♫♫ ♫♫ สับถังซ่าส์ ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ ) ♫♫ ♫♫ (ล่าสุด SPITI VALLEY2016,North of India) p. 1491

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: ....>>>>สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดง ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต้นท์) ล่าสุด trip บ้านอีต่อง ปิล็อก ทองผาภูมิ เริ่มที่หน้า 99<<<<

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

หน้า11.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

วัดหลวงพ่อโต ครับ (วัดพนัญเชิง)
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 23:05, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: ....>>>>สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดง ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต้นท์) ล่าสุด trip บ้านอีต่อง ปิล็อก ทองผาภูมิ เริ่มที่หน้า 99<<<<

หน้า12.ทริปฮาเฮ เพื่อนไปขึ้นครู

ปิดท้ายทริปที่ ร้านนม
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ส.ค. 2011, 23:08, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ไปละครับจบทริป ฮา ที่น้องแมว เอาแค่ขำๆ เห็นเพื่อนๆ ยิ้มได้ ผมก็โอเค แล้ว
see you next can 037.. :mrgreen:
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

คืนนี้ผมนอนดึก นั่งอ่านกระทู้ของพี่วี อ่านแล้วเห็นใจพี่วีโนโน่จริงๆ น้องเค้าทำกันได้...

พี่ซาเล้งฯ นำรูปทริปวงกลมครั้งแรกมาชวนให้คิดถึงความหลังครั้งเก่าๆ อยากจะย้อนเวลาไปสัมผัสอีกครั้งให้ได้ มันเป็นความรู้สึกที่ผมรักมากที่สุด เท่าที่ได้ปั่นมาเลยครับ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
Q_Q
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Q_Q »

:P

วันหลังพาไปเที่ยวด้วยนะ....ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
..
"ถีบ ถ่าย เที่ยว" --------- "น่ า น" --------- --------- "เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอน" ---------
_ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _ _ _ __ _ _
ความสวยงามมักจะพบระหว่างเดินทางเสมอ
ming_khwunchai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818372097
team: bike Touring club
Bike: Trek4400,Panasonic,Trek520

โพสต์ โดย ming_khwunchai »

PtM เขียน:
ming_khwunchai เขียน: จะอึ๋ย....รวมพลคนคอเบียร์เลยนะเนี่ย ตาเอี้ยงมันหล่อขึ้นซะจำไม่ได้เลย
ไปทำหยังมาเนี่ย เอกกับ พี่ปกรณ์ ท่าทางจะดูฤกษ์มาดีเนอะ มาเจอซาเล้ว คู่ตาเอี้ยง โอ้ยทั้งคืน....
หนุกๆ ทั้งน้านๆๆ คุณ met ถ้ารู้ว่ามีปาร์ตี๊แบบนี้ขับรถเอาเงินไปทอนให้แล้ว....อิอิ
สวัสดีครับ คุณหมิง สบายดีนะครับ แล้วเมื่อไรจะได้กรึบๆกันอีกละครับ คิดถึง :P
สวัสดีครับพี่ปกรณ์ หาโอกาสเปิดทริปเลียบทะเลซักรอบไหมครับ
คิดถึงทุกคนครับ เพิ่งกลับจกทริป คลองไพบูลย์ มาครับ น้ำที่นั่นทั้งใสทั้งเย็นชื่นใจมากๆเลย
H2O
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-5965-333
Bike: SURLY

โพสต์ โดย H2O »

ming_khwunchai เขียน:
PtM เขียน:
ming_khwunchai เขียน: จะอึ๋ย....รวมพลคนคอเบียร์เลยนะเนี่ย ตาเอี้ยงมันหล่อขึ้นซะจำไม่ได้เลย
ไปทำหยังมาเนี่ย เอกกับ พี่ปกรณ์ ท่าทางจะดูฤกษ์มาดีเนอะ มาเจอซาเล้ว คู่ตาเอี้ยง โอ้ยทั้งคืน....
หนุกๆ ทั้งน้านๆๆ คุณ met ถ้ารู้ว่ามีปาร์ตี๊แบบนี้ขับรถเอาเงินไปทอนให้แล้ว....อิอิ
สวัสดีครับ คุณหมิง สบายดีนะครับ แล้วเมื่อไรจะได้กรึบๆกันอีกละครับ คิดถึง :P
สวัสดีครับพี่ปกรณ์ หาโอกาสเปิดทริปเลียบทะเลซักรอบไหมครับ
คิดถึงทุกคนครับ เพิ่งกลับจกทริป คลองไพบูลย์ มาครับ น้ำที่นั่นทั้งใสทั้งเย็นชื่นใจมากๆเลย
หวัดดี..ครับพี่หมิง :D ทริปเลียบทะเลซักรอบ...ไม่เลวนะ ;) "น้ำที่นั่นทั้งใสทั้งเย็นชื่นใจมากๆเลย" แต่ของนกฮูก(ซาเล้ง) ขอใสๆ ไม่ต้องเย็นมากก็ชื่นใจตลอดการเดินทางได้แล้วหล่ะคร๊าบบบบบบบ :mrgreen:
SOMA@Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA, Smoothie, Double Cross (Cyclo-Cross), Stanyan, Groove
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SOMA@Tanin »

ของซาเล้งฯ ต้องสีน้ำแก็กฮวยเข้มๆ มีฟอง
เทลงขวด Klean Kanteen แค่นั้นพอใจแล้ว
เพราะไม่มีใครรู้ว่าแอบดื่มอยู่คนเดียว :o :o :lol: :lol: :lol:
ยอมลงทุนซื้อขวดน้ำไฮโซ เพราะเหตุผลนี้ละ :?: :?: :?:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

เอส-เมอร์ริด้า เขียน:คืนนี้ผมนอนดึก นั่งอ่านกระทู้ของพี่วี อ่านแล้วเห็นใจพี่วีโนโน่จริงๆ น้องเค้าทำกันได้...
พี่ซาเล้งฯ นำรูปทริปวงกลมครั้งแรกมาชวนให้คิดถึงความหลังครั้งเก่าๆ อยากจะย้อนเวลาไปสัมผัสอีกครั้งให้ได้
มันเป็นความรู้สึกที่ผมรักมากที่สุด เท่าที่ได้ปั่นมาเลยครับ
เป็นเช่นนั้นจริงๆ ครับ หน.เอสฯ ทัวริ่งทริปแรกๆจะเต็มปี่ยมด้วยมิตรภาพ
ประกายความฝัน ความตั้งใจ และความทรงจำดีดี ในทุกระยะกิโลของเส้นทาง
จำได้หมดทุกเหตุการ เหมือนเพิ่งผ่านมาไม่กี่วันจริงๆ
:mrgreen:

Q_Q เขียน::P

วันหลังพาไปเที่ยวด้วยนะ....ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
..
ได้อยู่แล้วครับ พี่หนู ไปด้วย Heli P8 เลยไม๊ :D :mrgreen: :twisted:

ming_khwunchai เขียน:
PtM เขียน: สวัสดีครับ คุณหมิง สบายดีนะครับ แล้วเมื่อไรจะได้กรึบๆกันอีกละครับ คิดถึง :P
ทริปเลียบทะเลไปด้วยนะครับ พี่หมิง
จะเอา อูคูเลเล ไปด้วยเล่นร้องเพลงชายหาดและปั่นกินลม
:mrgreen: :D

H2O เขียน: หวัดดี..ครับพี่หมิง :D ทริปเลียบทะเลซักรอบ...ไม่เลวนะ ;) "น้ำที่นั่นทั้งใสทั้งเย็นชื่นใจมากๆเลย" แต่ของนกฮูก(ซาเล้ง) ขอใสๆ ไม่ต้องเย็นมากก็ชื่นใจตลอดการเดินทางได้แล้วหล่ะคร๊าบบบบบบบ :mrgreen:
:lol: :lol: พี่เอก กด LIKE ปุ่มตรงไหนเนี่ย .. :lol: :lol:

SOMA@Tanin เขียน:ของซาเล้งฯ ต้องสีน้ำแก็กฮวยเข้มๆ มีฟอง
เทลงขวด Klean Kanteen แค่นั้นพอใจแล้ว
เพราะไม่มีใครรู้ว่าแอบดื่มอยู่คนเดียว :o :o :lol: :lol: :lol:
ยอมลงทุนซื้อขวดน้ำไฮโซ เพราะเหตุผลนี้ละ :?: :?: :?:
หาปุ่มกด LIKE ไม่เจอครับ ทดสอบแล้วขวด Klean Kanteen 1 ขวด
ใส่ได้ 2 กระป๋อง พอดีครับ อันนี้เป็นความลับ ห้ามบอกใครนะครับ พี่ธา ฯ
:P :mrgreen:
SOMA@Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA, Smoothie, Double Cross (Cyclo-Cross), Stanyan, Groove
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SOMA@Tanin »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
SOMA@Tanin เขียน:ของซาเล้งฯ ต้องสีน้ำแก็กฮวยเข้มๆ มีฟอง
หาปุ่มกด LIKE ไม่เจอครับ ทดสอบแล้วขวด Klean Kanteen 1 ขวด
ใส่ได้ 2 กระป๋อง พอดีครับ อันนี้เป็นความลับ ห้ามบอกใครนะครับ
พี่ธา ฯ :P :mrgreen:
OK ขวดสองใบก็สี่กระป๋อง
ถ้าใส่ใบล่างอีกอาจจะเพิ่มได้อีกสามกระป๋องกว่าๆ ที่เหลือยกก่อนเลย :oops: :oops: :oops:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือเที่ยง เขียน:สวัสดีครับคุณซาฯ ผมมีความประทับใจในการปั่นจักยานของท่านมาก ทุกวันที่เปิดคอมเข้าthaimtbจะต้องเข้ามาที่กระทู้ของท่านก่อนทุกครั้ง ต้องมาติดตามล้วงลับปั่นตับแตก(ถ้าเป็นผม) ตั้งแต่ผมเริ่มปั่นก็สนใจการปั่นทัวร์ริ่งจากการที่ได้เสพข้อมูลพร้อมภาพสวยๆ ซึ่งความคิดของผมคิดว่าน้อยคนนักจะทำได้เพราะมันวิวัฒนาการการเร็วมาก จากรถสับถังเก่ามือสองจนกลายมาเป็นTRONทัวร์ริ่งสำหรับมืออาชีพในวันนี้ แต่ก็ว่าแหละนะทริปของท่านซาฯที่ผมประทับใจมากที่สุดก็คงเป็นทริป"ปั่นรถพับไปกราบแม่" มันเป็นแรงบันดาลใจที่ผมอยากจะเริ่มปั่นทัวร์ริ่งด้วยรถพับจึงมีปัญหาอยากให้ท่านซาฯช่วยชี้แนะ ถ้าจะซื้อรถพับมาทำทัวร์ริ่งที่ใช้เวลาออกทริปประมาณ2-3วัน ควรจะเล่นแบรนด์อะไร รุ่นใหน สเป็คฯควรเป็นอย่างไร ถ้าจำแนกแยกแยะระหว่างสำหรับผู้ชายและผู้หญิงได้ยิ่งดีเพราะผมคิดว่าจะออกปั่นกันสองคนตายายครับ พื้นฐานตอนนี้เราสองคนปั่นออกกำลังกายโดยใช้เสือหมอบครับแต่เป็นระยะทางสั้นๆในหมู่บ้าน แต่ไม่เอาไบค์ ฟรายน์เดย์นะครับที่ไม่เอาไม่ใช่ว่ารถเขาไม่ดีนะครับ เพียงแค่ราคามันเกินเอื้อมครับอีกอย่างตัวผมชอบรถแฮนด์หมอบ ถ้าเอาพับแฮนด์ตรงมาเปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบมันยุ่งยากและเสียเงินเพิ่มมากไหมครับ รบกวนคุณซาฯมากแล้วส่วนท่านซาฯจะชี้แนะอย่างไรหรือไม่ก็ไม่เป็นไรเพราะผมก็จะคอยเป็นแฟนคลับกระทู้>>>>สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดงฯ<<<<ตลอดไป

-ขอบคุณครับ พี่เที่ยง ที่ติดตาม ดีจังที่บันทึกสับถัง มีส่วนให้เพื่อนๆ อยากปั่นจักรยานเพราะเป็นผลดี
โดยตรงกับสุขภาพ ยิ่งหากปั่นทัวริ่งแล้วได้รายละเอียดของการเที่ยวหมดจด ได้ท่องเที่ยวไปในจุดที่รถยนต์
ไปไม่ถึง หรือรถยนต์อาจไม่สามารถจอดชมได้ จักรยานอะไรก็ตามเขาถูกสร้างมาให้รับให้เราตามสเป็คของผู้สร้าง

-ผมคงไม่อาจแนะนำเรื่องการซื้อรถพับมาทำทัวร์ริ่ง ว่าแบบใดจะเหมาะกับเรา แต่โดยพื้นฐานแล้วคล้ายขี่ม้า
เราเป็นนายจักรยานเป็นม้า ม้าแต่ละตัวแต่ละสายพันธุ์วิ่งไปข้างหน้าได้เหมือนกัน แต่ ม้าศึก ม้าแข่ง
ต้องเป็นสายพันธุ์ของเขาโดยเฉพาะ เช่นกันกับจักรยาน เราเจ้าของ จักต้องเข้าใจคุณลักษณะของม้าเหล็กของตน
ทั้งความแข็งแรง อัตราทดรอบเกียร์ ความเร็วเฉลี่ยที่เราสามารถปั่นเขา การซ่อมแซมเบี้องต้น การปั่นที่ถนอมรถและ
ถนอมแรงของเรา

-หากปั่นท่องเที่ยวต้องมีความเข้าใจเส้นทาง และแผนที่ ความชันที่ลดความเร็วและตัดแรง
จุดระวังอุบัติเหตุของเส้นทางที่จะไป การกำหนดจุดเข้าพักค้างคืนของแต่ละวันที่เหมาะสมกับระยะเดินทาง
ซึ่งยังมีอีกหลายอย่าง หากได้ซ้อมแรงปั่นอย่างดีและได้มีโอกาสออกรอบกับโปร สักครั้งจะเป็นประโยชน์มากครับ

-ผมเองได้ความรู้และการปฎิบัติตัวในการเดินทางจักรยาน มาจากโปรที่ชื่อ
พี่ธานินทร์520 หรือ SOMA@TANIN หรือ พี่ธาฯ ของน้องๆ นี่เองครับ
ผมเป็นลูกทัวร์และร่วมปั่นครั้งแรกของผมที่ 5 วันต่อเนื่อง จากทริปปลายปีที่แล้วคือทริป
ปั่นรอบจังหวัดอุบล ชมดอกไม้บนลานหิน
พี่เที่ยง ลอง PM คุยกับ พี่ธา ฯ ที่ กระทู้นี้ ก็ได้ครับ
:arrow: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=339801
รับรองความรู้ที่ใช้งานจริง ของจริง ประสบการณ์ เพียบครับ :mrgreen:

-หากยังไม่พร้อมในเรื่องรถจักรยานรุ่นเจ๋งๆ
แม้ว่า รถไม่แพง แรงไม่มาก ประสบการณ์น้อย
แต่ที่มันเหนือกว่าเทคโนโลยีที่ใช้ทำจักรยานคือ แรงบันดาลใจ นะครับ
หากมีสิ่งนี้แล้วไปได้หมดทุกที่ครับ
ปั่นไม่ไหวก็เข็น
เข็นไม่ไหวก็พักก่อน
กินง่าย
นอนง่าย
มองโลกในทางบวก
ยิ้มได้กับทุกคน
แค่นี้ก็ออกทัวร์แบบส่วนตัวได้แล้วครับผม

ขอให้ พี่เที่ยง มีความสุขในการปั่นนะครับผม
:mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 08 ส.ค. 2011, 13:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

SOMA@Tanin เขียน:
ซาเล้งสีแดง เขียน:
ใส่ได้ 2 กระป๋อง พอดีครับ อันนี้เป็นความลับ ห้ามบอกใครนะครับ
พี่ธา ฯ :P :mrgreen:
OK ขวดสองใบก็สี่กระป๋อง
ถ้าใส่ใบล่างอีกอาจจะเพิ่มได้อีกสามกระป๋องกว่าๆ ที่เหลือยกก่อนเลย :oops: :oops: :oops:

:lol: :lol: รูปภาพ
หาปุ่มเจอแล้ว กด Like ครับ :lol: :lol:
++เสือเล็ก++
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมที่สังกัด ทุกทีม
Bike: BIANCHI MERIDA

โพสต์ โดย ++เสือเล็ก++ »

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ปั่นไป...เหนื่อยพัก...หิวกิน...ง่วงก็นอน...แล้วปั่นกันต่อ....
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

++เสือเล็ก++ เขียน:รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ทัวริ่งแท้ ๆ คันใหม่มาเมื่อไหร่ครับ พี่เล็ก :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รายชื่อดอยที่ปกหน้าวรสาร Trips เล่มนี้ น่าปั่นเที่ยว ทุกที่เลย :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”