วางแผนการปั่นทริปซำเหนือ 31-8 มกราคม 2560

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

Re: วางแผนการปั่นทริปซำเหนือ 31-8 มกราคม 2560

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

มุซาชิ เขียน:ถ้ารถเยอะผมอาจจะไปทางภูคูนแทน. ทางนี้เลื่อนไปคราวหน้า5555. ผมว่าผมคงเจอ นักปั่นเส้นทางที่ผมกำลังจะไปเยอะพอสมควรเลย
ปีใหม่เส้นทางหลักรถน่าจะเยอะกว่านะครับ ภูคูนนี่เส้นหลักเลย ผมว่าปั่นมาเส้นทางภูหลวงดีที่สุดแล้ว
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
มุซาชิ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: วางแผนการปั่นทริปซำเหนือ 31-8 มกราคม 2560

โพสต์ โดย มุซาชิ »

ผมคิดว่าจะไม่พกเต้นไปทริปนี้ อะนะครับ พี่เอส ผมพอจะหาที่นอน หมู่บ้านก่อนขึ้นภูหลวงได้หรือไหมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

มุซาชิ เขียน:ผมคิดว่าจะไม่พกเต้นไปทริปนี้ อะนะครับ พี่เอส ผมพอจะหาที่นอน หมู่บ้านก่อนขึ้นภูหลวงได้หรือไหมครับ
ได้ครับ หมู่บ้านนาเมือง นั่นแหล่ะครับ ติดต่อนายบ้าน เดี๋ยวนายบ้านคงจะให้พักที่บ้านเค้าเอง หรืออาจจะนำแนะให้พักได้ ไม่ต้องกางเต็นท์ครับ ของผมมันสายโหด ต้องพกเต็นท์ตลอด ชอบแบกแม้จะพักเกสเฮาส์ก็ตาม 555
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
มุซาชิ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สักวันผม ถ้ามีโอกาสผมขอ ติดสอยห้อยตามพี่เอสไปด้วยนะครับ สักทริป ก็ยังดีครับ ทริป นี้ผมลุยเดี่ยว เวลาน้อยครับ อิอิ พอดี ผมทำงานที่สมุยตอนนี้ แค่เดินทางไปจุดเริ่มต้นเส้นทางทริปนี้ของผมก็ยากมากแล้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มุซาชิ เขียน:สักวันผม ถ้ามีโอกาสผมขอ ติดสอยห้อยตามพี่เอสไปด้วยนะครับ สักทริป ก็ยังดีครับ ทริป นี้ผมลุยเดี่ยว เวลาน้อยครับ อิอิ พอดี ผมทำงานที่สมุยตอนนี้ แค่เดินทางไปจุดเริ่มต้นเส้นทางทริปนี้ของผมก็ยากมากแล้ว
ยินดีครับ ทริปมีหลากหลาย ปีหน้าก็วางแผนปั่นเยอะอยู่ แต่ก็ดูที่จังหวะงานไม่เยอะมากนัก ทริปนี้ก็ปั่นฟลูโหลด กับระยะทางที่มากในบางวันอาจจะหนัก เดี๋ยวค่อยปรับหน้างานอีกทีครับ
มุซาชิ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

พี่เอสครับ บ้านนาเมืองนี้ อยู่ฝั่งไหนครับ พอดีคราวๆทริปผมเป็นแบบนี้ มาจากหลวงพระบาง ขึ้นภูหลวงครับ
**** ผม คาดว่า จะพักสักคืนก่อนจะขึ้นภูหลวง ส่วนอีกวันจะไปนอน ที่ กาสีครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มุซาชิ เขียน:พี่เอสครับ บ้านนาเมืองนี้ อยู่ฝั่งไหนครับ พอดีคราวๆทริปผมเป็นแบบนี้ มาจากหลวงพระบาง ขึ้นภูหลวงครับ
**** ผม คาดว่า จะพักสักคืนก่อนจะขึ้นภูหลวง ส่วนอีกวันจะไปนอน ที่ กาสีครับ
ทางนั้นเลยครับ ออกจากหลวงพระบาง มาถึงบ้านเชียงเงิน แล้วเลี้ยวขวาไปเมืองไซยะบุรี พอถึงแยกไปบ้านเมืองนาน ให้เลี้ยวซ้าย เพื่อเข้าสู่บ้านนาเมือง อีกประมาณ 10 กม. ก็จะถึงบ้านนาเมือง ก็ขอนอนพักที่นี่ก่อนจะขึ้นภูหลวงได้เลยครับ
จุก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TMB&ING
Bike: SL3 , KONA SUTRA

โพสต์ โดย จุก »

ผมเพิ่งกลับมาครับ แต่ไปสายเก่าเพราะถึงกาสีก็เที่ยงแล้วและอยากไปแช่น้ำอุ่นเลยไม่ได้ไปทางนั้น ทีแรกคิดว่าไปบ้านน้ำอุ่นแล้วรุ่งขึ้นค่อยขี่กลับมาขึ้นภูหลวงรวดเดียวให้ทะลุสามแยก แต่ตอนพักกินข้าวตรงสามแยกเห็นรถเลี้ยวไปทางนั้นและก็มาจากทางนั้น 80% รถโดยสารก็ไปทางนั้นหมดเพราะระยะทางสั้นกว่าหลายสิบ กม.และไม่คดเคี้ยว ที่ร้านข้าวมีลุงคนนึงบอกไปทางใหม่ร้อนไม่มีต้นไม้ ไปทางเก่าได้ชมธรรมชาติด้วย พอเช้าก็เลยเปลี่ยนใจไปทางเก่า(เป็นรอบที่สาม) ทางจากกาสีไปหลวงพระบางเดี๋ยวนี้เงียบดีครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

จุก เขียน:ผมเพิ่งกลับมาครับ แต่ไปสายเก่าเพราะถึงกาสีก็เที่ยงแล้วและอยากไปแช่น้ำอุ่นเลยไม่ได้ไปทางนั้น ทีแรกคิดว่าไปบ้านน้ำอุ่นแล้วรุ่งขึ้นค่อยขี่กลับมาขึ้นภูหลวงรวดเดียวให้ทะลุสามแยก แต่ตอนพักกินข้าวตรงสามแยกเห็นรถเลี้ยวไปทางนั้นและก็มาจากทางนั้น 80% รถโดยสารก็ไปทางนั้นหมดเพราะระยะทางสั้นกว่าหลายสิบ กม.และไม่คดเคี้ยว ที่ร้านข้าวมีลุงคนนึงบอกไปทางใหม่ร้อนไม่มีต้นไม้ ไปทางเก่าได้ชมธรรมชาติด้วย พอเช้าก็เลยเปลี่ยนใจไปทางเก่า(เป็นรอบที่สาม) ทางจากกาสีไปหลวงพระบางเดี๋ยวนี้เงียบดีครับ
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้เรื่องเส้นทางเพิ่มเติม เส้นทางใหม่คงจะบูมในไม่ช้า ทุ่งผาเจียคงจะมีเกสต์เฮาเกิดขึ้นมากมาย และจะเปลี่ยนความวุ่นวายไปทางนั้นแทนสายเก่า

ผมยังชอบสายเก่าอยู่นะครับ เพราะเป็นเส้นทางสายคลาสสิค ผมปั่นถึงเที่ยงคืน แต่ยังไม่เคยปั่นย้อนขึ้นไปหลวงพระบาง ได้แต่ปั่นกลับจากหลวงพระบางมาเวียงจันทร์ 2 รอบ แผนที่จะไปนั่งรถโดยสารไม่รู้จะไปทางเก่า หรือใหม่ครับ แล้วค่อยไปเริ่มปั่นขึ้นไปซำเหนือแทน
จุก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TMB&ING
Bike: SL3 , KONA SUTRA

โพสต์ โดย จุก »

ผมปั่นไปฟหลวงพระบาง 1 ครั้ง แล้วปั่นกลับมา 1 ครั้ง แล้ว ปั่นไปอีก 1 ครั้งที่เพิ่งกลับมานี่แหละครับ ก็ยังอยากปั่นอีกครับ....ผมติดตามการปั่นของคุณเอส,คุณฮูก และเพื่อน มาตลอดครับอยากไปปั่นด้วย แต่เนื่องจากการลางานกำหนดแน่นนอนไม่ได้ จึงมิค่อยได้พูดคุยกับใคร ลางานได้ปุ๊บผมก็ไปปั๊บเลยครับ ฉะนั้นไปลาวมา 4 ครั้ง ไปคนเดียวทุกครั้ง เหงาบ้างอิสระบ้างครับ อยากร่วมทริปด้วย ถ้ามีโอกาส+โชค คงจะสนุกน่าดูครับ...ขอให้เดินทางปลอดภัยและมีความสุขรับปีใหม่ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

จุก เขียน:ผมปั่นไปฟหลวงพระบาง 1 ครั้ง แล้วปั่นกลับมา 1 ครั้ง แล้ว ปั่นไปอีก 1 ครั้งที่เพิ่งกลับมานี่แหละครับ ก็ยังอยากปั่นอีกครับ....ผมติดตามการปั่นของคุณเอส,คุณฮูก และเพื่อน มาตลอดครับอยากไปปั่นด้วย แต่เนื่องจากการลางานกำหนดแน่นนอนไม่ได้ จึงมิค่อยได้พูดคุยกับใคร ลางานได้ปุ๊บผมก็ไปปั๊บเลยครับ ฉะนั้นไปลาวมา 4 ครั้ง ไปคนเดียวทุกครั้ง เหงาบ้างอิสระบ้างครับ อยากร่วมทริปด้วย ถ้ามีโอกาส+โชค คงจะสนุกน่าดูครับ...ขอให้เดินทางปลอดภัยและมีความสุขรับปีใหม่ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับคำอวยพรในการเดินทางครั้งนี้ ผมเองก็ไม่เคยปั่นเดี่ยวๆ ยังใจไม่ถึง มีโรคประจำตัวเบาหวาน แต่ทริปนี้ก็ได้เพื่อนปั่นด้วยกัน 1 คน มีความสนุกมากๆ ครับสำหรับแก๊งอกาลิโก พวกเรามีแผนจะปั่นอีกครั้งปลายมกราคมนี้ครับ ติดตามได้นะครับ การเป็นมนุษย์เงินเดือนมักมีเวลาจำกัด ผมก็ลา 5 วันคร่อมเสาร์ อาทิตย์ติดกัน รวม 9 วันทุกๆ ครั้งไม่เกินจากนี้ครับ
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

ปีใหม่ผมไปพะอัน,มะละแหม่ง ครับเอส (24-31 ธค) ถ้าปลาย มค มีทริปบอกด้วยนะ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

e21smn เขียน:ปีใหม่ผมไปพะอัน,มะละแหม่ง ครับเอส (24-31 ธค) ถ้าปลาย มค มีทริปบอกด้วยนะ
มีครับพี่แจ๊ค ยินดีต้อนรับสำหรับกลุ่มอกาลิโกเลยครับ ช่วง 21-29 มกราคม 2560 ครับผม ปั่นในลาวครับ
มุซาชิ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ถ้าแบบนี้แสดงว่าความวุ่นวายกลายเป็นทางสายใหม่ ทางเก่าก็น่าสนใจเหมือนนะครับแบบนี้ หลวงพระบางเองผมเคยมีโอกาสได้ไปจากเวียงจันทร์ เมื่อเกือบ10 ปีก่อน มันเงียบสงบดีครับ ต่างจากปัจจุบันมากเหลือเกินตั้งแต่ที่ลาว มีการผ่อนรถได้ ทุกๆอย่างเริ่มเปลี่ยนไป
ขอบคุณสำหรับการแนะนำเส้นทางครับ คุณพี่เอส กับพี่แจ๊ค รึเปล่าไม่แน่ใจ
มุซาชิ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ปล. พี่จุก หลงชื่อครับขอ ประทานอภัยด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”