ขอคำแนะนำเรื่องระบบเบรคครับ เบรคไม่ค่อยอยู่

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
apichat_InsE
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนำเรื่องระบบเบรคครับ เบรคไม่ค่อยอยู่

โพสต์ โดย apichat_InsE »

สวัสดีครับผมเพิ่งได้ bianchi volpe มาใช้งานครับ รถคันนี้ให้มือเกียร์เป็น shimano tiagra 10 มาครับ เบรคที่ติดมากับรถเป็นเบรคผีเสื้อ shimano cx50 ซึ่งปกติถ้าฝนไม่ตกก็พอจะเอารถอยู่ แต่พอฝนตกเบรคไม่อยู่เลยครับ ลื่นมาก ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ และผมสามารถเปลี่ยนจากเบรคผีเสื้อไปใช้วีเบรคได้มั้ยครับ ถ้าติดวีเบรคได้จะมีปัญหากับการติดตั้งบังโคลนอีกหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ :D

ลิงค์ด้านล่างเป็นรูปรุ่นจักรยานนะครับ
http://www.eriksbikeshop.com/Assets/pro ... 20_mlg.jpg

ลิงค์ด้านล่างเป็นรูปรุ่นเบรคที่ติดรถนะครับ
http://www.wigglestatic.com/product-med ... &h=430&a=7
รูปประจำตัวสมาชิก
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องระบบเบรคครับ เบรคไม่ค่อยอยู่

โพสต์ โดย somyorcht »

เปลี่ยนเป็น v เลยขอรับ ที่น่าจะมีปัญหาคือระยะดึงของมือเบรค อันนี้อาจจะต้องใช้ตัวช่วย :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำเรื่องระบบเบรคครับ เบรคไม่ค่อยอยู่

somyorcht เขียน:เปลี่ยนเป็น v เลยขอรับ ที่น่าจะมีปัญหาคือระยะดึงของมือเบรค อันนี้อาจจะต้องใช้ตัวช่วย :mrgreen:

ถ้าเปลี่ยนเป็นวีเบรค ระยะดึงจะมากกว่าเดิมหรือน้อยลงกว่าเดิมครับพี่ แล้วต้องแก้ไขหรือต้องมีอุปกรณ์ตัวใดติดตั้งเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ ขอบคุณครับ
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ลองดูว่ามุมผ้าเบรคจับขอบเต็มไหม

ยิ่งตั้งผ้าเบรคมุมให้เป็นแบบนี้ / \ เอียงสักมิลนึงนะ แจ่ม

ผ้าเบรคมีเศษอลูหลุดติดไหม กระดาษทรายขัดๆเขี่ยๆออกมา

ขอบล้อสกปรกไหม ล้างหน่อย เอาแอลกอฮอลเช็ดนิด

ถ้าปกติก็ลองเปลี่ยนผ้าเบรคคุณภาพดีกว่าเดิม โดยส่วนใหญ่ผ้าเบรคติดรถมามันจะขี้เหร่
:lol:

ถ้ายังไม่หายก็ตัวใครตัวมัน :lol:
สมาชิก
สมาชิก

เด็กราดรีขี่4300 เขียน:ลองดูว่ามุมผ้าเบรคจับขอบเต็มไหม

ยิ่งตั้งผ้าเบรคมุมให้เป็นแบบนี้ / \ เอียงสักมิลนึงนะ แจ่ม

ผ้าเบรคมีเศษอลูหลุดติดไหม กระดาษทรายขัดๆเขี่ยๆออกมา

ขอบล้อสกปรกไหม ล้างหน่อย เอาแอลกอฮอลเช็ดนิด

ถ้าปกติก็ลองเปลี่ยนผ้าเบรคคุณภาพดีกว่าเดิม โดยส่วนใหญ่ผ้าเบรคติดรถมามันจะขี้เหร่
:lol:

ถ้ายังไม่หายก็ตัวใครตัวมัน :lol:
น่าจะเป็นการตั้งแบบที่เรียกว่า toe-in ผมลองตั้งแบบนี้ตั้งแต่วันแรกที่ได้รถเลยครับ เนื่องจากเวลาเบรคแรงๆ เสียงเบรคจะหอนดังมาก และเบรคไม่ค่อยอยู่เลยครับ ผลที่ได้จาการตั้งแบบนี้ก็เบรคดีขึ้นทั้งด้านหน้าและด้านหลังนะครับ แต่เมื่อวานฝนตกเบรคค่อนข้างจะลื่นมาก จับที่ด้านบนเอาแทบไม่อยู่ ต้องก้มลงไปจับดร๊อบล่างจึงพอจะเบรคอยู่บ้าง ส่วนเสียงที่หอนล้อหน้าหายครับ แต่ล้อหลังยังไม่หายยังมีเสียงอยู่
สมาชิก
สมาชิก

ช่วยแนะนำผ้าเบรค ให้ผมหน่อยครับ มีรุ่นไหนบ้างครับ เท่าที่ผมลองหาดูเจอแต่ของยี่ห้อ FUN มีพี่ท่านไหนใช้รุ่นนี้อยู่บ้างครับ
รูปเบรคของ FUN จากอินเตอร์เน็ตครับ
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ในรูปก็น่าลองนะ รุ่นนี้มันออกแบบมา รีดน้ำ ลดเสียงด้วย

ลองแล้ว ไม่ชอบก็หาเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ง่ายเลย

เพราะฝักมันถอดเฉพาะผ้าเบรคได้ ลองไปเรื่อยๆครับ สนุกดี :mrgreen:
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

Volpe เหมือนกัน
รูปภาพ
ผมใช้อันนี้ช่วย
CLB_TravelAgent281849661470.JPG (90.83 KiB) เข้าดูแล้ว 1564 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

อ้าว...เป็นที่แรงเบรคไม่พอหรอกรึ โธ่ๆๆ :roll:
สมาชิก
สมาชิก

liwan เขียน:Volpe เหมือนกัน
รูปภาพ
ผมใช้อันนี้ช่วย
ในรูปนี่คือเปลี่ยนอะไรบ้างครับพี่ รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
สมาชิก
สมาชิก

เด็กราดรีขี่4300 เขียน:อ้าว...เป็นที่แรงเบรคไม่พอหรอกรึ โธ่ๆๆ :roll:
หมายถึงอย่างไรครับพี่ แนะนำด้วยครับ
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

รูปของ จขกท.

รูปภาพ

รูปภาพ
สมาชิก
สมาชิก

liwan เขียน:รูปของ จขกท.

รูปภาพ

รูปภาพ
ขอบคุณครับที่ลงรูปให้ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

apichat_InsE เขียน:
เด็กราดรีขี่4300 เขียน:อ้าว...เป็นที่แรงเบรคไม่พอหรอกรึ โธ่ๆๆ :roll:
หมายถึงอย่างไรครับพี่ แนะนำด้วยครับ
รถพี่ liwan ใช้ตัวทดเพิ่มระยะดึง แรงดึงเพิ่มขึ้น

แก้ปัญหาในเวปนี้ก็คงต้องเดาๆตามข้อมูลไป ลองวิเคราะห์ดูนะครับ

ถ้าขี้เกียจไล่แล้วก็ ยกไปร้านเลยครับ....จบ :lol:

สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ ผมจะลองทำเองดูพอจะมีแนวทางแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”