 2012(version ซาฯ)จริตที่ 3 :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
IMG_1462r.jpg (103.68 KiB) เข้าดูแล้ว 125 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่ น ล่ อ ง ท่ อ ง น่ า น

ทะเลหมอก เสมอดาว คลุมศรีน่าน
ขุนสถาน ซากุระบาน ขุนน่านเหนือ
นันทบุรี ดอยภูคา ปัวบ่อเกลือ
ว้าล่องเรือ สวยแม่จริม อิ่มปากนาย

ซาฯ 4 OCT 2012

รูปภาพ

-น่าน เป็นจังหวัดที่มีพื้นที่ไม่ได้ใหญ่มาก แต่มีอุทยานแห่งชาติถึง 7 แห่ง ทั้งยังเป็นต้นกำเนิดแม่น้ำหลายสาย แสดงถึงธรรมชาติที่ความสมบูรณ์มากไม่ธรรมดาเลยจริงๆ จึงไม่แปลกที่นักทัวริ่งจักรยานทั่วเมืองไทย ใฝ่ฝันหาเส้นทางภูเขาสวยแห่งเมืองน่านนี้
-ตอนเขียนกลอนในสี่บรรทัด ผมพยายามเอ่ยให้ครบชื่อ อุทยานแห่งชาติ 7 แห่ง ของน่าน แต่ก็ได้แค่ 6 แห่งตามในกลอน ยังขาดชื่อของ อช.ถ้ำสะเกิน นะครับ
-นอกจากแม่ฮ่องสอนเมืองภูเขาคลาสสิคคงเดิมที่ผมหลงไหล ก็มีเพิ่ม จังหวัดน่าน นีแหละเมืองแห่งภูเขาที่คลาสสิคคงเดิม อีกที่ ผมวนเีวียนดูแผนที่ จนแทบจะจำชื่ออำเภอ และถนนได้เกือบทั้งหมด :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”